รบกวนเพื่อนช่างที่ เปลี่ยนสาย VGA ด้วยครับ!!
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 14, 2024, 02:59:49 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนเพื่อนช่างที่ เปลี่ยนสาย VGA ด้วยครับ!!  (อ่าน 7904 ครั้ง)
jeena
member
*

คะแนน-1

end_of_me@windowslive.com
« เมื่อ: ธันวาคม 06, 2009, 07:12:35 PM »

คือว่าตอนนี้สาย VGA ของผมตัดต่อสาย ออกไปแล้วอ่ะครับแล้วทีนี้ผมจำเส้นไม่ได้ว่า เส้น ไหนอยู่ที่ พิน ไหนอ่ะครับ หาช่าง ท่านใด เคยซ่อมแล้ว กรุณา แนะนำผมด้วยนะครับ ว่า สาย สีอะไร เข้า พิน ไหนอ่ะครับ เพราะตอนนี้ผมลำบากมากเลยครับ ตัดต่อ สาย เพราะหน้าจอเหลือง ตอนนี้ ผมยำ สายเละ หมดแล้วอ่ะครับ ยังไงก็ ช่วยผมด้วยนะครับ  cry2!! cry2!! cry2!! cry2!! cry2!! cry2!! ฉงน ฉงน

Ce_YAI♥
member
*

คะแนน136

« ตอบ #1 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2009, 08:32:39 PM »

สาย RGB เหมือนกันทุกรุ่น ส่วนสาย sync สีไม่เหมือนจะเหมือนกันตรงตำแหน่งเท่านั้น ของเดิมมีสีอะไรบ้างล่ะและมีกี่เส้น  ฉงน  ใช้กับจอยี่ห้อและรุ่นอะไร ล่ะ 

Ce_ Hp - Compaq , Acer , Samsung
เมื่อวานกับวันนี้  Support LCD - LCD TV - CRT ทั่วประเทศ 
               ทั้งในประกันและหมดประกันแล้ว
อยู่ในประกันแค่Good มันไม่พอต้อง Best เท่านั้น
                สรุปอยู่ที่ตอนจบ..ไม่ใช่วิธีการ... 
ซ่อมเครืองเก่าหมดประกันเอาแค่ Good ก็พอไม่ต้องถึง Best ก็ได้
jeena
member
*

คะแนน-1

« ตอบ #2 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2009, 02:12:10 PM »

มีสี แดง เทา ขาว เหลือง ส้ม ฟ้า ดำ
Ce_YAI♥
member
*

คะแนน136

« ตอบ #3 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2009, 02:34:20 PM »

อืม คงต้องท่านอื่นมาช่วยล่ะตรับ ที่มีอยู่สีมันไม่ตรง  มีเป็นของ LG - Samsung - HP - Acer ซึ่งไม่ใช่เลย และก็บอกมาด้วยว่าเป็นยี่ห้ออะไรรุ่นอะไร  ฉงน

Ce_ Hp - Compaq , Acer , Samsung
เมื่อวานกับวันนี้  Support LCD - LCD TV - CRT ทั่วประเทศ 
อยู่ในประกันแค่Good มันไม่พอต้อง Best เท่านั้น
                สรุปอยู่ที่ตอนจบ..ไม่ใช่วิธีการ... 
ซ่อมเครืองเก่าหมดประกันเอาแค่ Good ก็พอไม่ต้องถึง Best ก็ได้
jeena
member
*

คะแนน-1

« ตอบ #4 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2009, 11:52:19 AM »

คือว่า สายที่ขาดอ่ะขอรับ มันมีสี ดังนี้นะครับผมไปดูมาล่ะ มันมี ฟ้า,เทา,ดำ,ส้ม,ชมพู,เหลือง,ขาว,น้ำตาล ผมไปดูข้างหลังหน้าจอมาอ่ะครับ ฝาครอบจอ มันเขียนไว้ว่า

17" PURE FLAT MONITOR
•Model No.: 775H
•Serial No.: (มันไม่ได้บอกไว้อ่ะครับ)
•Power Surce : Ac 100~240V 50/60Hz 1.8A

ยี่ห้อ Itron อ่ะครับ

ยังไงช่วยตรวจสอบ ดูให้หน่อยนะครับ ขอบพระคุณเป็นอย่างสูงนะครับ อิอิ  cry2!! cry2!! cry2!! cry2!! cry2!! งง งง งง Cheesy
peera-500 ♥
วีไอพี
member

คะแนน116

ไม่ชอบคนโกง เอารัดเอาเปรียบ รักความยุติธรรม

« ตอบ #5 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2009, 12:28:08 PM »

เซียน Ce_YAI ไม่รู้ แล้วใครจะรู้นะครับ (แซวเล่น ) ท่านสบายดีนะครับ
jeena
member
*

คะแนน-1

« ตอบ #6 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2009, 04:06:35 PM »

เหอๆ ยังไงก็ต้องรบกวนผู้รู้ด้วยอ่ะนะครับเพราะ ว่า ตอนนี้ผมฝึกงานอยู่อ่ะครับแล้ว พอดี เขาให้ตัดต่อ สายผมเองก็ไม่ได้มีความชำนาญอะไรเลยอ่ะครับ ยังไงก็รบกวนหน่อยนะครับ ขอบพระคุณครับ cry2!! cry2!! cry2!! cry2!! cry2!! cry2!! เศร้าจัง งง งง งง
Ce_YAI♥
member
*

คะแนน136

« ตอบ #7 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2009, 06:21:32 PM »

เซียน Ce_YAI ไม่รู้ แล้วใครจะรู้นะครับ (แซวเล่น ) ท่านสบายดีนะครับ
[/quote

อันนี้ไม่รู้จริงๆ ครับไม่ได้จดไว้ อีกอย่าง CRT ไม่ค่อยได้ซ่อมแล้วนานๆ ค่อยไปจับ ทำแค่พวก LCDกับ LCD tv มาก นอกนั้นคอยเทรน น้องๆ ที่ทำงาน ครับ 

jeena
member
*

คะแนน-1

« ตอบ #8 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2009, 06:25:24 PM »

5+ อย่างนั้น ผมต้องมาถามเรื่องLCD แล้วล่ะครับ ท่านขอปิดกระทู้ครับผม เหอๆ เนื่องจาก สายสัญญาณเป็นแบบนี้แล้วอ่ะครับคงจะทำต่อไม่ได้หรอกครับ เหอๆ เซงเลย อิอิ-*- แต่ไม่เป็นไรครับผม เป้นเครื่องลูกค้าเขาเอามาขายเข้าร้าน เด่ว ผมชำแหละ แค่นี้ เจ้าของกะไม่รุล่ะเหอๆ -*- อิอิ อย่างนั้นก้อ ขอบคุณนะครับ ขอบคุณมากๆครับ ถ้ามีปัญหาเรื่อง LCD ผมจะรีบวิ่งมาหาท่านเลยครับ เหอๆ ยังไงก็แนะนำลูกศิษ คนนี้หน่อยนะครับ อาจารย์ T_T cry2!! cry2!! cry2!! cry2!!
jeena
member
*

คะแนน-1

« ตอบ #9 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2009, 06:27:54 PM »

ผมเซงเหมือนกันครับ หัวหน้าช่างของผมอ่ะครับ เขาไม่ค่อยยอม บอก ไม่ค่อยจะมาเทคแค เลยอ่ะครับไม่ค่อยสอน บอกว่างานเยอะ เบื่อจริงๆ พวกหวงความรุ ตายไปกะเอาไปมะ ได้ เขาน่าจะ ถ่ายทอดความรุนะครับ เหอๆ - -* อย่างน้อยๆ ก็ได้ดูเด็กรุ่นใหม่เกิด มาเดินรอยตามเขา อ่าเนอะครับ อิอิ ju_ju!! ju_ju!! ju_ju!!
Ce_YAI♥
member
*

คะแนน136

« ตอบ #10 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2009, 09:28:50 PM »

ก็แล้วมุมมอง  ไม่รู้ ไม่เห็น ทำไม่เป็น อยู่เฉยๆ ไม่เหนื่อย งัยครับ  จอ itron เห็นมีเยอะนี่ เข้ามาตัง กท . ไว้ลองถามๆดูเอา 
กลับมาบ้าน ลองไปค้นดูในลัง board เก่าๆ ที่เก็บไว้แกะอะหลั่ยซ่อม เจอ board itron เป็นรุ่น 1769 ไม่รู้ว่าเหมือนกันมั้ย

ขา 1 ชมพู
ขา 2 เทา
ขา 3 ฟ้า
ขา 4 gnd
ขา 5 nc
ขา 6 - 8 gnd
ขา 9 - 10  nc
ขา 11 ส้ม
ขา 12 น้ำตาล
ขา 13 ขาว
ขา 14 เหลือง
ขา 15 ดำเงา
ดำหุ้มท่อหด ต่อกับ ขา gnd 6-8

ลองไปเทียบเอาเอง 

อีกอันหัวแปลง ชุดละ 15 บาท มาทำเอง  เยี่ยมมาก เยี่ยมมาก
สาย VGA

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์