อยากวาดเส้นกราฟฟิคบน PS ..มีวิธีวาดอย่างไรบ้างครับ?
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 26, 2024, 12:48:13 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อยากวาดเส้นกราฟฟิคบน PS ..มีวิธีวาดอย่างไรบ้างครับ?  (อ่าน 158 ครั้ง)
ช่างเล็ก(LSV)
Administrator
member
*

คะแนน1346

คิดดี ทำดี ชีวิตมีแต่สุข

« เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2024, 11:37:28 AM »

https://www.pohchae.com/2024/05/23/ps-line-draw
อยากวาดเส้นกราฟฟิคบน PS ..มีวิธีวาดอย่างไรบ้างครับ?
#วาด  #กราฟฟิค  #PS  #วิธีวาด
-----

อยากวาดเส้นโค้งบน PS ..มีวิธีวาดอย่างไรกันบ้าง?

△ภาพนี้ที่ป้ายเบอร์ยังไม่ได้วาดครับ
△ภาพนี้วาดเส้นสีน้ำเงินบนแผ่นป้ายเบอร์ด้านข้างแล้ว  มีวิธีวาดอย่างไรกันบ้างครับ..? ..❤  

eskimo_bkk-LSV team♥
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม..
member
*

คะแนน1884

ไม่แล่เนื้อเถือหนังพวก

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2024, 06:25:35 PM »

เผอิญวันนี้ไปดับทั้งวันเพิ่งติด
เค้าตั้งเสาไฟฟ้าแรงสูงใหม่ ในหมู่บ้าน ฯลฯ

----------------------------------
หนังยาวครับพี่ แต่ สรุปย่อๆได้ ดังนี้ครับ

เริ่มจาก zoom tool ให้รูปมันใหญ่ ครับ จะได้ทำงานง่าย

ไปที่ polygonal lasso tool  ลากเส้นตามต้องการ ไปตามวัตถุ

ถ้ามันลากแล้วไม่ถูกใจ กด Delete แล้วลากใหม่

จากนั้น ไปที่ set foreground color กดคลิ๊ก

เลือกสีที่ต้องการ กด brush tool

ละเลงไปที่ตำแหน่งที่ต้องการ จบ

พูดง่าย แต่ ตอนทำ 55555555555555

ต้องมีความพยาม นิ๊ดดดดดนึง

member
*

คะแนน1884

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2024, 06:42:20 PM »

member
*

คะแนน1884

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2024, 06:47:15 PM »

โค้งมันไม่สวยก็ แต่งให้มันสวยจนกว่าจะถูกใจ ครับ
 Roll Eyes
member
*

คะแนน1346

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2024, 02:31:26 PM »

ขอบคุณมากครับพี่ปรีชา..  ขอบคุณ ขอบคุณ

..วันนี้ผมลองวาดคร่าวๆดูครับ สงสัยตอนดัดโค้งมุมต่างๆใช้คำสั่งอะไรครับ  wav!! THANK!!
member
*

คะแนน1884

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2024, 08:36:38 AM »

งานประเภทนี้เหมาะกับ โปรแกรม CorelDRAW Graphics Suite
กราฟฟิก วาดรูปเวกเตอร์ ลากเส้น แต่งรูป ที่มาพร้อมกับความสามารถครบ
ผมลืมหมดแล้วไม่ได้ใช้หลายสิบปีแล้ว สำหรับ ตัดสติกเกอร์ ฯลฯ

การทำเส้นโค้งบนวัตถุถ้าเรา"ไปไม่เป็นกับโฟโต้ชอป" (ไม่ใช่เซียน PS.)
ใช้โปรแกรมอื่นเป็นทางลัดก็ได้อย่างเช่น
Snagit
Faststone Image Viewer

โปรแกรม 2 ตัวนี้ ผมใช้มา หลายสิบปีแล้วจนชิน 
กับการแก้ปัญหาเส้นโค้งในวัตถุ
เค้าเรียก "ทางลัด"เมื่อไปไม่เป็น

เมื่อได้เส้นโครงร่างที่พอใจแล้ว เราก็นำไปที่ PS. เพื่อไปขั้นต่อไป

member
*

คะแนน1884

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2024, 08:53:08 AM »

ขอบพระคุณมากครับพี่ที่เอางาน มาให้ทบทวนความจำ

จะได้ไม่ลืม

โปรแกรม  CorelDRAW
ต้องใช้เงินเยอะในการใช้โปรตัวนี้
ต้องซื้อเครื่องตัดอีกหลายหมื่น

เมื่อ 20 ปีก่อน ไปเดินตลาดนัด เจอผู้ชายวาดรูป อีกคนแกะไม้
เค้าทั้งคู่ รู้เลยว่า เด็กเพิ่งคลอด เรา คิดบวก เข้าไปแนะนำ
วิธีการที่ถูกต้องของ ขั้นตอนการทำงาน และเริ่มงาน
เจอสวนมาว่า พี่ ไปห่างๆ ผมได้ไหมครับ ผมกำลังทำงาน
(เค้าเรียก น้ำเต็มแก้ว )

5555555555555555555 55 ตั้งแต่นั้นมา ไม่เคย สอนใคร อีกเลย
ทุกวันนี้ แม้เดิน มา กดออด ที่บ้าน 
ไม่ทราบ ไม่รู้ ไม่เคย ทำครับ
จบ ไม่เจ็บตัว

ขอบคุณ

member
*

คะแนน1346

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2024, 10:15:35 AM »

ขอขอบคุณพี่ปรีชามากมายครับ..  ขอบคุณ Smiley

..30กว่าปีก่อนที่เชียงใหม่ ผมเริ่มฝึกกราฟฟิคกับเครื่องรุ่นเก่งสมัยนั้นป็นเครื่องประกอบเอง ให้เพื่อนเปิดร้านคอมพ์ที่อนุสาวรีย์สามกษัตริย์ประกอบให้ หมดไปประมาณแสนสามหมื่น/1ชุด เป็น486dx2 66  hdd.maxtor 5ร้อยกว่าเมกx3 นับว่าโคตรแรงในยุคนั้น อิ อิ..
 .. สั่งพริ้นท์เตอร์สี จากร้านอิเล็กทรอนิกส์รุ่นน้อง  น้องเดชชนะ เปิดขายอยู่หน้ากาดสวนแก้ว
 .. ซื้อเครื่องตัดสติกเกอร์และเครื่องพล๊อตเตอร์มาอีกชุด
.. รวมทั้งหมดน่าจะจบที่ครึ่งล้าน
..รับงานตัดสติกเกอร์ พิมพ์งานสีเครื่องแรกที่ แม่โจ้ (อิงค์เจ็ทสมัยนั้น สามหมื่นกว่า HP น้องเดชชนะบอก พี่เล็กรอตัวใหม่ดีกว่าอีกไม่นานคงถูกกว่านี้..แต่ผมรอไม่ได้เพราะกำลังเปิดร้านสาขา3ที่แม่โจ้ รับงานมาเต็มมือ)
...ที่จะเล่าก็แค่ใช้โปรแกรม CorelDRAW มาทำงานนี้ ..ออกแบบตัดลายเส้นโดยเฉพาะ  และใช้PM5ทำเรียงพิมพ์.. ต้องขอขอบคุณพี่สุทธิพงษ์ สมาธิมั่นคง ..ผู้เชี่ยวชาญด้านกราฟฟิคโรงพิมพ์ช้างเผือก และอีกหลายโรงพิมพ์ใน จ.เชียงใหม่ ที่กรุณาแนะนำสอน ตลอดหาตำรามาให้ผมฝึกฝน.. กราบขอบพระคุณ ท่านอาจารย์ทุกท่านอีกครั้งครับ  Smiley ขอบคุณ THANK!!
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์