มอเตอร์เครื่องซักผ้า ONEC ไม่มีแรง ถังซัก
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 13, 2024, 07:45:00 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มอเตอร์เครื่องซักผ้า ONEC ไม่มีแรง ถังซัก  (อ่าน 4392 ครั้ง)
charandb
member
*

คะแนน0

« เมื่อ: ธันวาคม 27, 2009, 02:54:12 PM »

เครื่องซักผ้าสองถัง ONEC มอเตอร์เครื่องซักผ้า ไม่มีแรง

- อาการเสีย       ถังซักเกิดอาการไม่มีแรงตอนเริ่มหมุนถ้าออกแรงช่วยหมุนจะหมุนได้และตอนหมุนแล้วเอามือจับก็ไม่หยุดยังมีแรงครับแต่แรงตอนเริ่มหมุนไม่มี
          ลองหมุนแบบไม่เปิดเครื่อง หมุนได้ดีไม่ฝืด สายพานไม่ตึงหรือหย่อน ครับ
         *      อยากทราบว่าอะไรเสียครับ มอเตอร์ หรือ ซี
         **    ถ้าซีเสีย ตัวละเท่าไหร่ แล้วใช้ซีของถังปั่นแห้งมาต่อทดลลองได้ไหมครับจะมีปัญหารึเปล่า
         ***  ซีมีสายต่อออกมา 4 แส้นเป็นซีแบบไหนมี2ตัวใน 1 ตัวหรือเปล่าครับ แล้วเราจะทราบขาได้ไงครับ

ขอบพระคุณครับ

Jaaag
Full Member
member
**

คะแนน50

โจ ครับ...

« ตอบ #1 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2009, 09:20:23 PM »

คาปาซิเตอร์น่าจะเสื่อมครับพี่
ส่วนคาปาซิเตอร์ที่มี 4 ขั้ว คุณพี่เข้าใจถูกแล้วหล่ะครับ มันเป็นแบบ 2 in 1
ส่วนจะทราบได้ยังไงว่าใช่คู่ไหน ก็สังเกตุที่ด้านข้างหรือก้นของคาปาฯก็ได้ครับ เค้าจะระบุมาจากโรงงานอยู่แล้ว
charandb
member
*

คะแนน0

« ตอบ #2 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2009, 10:01:12 PM »

ขอบคุณครับ
พบแล้วครับ ซี เสีย ครับน้ำยาซึมออกมาเวลามอเตอร์ถังซักทำงานครับ  เป็นซีแบบรวม 5 กับ 10 แต่ถังปั่นยังใช้ได้ไม่รู้ว่าโครงสร้างซีมันแยกหรือเปล่า เลยซื้อ 10 uF  มาอย่างเดียว

แต่อมรของหมดเลยซื้อ 12uF 440v 120 บาท มาแทนใส่แล้วใช้ได้ แต่ไม่ทราบว่ามีผลอะไรหรือเปล่า 10 กับ 12 uF  ขอบคุณครับ Kiss
NIKORN ASENG
member
*

คะแนน3

« ตอบ #3 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2009, 11:48:57 PM »

ต่างครับเพราะจะทำให้มอเตอร์พังเร็วขึ้นถ้า V
สูงกว่าไม่ป็นไรแต่ถ้าuf สูงกว่ามักมีปัญหากับมอเตอร์ครับ เยี่ยมมาก
charandb
member
*

คะแนน0

« ตอบ #4 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2009, 12:29:51 AM »

อยากทราบข้อมูลเพิ่มเติมเกี่ยวกับการต่อซีกับมอเตอร์ว่าทำงานอย่างไรและพังเร็วเพราะอะไรท่านใดทราบตอบด้วยครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์