ช่วยด้วยครับ เครื่องทำน้ำอุ่น Sharp WH 434D ขึ้น E2 ครับ ผมมือใหม่
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 16, 2024, 07:42:25 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยด้วยครับ เครื่องทำน้ำอุ่น Sharp WH 434D ขึ้น E2 ครับ ผมมือใหม่  (อ่าน 10615 ครั้ง)
knewn
member
*

คะแนน0

« เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2008, 02:11:38 PM »

ช่วยหน่อยครับ ผมเพิ่งหัดซ่อมเครื่องทำน้ำอุ่น Sharp WH 434D เปิดเครื่องมีเสียงฟ้อง Error แล้วขึ้น E2 ครับ ผมดูจากกระทู้เก่า ๆ เห็นพูดถึงเทอร์โมฟิวส์เด้งขึ้นมาให้กดลงไป  ไม่ทราบว่าจะใช่ตรงกลางตัวมันหรือเปล่าครับของผมมันกดไม่ลงอะครับ มันแข็งมาก หรือว่าต้องแกะครับ แต่ผมวัดด้วยมิเตอร์ก็ขึ้น 0 โอห์ม ครับ หรือต้องดูจุดไหนยังไงช่วยชี้แนะด้วยครับ ขอบคุณครับ

knewn
member
*

คะแนน0

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2008, 02:20:26 PM »

ช่วยหน่อยครับ ผมเพิ่งหัดซ่อมเครื่องทำน้ำอุ่น Sharp WH 434D เปิดเครื่องมีเสียงฟ้อง Error แล้วขึ้น E2 ครับ ผมดูจากกระทู้เก่า ๆ เห็นพูดถึงเทอร์โมฟิวส์เด้งขึ้นมาให้กดลงไป  ไม่ทราบว่าจะใช่ตรงกลางตัวมันหรือเปล่าครับของผมมันกดไม่ลงอะครับ มันแข็งมาก หรือว่าต้องแกะครับ แต่ผมวัดด้วยมิเตอร์ก็ขึ้น 0 โอห์ม ครับ หรือต้องดูจุดไหนยังไงช่วยชี้แนะด้วยครับ ขอบคุณครับ
โทษทีครับ ผมพยายามลงรูปแล้วแต่มัน Error ไม่โชวร์รูปอะครับ ไม่รู้ต้องทำไง
พรเทพ-LSV team♥
รับติดตั้งจานดาวเทียม ลาดพร้าว บางกะปิ
Senior Member
member
*

คะแนน1453

091-091-9196 ID LINE : tv59

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2008, 02:35:49 PM »

0 โอห์ม แสดงว่า วงจรต่ออยู่

ถ้าวงจรถูกตัด จะวัดไม่ขึ้น

boonlart38
member
*

คะแนน2

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2008, 04:39:37 PM »

แสดงว่าSWITCHวาร์น้ำไม่ทำงานเปิดเครื่องแล้วเอาไขควงที่มีฉนวนกดไปที่SWITCHวาร์วน้ำถ้าE2หายก็แสดงว่าแรงดันน้ำไม่พอให้ทำความสะอาดฟิลเตอร์กรอง เอาแน่
knewn
member
*

คะแนน0

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2008, 05:12:44 PM »

ตอนนี้ยังขึ้น E2 อยู่เลยครับ ช่วยหน่อยครับ เรื่องเป็นอย่างงี้ครับปกติผมจบอิเล็กทรอนิคส์มา เปิดร้านซ่อมมือถือ คอมพิวเตอร์ อุปกรณ์เครื่องใช้ไฟฟ้าก็รับซ่อมครับ อาศัยพื้นฐานอิเล็กทอรนิคส์และศึกษาตามเว็ปไซนี้แหละครับ เครื่องทำน้ำอุ่นเครื่องนี้เพื่อนยกมาให้ซ่อม แต่มันรื้อมาเป็นชิ้นแล้วครับ ตอนแรกที่ยกมาไม่มีฝาหน้ามา บอกแค่อาการ E2 ผมก็มาศึกษาวิธีกาซ่อมจากเวปนี้ ผมเช็คสวิทย์ทุกตัว เทอร์โมฟิวส์แล้วก็ล้างแผ่นกรองอย่างที่ว่าแล้วและก็ตั้งระยะสวิทย์แรงดันให้เข้าใกล้อีกหน่อยครับ แต่ทำเสร็จไม่ได้ลองครับเพราะเห็นว่ามันมีอุปกรณ์มาไม่ครบและอีกอย่างยังไม่มีประสบการณ์ไม่ได้ต่อโวลุ่มตัวเพิ่มลดอุณหภูมิกลัวมีผลจากการต่อแบบอุปกรณ์ใส่ไม่ครบครับ ยกให้เพื่อนเอาไปลองติดตั้งแล้วได้ผลยังไงก็มาบอกถ้าดีจะได้คิดตังค์  แต่มันมาบอกว่ายังไม่ดีครับ ผมเลยให้มันยกกลับมา รอบสองนี้ผมเลยมาดูที่บอร์ดแต่ที่แปลกใจผมเห็นมีลักษณะ R จะถูกตัดออกไปหรือเปล่าก็ไม่รู้ครับดูจากวงจรแล้วต่อจากหม้อแปลงไปเข้าไตรแอคอะครับ  ผมจึงถ่ายภาพมาให้ดูรูปไม่ค่อยชัดเท่าไหร่นะครับถ่ายจากมือถือ ไม่รู้ว่าจะโดนวางยากลับมาหรือเปล่าหรือเป็นเพราะรุ่นนี้ไม่มี R ตัวนี้อยู่แล้ว ถ้ามีอยากรู้ค่ามันเท่าไหร่ คราวนี้อุปกรณ์ยกมาครบหมดครับ ผมต่อลองแล้วขึ้น E2 สักพักจะขึ้นเป็น E1 มีเสียงดังติ้ด ๆ แต่ยังไม่ได้ทำไรมากแค่สงสัยตรงจุดนี้ก่อนกลัวจะหลงทางซ่อมครับ ใครพอจะชี้แนะให้ได้บ้างครับ ขอบคุณครับ
knewn
member
*

คะแนน0

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2008, 05:51:26 PM »

รายละเอียดเพิ่มครับ อ่านCode ที่บอร์ดเป็น R22 ข้างล่างบอร์ดเป็นจุดบัดกรีปกติ แต่ข้างบนไม่มี R22 มีขาของตัว R เหลือแต่ตอทั้ง 2 ด้านครับ ตามลายบอร์ดมันต่อจากหม้อแปลงไปเข้าสายไฟสีแดงแล้วไปหาไตรแอคครับ (ไตรแอคขาที่มี c คร่อมอยู่ครับ)พอจะมี manual หรืออะไรเทียบได้ครับ ผมจะลองหา R มาต่อดูดีไหมครับแต่จะใช้ค่าเท่าไหร่ดีครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์