คอมพ์เสีย3เครื่องรวด ..ช่วยหน่อยนะครับ ..
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 08, 2024, 04:34:48 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: คอมพ์เสีย3เครื่องรวด ..ช่วยหน่อยนะครับ ..  (อ่าน 9182 ครั้ง)
ช่างเล็กๆ(เล็กซาวด์)
Administrator
member
*

คะแนน603

..สนับสนุนสิ่งที่ถูกต้อง..

« เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2009, 07:44:50 PM »

ผมขนย้ายคอมพ์มาจากเชียงใหม่ สงสัยว่าคงขนไกลไปหน่อย เอามา5เครื่อง ใจน้อยเสียไป3เครื่อง ขณะนี้ใช้งานเครื่องโน๊ตบุ๊คควบคุมserverได้เพียงเครื่องเดียว ...เสียวจัง Cry

..เอาเครื่องแรกก่อนนะครับ อาการทีแรกวินโดว์รวน ผมจึงลงแผ่น XP3เพื่อupgrade ปรากฎว่าเปิดใหม่มีแต่จอฟ้า มีข้อความดังภาพครับ ..ขอคำแนะนำด้วยนะครับ มึนแล้ว อิๆ   Sad Cheesy HAPPY2!!

..ช่างไม่ช่วยกัน แล้วใครจะมาช่วยเรา ...

wizzy-w
member
*

คะแนน1

PP.Service รับซ่อมเครื่องดนตรี 086-7845557

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2009, 07:54:36 PM »

ใส่แผ่น wIndows แล้ว Restart กด Del เข้า Bios เรียกจาก CD rom รอจนถาม ให้ตอบว่า ลงใหม่ ไม่ Upgrade แล้ว format ไม่ต้อง quick รอนานหน่อย
ลงใหม่เลยดีกว่า Windows คงไม่สมบูรณ์นะครับ อ้อ อย่าใช้ Windows ที่ Version ต่ำกว่านะครับ ลองดูครับ
086-7845557
ป๋อง เยี่ยมมาก

สิ่งที่เราไม่รู้ยังมีอีกมาก     อยู่ที่เราจะรับมันเข้ามาในชีวิตหรือไม่
แต่ควรรับแต่สิ่งที่มีประโยชน์     แม้จะไม่เป็นประโยชน์ในวันนี้
แต่อาจมีประโยชน์ในเสี้ยวหนึ่งของชีวิต    มันก็มีค่าเกินพอแล้ว
wizzy-w
member
*

คะแนน1

PP.Service รับซ่อมเครื่องดนตรี 086-7845557

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2009, 08:06:05 PM »

ก่อนลง Windows ใหม่ ลองถอด VGA Card / Ram แล้วใส่เข้าไปใหม่ดูก่อนอาจจะเข้า Windos ได้เลย
เพราะอาจจะกระเทือนจากการขนส่งก็ได้ครับ เยี่ยมมาก

สิ่งที่เราไม่รู้ยังมีอีกมาก     อยู่ที่เราจะรับมันเข้ามาในชีวิตหรือไม่
แต่ควรรับแต่สิ่งที่มีประโยชน์     แม้จะไม่เป็นประโยชน์ในวันนี้
แต่อาจมีประโยชน์ในเสี้ยวหนึ่งของชีวิต    มันก็มีค่าเกินพอแล้ว
ช่างเล็ก(LSV)
member
*

คะแนน1346

คิดดี ทำดี ชีวิตมีแต่สุข

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2009, 08:49:40 PM »

ทำตามคำแนะนำแล้ว ยังไม่หายครับ ..ยังไม่อยากformatเพราะต้องลงหลายโปรแกรมครับ  Cheesy HAPPY2!!
e21fnw-LSV team♥
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม..
member
*

คะแนน863

สนับสนุนคนดีให้ปกครองบ้านเมือง

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2009, 09:00:57 PM »

HDD  ที่ใช้เป็นแบบไหนครับ SATA    IDE

ลองเข้าไปดูใน Bios ว่าดีเทคเจอ   ค่าที่ตั้งเป็นอย่างไร

สมาธิมี  ปัญญาเกิด
member
*

คะแนน1346

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2009, 09:13:20 PM »

ใช้IDEครับ  Cheesy HAPPY2!!
member
*

คะแนน863

สนับสนุนคนดีให้ปกครองบ้านเมือง

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2009, 09:47:45 PM »

เป็น IDE  ด้วย

ผมสงสัย แผ่นติดตั้ง XP มีปัญหาหรือเปล่า ?

ส่วนที่ลองก็คงต้อง  Fdisk    แล้ว Format  ด้วย Partitio magic  ลองดูก่อนครับ

เกินจากนี้อาจจะ HDD เสีย

TongTang-LSV team♥
member
*

คะแนน985

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2009, 12:54:39 AM »

(stop code 0X0000007B)Inaccessible Boot Device
สาเหตุและแนวทางแก้ไข:
อาการนี้จะมักเจอตอนบูตวินโดวส์ จะมีข้อความบอกว่าไม่สามารถอ่านข้อมูลของไฟล์ระบบหรือ boot partitions ได้ ให้ตรวจฮาร์ดดิสก์ว่าปกติหรือไม่ สายแพหรือสายไฟที่เข้าฮาร์ดดิสก์หลุดหรือไม่ ถ้าปกติดีก็ให้ตรวจไฟล์ boot.ini อาจจะเสีย หรือไม่ก็มีการทำงานแบบmulti OS ให้ตรวจดูว่าที่ไฟล์นี้อาจเขียน config ของ OS ขัดแย้งกัน
อีกกรณีหนึ่งที่เกิด error นี้ คือเกิดขณะ upgrade วินโดวส์ สาเหตุจากมีอุปกรณ์บางตัวไม่ compatible ให้ลองเอาอุปกรณ์ที่ไม่จำเป็นหรือคิดว่ามีปัญหาออก เมื่อทำการ upgrade วินโดวส์ เรียบร้อย ค่อยเอาอุปกรณ์ที่มีปัญหาใส่กลับแล้วติดตั้งด้วยไดร์เวอร์รุ่นล่าสุด

* ถ้าพี่เล็กเช็คสายต่อต่างๆ บน MB แล้วไม่หลวม เช็คอุปกรณ์เกี่ยวเนื่องแล้ว
  หาแผ่น Hiren's มาสั่งสแกน Bad HDD ดูครับ เป็นไปได้ที่ HDD อาจมีปัญหา 
  แต่จะลองไป copy ไฟล์ boot.ini จากเครื่องที่ใช้ได้มา test ดูก็ได้ครับ

( ไปสมัครเป็นคนเฝ้าสวนกะทำคอมกะพี่เล็กกันไหมท่านต้น ชักเบื่อๆ งานที่ร้าน Tongue )

member
*

คะแนน1346

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2009, 07:45:48 AM »

ไปสมัครเป็นคนเฝ้าสวนกะทำคอมกะพี่เล็กกันไหมท่านต้น ชักเบื่อๆ งานที่ร้าน

...ยินดีต้อนรับครับ ผมดูๆแล้วถึงปากพนังเป็นเมืองเล็กๆ แต่ร้านซ่อมทีวี-เครื่องเย็น กินง่ายๆครับ บางคนเปิดร้านไม่กี่ปีก็มีเงินเก็บซื้อบ้าน ซื้อรถป้ายแดงสบายๆ ...งานเยอะครับ  Lips Sealed

..ส่วนงานซ่อมคอมพ์ยังไม่เคยลอง แต่ผมว่าหากเปิดแบบครบวงจร ลูกค้านำเครื่องมาซ่อมแล้วเรารับซ่อมได้ทุกอย่าง ฝีมือดีๆมีสิทธิ์รุ่งครับ  HAPPY2!!
S.T.C.-AUDIO
member
*

คะแนน22

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2009, 08:13:29 AM »

อ้าว........พี่เล็ก อยู่ อ.ปากพนัง    ใกล้ๆกัน อยากใปเยี่ยมครับ Lips Sealed
member
*

คะแนน863

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2009, 08:16:18 AM »

น่าสนครับท่านโอ๋

แต่ผมคงไปคนเดียว  ไปใช้ชีวิตแบบหนุ่มโสดอีกสักครั้ง  

อ.เล็กครับ คนสวนผมไปตามท่านวินัย 4 U ให้แล้ว แกไม่ยอมมาครับ  งง

member
*

คะแนน1346

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2009, 08:55:13 AM »

อ้างถึง
อ้าว........พี่เล็ก อยู่ อ.ปากพนัง    ใกล้ๆกัน อยากใปเยี่ยมครับ

...อยู่แถวไหนครับ ..มาเล้ยยย มาเลย กำลังขาดคนช่วยตัดหญ้าอยู่พอดี ..(ล้อเล่นนะ อิๆ)  Shocked เยี่ยมมาก
S.T.C.-AUDIO
member
*

คะแนน22

« ตอบ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2009, 09:53:53 AM »

Lips Sealedอยู่ อ.พระพรหม  แถว ม.ราม ครับผม  แล้วบ้านพี่เล็กอยู่ตรงใหนเอ่ย ว่างๆจะใด้ไปถูกครับ
chen_service
member
*

คะแนน3

Manchester United Champions

chen_service@hotmail.com
« ตอบ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2009, 03:34:09 PM »

เดินทางใกล เจอกระแทกนิดกระแทกหน่อย ลาโลกไปแล้ว HDD

สมาชิก สมาคมคนรักครอบครัว
tv_2007
member
*

คะแนน3

« ตอบ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2009, 11:40:17 AM »

format แล้วลง วินโดวส์ ใหม่เลยครับ เสียเวลานิดหน่อย ดีกว่า เสียอารมณ์ครับ
member
*

คะแนน1346

« ตอบ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2009, 11:43:53 AM »

ขอบคุณทุกท่านครับ .. formatใหม่ทั้งหมดแล้วครับ  Cheesy HAPPY2!!

... ลงโปรแกรมทุกเครื่อง 4 วันยังไม่เสร็จเลย อิๆ  เศร้าจัง
taunt2006
วีไอพี
member

คะแนน81

http://www.suratsat.com

เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2009, 09:40:43 AM »

ขอบคุณทุกท่านครับ .. formatใหม่ทั้งหมดแล้วครับ  Cheesy HAPPY2!!

... ลงโปรแกรมทุกเครื่อง 4 วันยังไม่เสร็จเลย อิๆ  เศร้าจัง
พี่เล็กครับเครื่องทุกเครื่องเป็นรุ่นเดียวกันไหมครับ

Mr.T.♥
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน68

« ตอบ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2009, 09:43:04 AM »

เดียวนี้มีตัว Ghost ครับลงทีเดียว20นาทีเสร็จทุกดโปรแกรมสะดวกและง่ายดี เยี่ยมมาก

ทำดีได้ด้วยใจเรา..ใช่ใครเยินยอ..ใครมองว่าบ้าบอ..เชิดชูคอไว้ดังหงส์..พอใจในสิ่งที่ตัวเองพอใจ...
taunt2006
วีไอพี
member

คะแนน81

http://www.suratsat.com

เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #18 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2009, 09:50:15 AM »

ครับถูกต้องแล้วครับ ในกรณีของพี่เล็กหากเมนบอร์ดเป็นรุ่นเดียวกันก็ลงให้เสร็จเครื่องเดียวพอ ที่เหลือ Ghost เอา

member
*

คะแนน1346

« ตอบ #19 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2009, 07:33:36 PM »

เมนบอร์ดคนละรุ่นครับ  เศร้าจัง

..แต่ตอนนี้ฟอร์แมทใหม่เสร็จหมดแล้วทุกเครื่องครับ ..  Cheesy HAPPY2!!

drdr61♥
member
*

คะแนน292

ดูสิ่งที่มากระทบใจ อย่าเอาจิตไปปรุงแต่ง

« ตอบ #20 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2009, 12:05:28 AM »

วินโดว์SP3 ผมรู้สึกว่ามันจะเอาไปบูต กับบรอดหลายตัวขึ้นเลยนะครับ
ลองดูได้นะครับ

คนเราต่างที่มา ต่างที่ไป ย่อมคิดและทำอะไรที่ต่างกัน ยอมรับและเข้าใจ  จะสงบสุข
ขายอุปกรณ์ไวเลส และสายอาศไวเลส wifi
Mr.T.♥
member
*

คะแนน68

« ตอบ #21 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2009, 09:33:44 PM »

หากต้องการตัว Ghost XP ที่ลงได้ทุกเครื่องโดยไม่ต้องหาไดร์เวอร์เพิ่มและลงโปรแกรมลูกเสร็จทุกโปรแกรมใน 25 นาที ใช้ได้ทั้ง SATA และ IDE
(ซึ่งตัวเก่าจะใช้SATAไม่ได้ และไม่ค่อยเจอไดร์เวอร์) ขอมาทางPMได้ครับผม หรือหากกลัวว่าไฟล์จะใหญ่โหลดนาน(เพราะเป็น DVD 2 ถึงแผ่น)
PMที่อยู่มายินดีส่งให้ทาง ปณ โดยไม่คิดค่าใช้จ่ายใดทั้งสิ้นครับ(เป็นพิเศษครับ ปรกติไม่ได้ขายและไม่ได้แจกครับไว้ใช้เองแต่อยากช่วยครับ)
  แต่หากเห็นว่าไม่จำเป็นก็ไม่เป็นไรครับแค่อยากช่วยเหลือเล็กๆน้อยๆเท่าที่จะช่วยได้เท่านั้นเองครับ............................. THANK!!

ทำดีได้ด้วยใจเรา..ใช่ใครเยินยอ..ใครมองว่าบ้าบอ..เชิดชูคอไว้ดังหงส์..พอใจในสิ่งที่ตัวเองพอใจ...
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์