ตู้เย็น no frost ทำงานอย่างไร ...
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 22, 2024, 10:42:46 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ตู้เย็น no frost ทำงานอย่างไร ...  (อ่าน 13274 ครั้ง)
chuens
member
*

คะแนน0

« เมื่อ: กันยายน 26, 2008, 06:06:20 AM »

... พี่ ๆ ครับตู้  no frost มีการทำงานอย่างไรครับ
1. คอมเพลสเซอร์ จะทำงานตลอดจนครบ ตามที่ Timer กำหนดเช่น
    ทำจนครบ 8 ชม. แล้วจึงสั่ง Compresser หยุด และไปสั่งให้ Heater ร้อนเพื่อละลายนำแข็ง ใช่ไหม
2. ถ้า เราตั้ง ตัวตั้งอุณหภูมิที่อยู่ในช่อง Freeze ไว้ที่ Low  แล้วตู้มันทำควานเย็น
   ถึงแล้วมันจะสั่งให้ Compreser หยุดทำงานมัย หรือ ต้องรอจนกว่า Timer เดิน
   จนครบ 8 ชม.
  ผมงงมาก ตู้ผม Compreser ทำงานตลอด 8 ชม.ไม่หยุดเดินเลย (  Com ร้อนจี๋ )
  จะหยุดเมื่อครบ 8 ชม. และจะละลายน้ำแข็งประมาณ 30 นาทีแล้วก็กลับมา
  ทำงานต่ออีก 8 ชม.  ตัวอะไรมันเสียครับ  Thermostrat (  ปุ่ม Volume low mid High ที่อยู่ในช่อง Freeze ) ,
   Bimental หรือ ตัวไหนครับ    พี่ช่วยแนะนำผมหน่อยครับ  ปัญหาของผมคือ
     Compresser เดินไม่หยุด เลยจนกว่าจะครบ 8 ชม. พอละลายน้ำแข็ง 30 นาทีก็กลับมาเดินต่ออีก 8 ชม.
     วนไปมาอย่างนี้ตลอด ...  ขอบคุณครับ   ขอบคุณ ขอบคุณ

ถาวร-LSVteam
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน955

« ตอบ #1 เมื่อ: กันยายน 26, 2008, 10:23:36 AM »

1 คุณเข้าใจถูกแล้วเกี่ยวกับการละลายน้ำแข็ง
 2 ไม่เกี่ยวกับข้อ1ครับ อุณหภูมิ ได้ตามที่เราตั้งไว้คอมเพรสเซอร์ ก็จะหยุดทำงาน และเมื่ออุณหภูมิสูงขึ้นมาอีก ก็จะทำงาน จะไม่ยุ่งกับ ข้อ1

ยังสร้างความฉิบหายให้ประเทศไทยไมพอกันอีกหรือ 
 ผู้ใดคิดร้ายให้ร้ายพระองค์ มันจงพินาจฉิบหายในเวลาอันใกล้
chuens
member
*

คะแนน0

« ตอบ #2 เมื่อ: กันยายน 26, 2008, 07:52:24 PM »

...  รับทราบครับพี่ .. แล้วตกลง Thermostrat (  ปุ่ม Volume low mid High ที่อยู่ในช่อง Freeze ) ของผมมัน เสีย ใช่ไหมครับ
เพราะมันเย็นมากแล้ว แต่ Thermostrat มันคงไม่รู้ว่าตัวมัน
ทำความเย็นได้ถึงตามที่ตั้งไว้แล้ว กลัว Compresser มันจะพัง
น่ะครับ เพราะทำงานตลอด 8 ชม. ร้อนจี๋เลย
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์