เครื่องปรับอากาศขนาด 20 ตัน
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 21, 2024, 09:19:00 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เครื่องปรับอากาศขนาด 20 ตัน  (อ่าน 5929 ครั้ง)
SATIT AIR
member
*

คะแนน7

เพราะชีวิตนี้มีแต่เครื่องเย็น

« เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2009, 09:14:44 PM »

วันนี้ใด้เปลี่ยนเอกซ์แปนชัั่นวาล์วขนาด 20 ตัน และก็ ไดรเออร์ พร้อมแว๊คคั่ม ไปเรียบร้อย หลังจากพบปัญหากระเปาะแอกซ์แปนรั่ว
จึงทำการเดินเครื่องและเติมน้ำยา ให้ความดันด้าน LO 65 psi ด้าน Hi ใด้แค่ 195 psi ทั้งๆที่วางตำแหน่ง กระเปาะ ของเอกซ์แปนถูกตำแหน่งแล้ว
ทำไมด้าน HI ถึงความดันต่ำ หรือว่าลิ้นคอมจะไม่ค่อยดี มีใครจะพอบอกปัญหาใด้บ้างคับ  Cheesy
 ขอบคุณ ขอบคุณ ขอบคุณ

...ฝันให้ใกลแแล้วไปให้ถึง คิดว่าสักวันหนึ่งคงไปใด้ครึ่งทางหละ...

b.chaiyasith
แก้ปัญหาไม่ตกคุยกันเวลางานline:chiabmillion
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน650

ไม้ดีไม่ลอยน้ำมาไกล

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2009, 09:34:59 AM »

-คอมพ์ยี่ห้ออะไร..?
-ขนาด...240,000BTU/H..แรงม้า..?
-กระแส Full Load...? และตอนนี้..?
ถามอย่างนี้เพราะแต่ละยี้ห้อไม่เหมือนกัน เครื่องขนาดนี้ส่วนมากเป็นคอมพ์ Semi มีตั้งแต่ Copeland,Carlye,Trane,
York,Daikin Ect. ไม่มีรายละเอียดเลยเหมือนนั่งทางในครับ
-เอกซแปนชั่นวาล์วก็มีส่วน แต่ละยี่ห้อก็ไม่เหมือนกัน THANK!!

"CHIAB"
มนุษย์เราแต่ละคน  ต่างไม่รู้ว่ามาจากไหน  ไม่มีใครรู้จักกันมาก่อนเลย  แล้ววันหนึ่งก็มาพบหน้ากัน  สมมุติเป็นพ่อ  เป็นแม่  เป็นเมีย  เป็นสามี  เป็นลูก  อยู่ร่วมกัน  ใช้ชีวิตร่วมกัน และแล้ววันหนึ่ง  ก็แยกย้ายด้วยการ  "ตายจาก"  กันไปสู่  ณ  ที่ซึ่งไม่มีใครได้ตามพบ  คืนสู่ความเป็นผู้ไม่รู้ว่ามาจากไหน  ไปไหน  และคืนสู่ความเป็น  "คนแปลกหน้า"  ซึ่งกันและกันอนันกาลอีกครั้งหนึ่ง...และอีกครั้งหนึ่ง!?
ขอขอบคุณ คุณเปลว สีเงิน ที่ให้ข้อคิดดีๆ
ช่างเล็ก(LSV)
Administrator
member
*

คะแนน1346

คิดดี ทำดี ชีวิตมีแต่สุข

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2009, 09:56:32 AM »

อาการนี้เคยเจอ คอมเพรสเซอร์ขนาด80ตัน ห้องประชุมตึกกาญจนาภิเษกของม.แม่โจ้ ลิ้นวาวล์ปิดไม่สนิทครับ ...เติมน้ำยาไป1ถังห้องประชุมก็ยังไม่เย็นฉ่ำ..นั่งมึนตั้งนาน Sad
 .. ถ้าหาจุดบกพร่องไม่เจอลองเช็คลิ้นวาวล์ดูนะครับ  HAPPY2!!
SATIT AIR
member
*

คะแนน7

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2009, 06:28:36 PM »

คอมยี่ห้อ Copeland
กระแส Full Load 45 A  กระแสที่วัดใ้ด้ 30 28 29 A
น่าจะเป็นที่ลิ้นวาล์วเหมือนที่ ช่างเล็กๆ(LSV) กล่าวมาจริงๆเพราะ เอกซแปนชั่นก็พึ่งเปลี่ยน

...ฝันให้ใกลแแล้วไปให้ถึง คิดว่าสักวันหนึ่งคงไปใด้ครึ่งทางหละ...
ช่างเล็ก(LSV)
Administrator
member
*

คะแนน1346

คิดดี ทำดี ชีวิตมีแต่สุข

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2009, 06:39:53 PM »

ฮ่าๆ ...คอมยี่ห้อ Copeland ลักษณะเหมือนคอมพ์ที่โรงงานแม่ปิงอ๊อกซิเจนที่ผมเคยทำงานเลยครับ.... ตัวนี้ปะเก็นต่างๆต้องเช็คให้ดีครับ วาวล์หลวมบ่อย ..สกรูยึดฝาด้วยนะครับ ขันในแนวทะแยงแน่นๆครับ

ที่แม่ปิงอ๊อกซิเจนใช้คอมพ์รุ่นนี้2ตัว ...เคยเจออาการนี้(ไม่บ่อยนัก)ตัวแรกเสียที่แผงคอนเดนซื่งสกปรกมาก ล้างแล้วหาย ...ตัวที่2ระบายความร้อนด้วยน้ำเลยไม่มีปัญหาจุดนี้ แต่ไปมีปัญหาที่เอกซ์แปนชั่นโดนช่างโรงงานซนไปปรับแต่งรูกว้างเกินไป ..แต่อีกไม่นานลิ้นวาวล์หลวม..เปลี่ยนลิ้นวาวล์ใหม่แล้วเย็นฉ่ำครับ  HAPPY2!!
แก้ปัญหาไม่ตกคุยกันเวลางานline:chiabmillion
member
*

คะแนน650

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2009, 07:02:09 PM »

อาการที่บอกตอนแรกคือกระเปาะเอกซแปนชั่นวาล์วรั่ว เมื่อเปลียนแล้ว Hi195 Lo65
และโหลดได้แค่ 30 A
อีกอย่างCapacity ก็แค่208,000บีทียู ไม่ใช่20ตันแล้วเอา Exp 20ตันใส่ผิดไป 2ตันก็ปวดหัวแล้ว
เสปกเขียน20ตัน ไฟต้อง60HZ บ้านเราต้องลดลง 20%(ไฟบ้านเราแค่50Hz)
ปัญหานี้เจอมาตลอด

ดังนั้นอาการตอนนี้เย็นไม่เต็มคอยล์ ถ้าเป็นผมจะเพิ่มน้ำยาให้ขากลับเป็น 75-80 แล้วดูว่าอะไรจะเกิดขึ้น
ถ้าLo เพิ่มขึ้นแล้วโหลดไม่เพิ่ม ก็ฟันธง2อย่าง เอกซ์แปนชั่นวาล์ว กับลิ้น อีกอย่างต้องดู Sight Glass ด้วยว่า
น้ำยาเต็มแค่ไหน ถ้าน้ำยาเต็มได้ลิ้นไม่เสีย เหลืออย่างเดียว..ออกไม่ได้ Cheesy
คอมพ์รุ่นนี้ York ใช้เยอะโดยเฉพาะองการโทรศัพท์ ปัจจุบันที่วิ่งอยู่เป็นตัวที่เปลี่ยนแล้ว ทนทายาท ยกเว้นรุ่นที่
ตั้งบนดาดฟ้าถ้าลิ้นรั่วพังอย่างเดียว สูบติด น้ำยาขากลับอย่างน้อย75-85 PSIG
Copeland 25Hp
4RH1-2500-FSD

BTU/H208,000 50Hz.(60Hz 240,000BTU)

http://www.oaeair.com/data/copeland08a.html

"CHIAB"
มนุษย์เราแต่ละคน  ต่างไม่รู้ว่ามาจากไหน  ไม่มีใครรู้จักกันมาก่อนเลย  แล้ววันหนึ่งก็มาพบหน้ากัน  สมมุติเป็นพ่อ  เป็นแม่  เป็นเมีย  เป็นสามี  เป็นลูก  อยู่ร่วมกัน  ใช้ชีวิตร่วมกัน และแล้ววันหนึ่ง  ก็แยกย้ายด้วยการ  "ตายจาก"  กันไปสู่  ณ  ที่ซึ่งไม่มีใครได้ตามพบ  คืนสู่ความเป็นผู้ไม่รู้ว่ามาจากไหน  ไปไหน  และคืนสู่ความเป็น  "คนแปลกหน้า"  ซึ่งกันและกันอนันกาลอีกครั้งหนึ่ง...และอีกครั้งหนึ่ง!?
ขอขอบคุณ คุณเปลว สีเงิน ที่ให้ข้อคิดดีๆ
SATIT AIR
member
*

คะแนน7

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2009, 09:53:14 PM »

ลองเติมน้ำยาเข้าไป 75 psi แล้วด้าน HI ใด้แค่ 225 psi เอง กระแสก็ 30 กว่าๆ อาการแบบนี้คงต้องเปิดดูลิ้นคอมแล้วหละ
 ต้องขอขอบคุณ คุณb.chaiyasith และ ช่างเล็กๆ(LSV) ที่ให้คำแนะนำและข้อมูลที่สำคัญ Cheesy
 ขอบคุณ ขอบคุณ ขอบคุณ

member
*

คะแนน650

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2009, 11:31:14 AM »

http://www.csgnetwork.com/r22presstempconv.html

"CHIAB"
patiwat_engi
member
*

คะแนน16

ความตั้งใจ เป็นบ่อเกิดแห่งความสำเร็จทุกประการ

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2009, 11:44:17 AM »

ลองหลี่ Expansion Valve ดูครับปกติจะปรับได้ 15 % ครับ มันอาจเป็นที่ Super Heat ก็ได้ครับ
member
*

คะแนน16

ความตั้งใจ เป็นบ่อเกิดแห่งความสำเร็จทุกประการ

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2009, 11:46:52 AM »

ลองหลี่ Expansion Valve ดูครับปกติจะปรับได้ 15 % ครับ มันอาจเป็นที่ Super Heat ก็ได้ครับ

ผมลืิมถามไปดับความร้อนด้วยอะไรครับ น้ำหรืออากาศ แต่ถ้าเป็นน้ำผมว่าขนาดนี้กำลังสวยครับ
SATIT AIR
member
*

คะแนน7

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2009, 10:14:18 AM »

ดับความร้อนด้วยอากาศคับ ก่อนนั้นก็เคยปรับเอกซแปนดูแล้วครับหรี่จนสุดแต่ก็ไม่ใด้ผลคับ
 Sad Sad Sad

member
*

คะแนน16

« ตอบ #11 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2009, 02:24:04 PM »

ถ้าอย่างนั้นคงต้องลองดูที่ Valve Plate หรือลิ้นแล้วครับอาจจะไม่สนิททำให้กำลังอัดไม่เต็มร้อยครับ ไ้ด้ความเช่นไรแจ้งให้ทราบบ้างนะครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์