Sony KV-G21F2 แท่น BG2S จอมืด มีเสียงครางของ สวิตย์ชิ่ง
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 17, 2024, 09:45:49 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: Sony KV-G21F2 แท่น BG2S จอมืด มีเสียงครางของ สวิตย์ชิ่ง  (อ่าน 3096 ครั้ง)
Rambo2007
member
*

คะแนน0

« เมื่อ: เมษายน 28, 2009, 08:33:18 AM »

รบกวนท่านที่มีประสบการณ์ซ่อมเครื่องรุ่นนี้หน่อยนะครับ เพราะผมรู้สึกว่าจะหลงทางแล้วครับ อาการเป็นอย่างนี้ครับ
1. เริ่มแรกเจ้าของเขาบอกเปิดไว้นานจึงจะติด นานไปไม่ติดเลย
2. ตรวจเช็คพบว่าไฟ B+ (115v) สวิง มีเสียงจี๊ดๆๆ ปลดโย๊คออก เครื่องทำงานได้ มีเสียง หน้าจอเป็นจุด เลยทำการเปลี่ยนโย๊ค  พอเอาตัวใหม่มาใส่ เครื่องกลับเป็นอาการเดิม  ลอยโย๊คก็ทำงานได้ปกติครับ
3.  พอเช็คที่ตำแหน่งไฟครบวงจรที่ทำให้ Hor Yoke ครบวงจร อุปกรณ์ก็ปกติ เลยใส่กลับเข้าไปอีกที
     มีเสียงดังจิ๊ดๆ ค่อยๆ เช็คไฟ Hor drive พอเช็คไฟที่ขาหม้อแปลงไล่ไปที่ขา B เครื่องกลับทำงานขึ้นมาซะงั้น  แต่เมื่อปิด Stan by ที่ remote เครื่องจะสตาร์ท ไม่ได้อีก วัดไปที่ Hor Drive ไม่มีไฟเลี้ยงมา เช็ค R ก็ไม่ขาด เหมือนกับหลัง R ซ๊อตลงกราวด์ แต่ดูแล้วก็ไม่มี  เลยย้ำตะกั่วใหม่ทั้งหมดอีกรอบ
4.  ตอนนี้ไฟ B+ : 115 , ไฟ 200 : 115v,1000(screen) : 115v, ไฟ vert ไม่มี , ไฟแรงต่ำครบทุกจุด
     Hor drive ไฟมารอที่ขา C แล้ว  แต่เครื่องไม่ยอมสตาร์ท สวิตย์ชิ่งครางอี้ ตลอดเวลา
    เปิดเครื่อง ไฟแดงติดหนึ่งครั้งแล้วดับ แล้วกระพริบอีก 3 ครั้ง
ช่วยหน่อยครับ ต้องเปลี่ยน One chip หรือเปล่าไม่รู้เลย
รบกวนหน่อยนะครับ ชั่วโมงบินยังต่ำอยู่ครับ   Cheesy

mar162
member
*

คะแนน11

« ตอบ #1 เมื่อ: เมษายน 28, 2009, 10:20:53 AM »

อยู่ที่ภาคจ่ายไฟนั่นแหล่ะค่ะ ดูสัญญาณป้อนกลับมาจากFBT มาล๊อคสวิทชชิ่ง แล้วก็R ที่ต่อร่วมกับVL ปรับไฟB+ ด้วยค่ะ
Rambo2007
member
*

คะแนน0

« ตอบ #2 เมื่อ: เมษายน 28, 2009, 01:09:22 PM »

ขอบคุณ Mar162 มากนะครับ  แต่ขอข้อมูลเพิ่มหน่อยนะครับ  VL ปรับไฟ B+ ผมไม่เห็นเลย ไม่รู้อยู่ส่วนไหนหรือครับอยู่สวิตย์ชิ่งหรือเปล่า ผมไม่เห็นเลย  แล้วอีกอย่างถ้าเสียอยู่ภาคจ่ายไฟหรือ ป้อนกลับ ผมเช็คป้อนกลับที่มาจ่ายให้ Opto ไฟก็ปกติได้ตามในวงจรเลยครับ  ถ้าภาคจ่ายไฟเสีย แล้ว B+ ออกมาได้งัยครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์