ทีวีสี โตชิบา รุ่น 21 LD ครับ ไม่ทราบว่าแท่นอะไร
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 10, 2024, 05:51:58 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ทีวีสี โตชิบา รุ่น 21 LD ครับ ไม่ทราบว่าแท่นอะไร  (อ่าน 3393 ครั้ง)
privann
member
*

คะแนน3

« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2011, 06:37:58 PM »

รุ่นนี้ เขาดูแท่นที่ตรงไหน ช่วยกรุณาชี้แนะด้วยครับ  ผมหาลิงค์ที่โหลดวงจรไม่ได้ เพราะไม่ทราบว่าแท่นอะไรด้วย ฉะนั้นรบกวนของวงจรด้วย  ครับผม

อาการของเครื่องคือ รับสัญญาน ทีวี ไม่ได้มีภาพแต่สโนว์ มีเสียงเพลงได้ยิน แต่ดูเหมือนรับสัญญานคลื่นความถี่ FM อยู่ เอวี ปกติดีครับ 

ที่ซ่อมไปเบื้องต้นคือ ย้ำปรินส์รอบตัวไอซี 501 และอุปกรณ์ข้างเคียง  ไฟ 9โวลท์เขียนไว้ที่ขาจูนเนอร์วัดได้ตามนั้น ( AGC และ  VT ไม่มีไฟ ยังไม่ได้ลอยขาวัด ดู ครับ  ออนสกรีน ทำงานปกติดี)

ขอบคุณ ท่านอาจารย์และเพื่อนสมาชิกทุกท่าน ล่วงหน้า ครับผม ขอบคุณ ขอบคุณ ขอบคุณ ขอบคุณ lv! lv! THANK!! THANK!!

privann
member
*

คะแนน3

« ตอบ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2011, 07:21:14 PM »

ขอแก้ไขที่พิมพ์ผิดครับ ( ภาพมีแต่สโนว์)
au1electronic
member
*

คะแนน7

« ตอบ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2011, 07:26:04 PM »

ไฟ VT ขณะจูนช่อง จะต้องมี 0-30V นะครับถึงจะรับภาพได้ ลองแก้จุดนี้ดูนะครับ wav!!
H933-LSV team 14,000
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม..
member
*

คะแนน1646

เสียสละด้วยใจ รับใช้สังคม

« ตอบ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2011, 07:51:01 PM »

กระป๋องIFเสื่อม ถ้าเป็นทีวีรุ่นเก่า จะมีกระป๋องIFอยู่ใกล้ๆภาครับ ขออนุญาติแนะนำ การแก้ไขคำผิด ให้เลื่อนเมาท์ไปด้านบนขวามือ คลิ๊กที่ แก้ไข เมื่อแก้ไขคำผิดแล้ว ให้กดบันทึกด้านล่างครับผม

ขอเรียนเชิญเพื่อนสมาชิกสมทบทุนสนับสนุน เว็ปไซด์ดีๆมีประโยชน์ เอื้อเฟื้อ เกื้อกูลแบ่งปันข้อมูลแนะนำการตรวจซ่อมเครื่องใช้ไฟฟ้า แก่เพื่อนช่างและผู้สนใจ น่าที่จะช่วยกันสนับสนุนเพื่อรักษาให้คงอยู่ตลอดไปตราบนานแสนนานครับ
ภินันท์อัครสิน 42/36ม.พรไพศาล ถ.สุขาประชาสรรค์3 ต.บางพูด อ.ปากเกร็ด จ.นนทบุรี  รับติดตั้ง-ซ่อมTV เครื่องซักผ้า ตู้เย็น แอร์บ้าน รับซื้อ-จำหน่ายแอร์บ้าน   ยินดีรับใช้ ให้บริการ   โทร.081-5535496  02-5840111
privann
member
*

คะแนน3

« ตอบ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2011, 08:00:53 PM »

ขอบคุณ มากครับ ทั้งสองท่าน

ขอน้อมรับ คำชี้แนะด้วยความยินดี  ผมยังใช้งานไม่คล่องในหลายๆส่วน ครับ ขอบคุณอีกครั้ง

ขอบคุณ ขอบคุณ ขอบคุณ ขอบคุณ
privann
member
*

คะแนน3

« ตอบ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2011, 08:15:05 PM »

กระป๋องIFเสื่อม ถ้าเป็นทีวีรุ่นเก่า จะมีกระป๋องIFอยู่ใกล้ๆภาครับ ขออนุญาติแนะนำ การแก้ไขคำผิด ให้เลื่อนเมาท์ไปด้านบนขวามือ คลิ๊กที่ แก้ไข เมื่อแก้ไขคำผิดแล้ว ให้กดบันทึกด้านล่างครับผม

รบกวนอีกครั้ง ครับ  ตรงที่เกี่ยวกับการแก้ไขคำที่พิมพ์ตกหรือพิมพ์ผิด

ผมหาไม่เจอ ว่ามันอยู่ส่วนไหน นะครับ 

H933-LSV team 14,000
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม..
member
*

คะแนน1646

เสียสละด้วยใจ รับใช้สังคม

« ตอบ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2011, 08:26:27 PM »

อยู่ด้านบนขวามือหัวข้อของท่านครับ  อ้างถึง   แก้ไข   ลบทิ้ง  ท่านก็คลิ๊กที่แก้ไข  ไม่เป็นไรครับใหม่ๆไม่ว่ากันครับ

ขอเรียนเชิญเพื่อนสมาชิกสมทบทุนสนับสนุน เว็ปไซด์ดีๆมีประโยชน์ เอื้อเฟื้อ เกื้อกูลแบ่งปันข้อมูลแนะนำการตรวจซ่อมเครื่องใช้ไฟฟ้า แก่เพื่อนช่างและผู้สนใจ น่าที่จะช่วยกันสนับสนุนเพื่อรักษาให้คงอยู่ตลอดไปตราบนานแสนนานครับ
ภินันท์อัครสิน 42/36ม.พรไพศาล ถ.สุขาประชาสรรค์3 ต.บางพูด อ.ปากเกร็ด จ.นนทบุรี  รับติดตั้ง-ซ่อมTV เครื่องซักผ้า ตู้เย็น แอร์บ้าน รับซื้อ-จำหน่ายแอร์บ้าน   ยินดีรับใช้ ให้บริการ   โทร.081-5535496  02-5840111
privann
member
*

คะแนน3

« ตอบ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2011, 03:53:31 PM »

ปิดงานแล้วครับ  ตัวเสียคือ R 156 ค่า 15 K  ขาดครับ เป็นตัวที่ลดแรงไฟจาก B + ให้เหลือ 33 โวลท์

ขอบคุณ ท่าน au1electronic  ที่ชี้แนะ  ขอบคุณ ขอบคุณ  ขอบคุณ ขอบคุณ

ขอบคุณท่าน  H933-LSV team ♥9000  เช่นกัน สำหรับการแนะนำในเรื่องนี้

และวิธีการใช้งานเว็บบอร์ด สรุปสำหรับเรื่องนี้ ผมยังหาไม่เจอ ลิงค์ตัวหนังสือ อย่างที่บอกเลยครับ

จะพยายามศึกษาและเรียนรู้ต่อไป ครับผม ขอบคุณ มากมาย  ขอบคุณ  ขอบคุณ ขอบคุณ ขอบคุณ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์