ตู้เทอร์โบ...กับไม้อัดชานอ้อย 20มม.
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 16, 2024, 08:32:52 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ตู้เทอร์โบ...กับไม้อัดชานอ้อย 20มม.  (อ่าน 10647 ครั้ง)
tjmusickara
member
*

คะแนน0

« เมื่อ: มีนาคม 06, 2008, 08:52:15 AM »

หวัดดีครับ...ขอถามท่านผู้รู้ทุกๆ ท่านครับ....คือว่าผมได้นำแบบตู้ลำโพงสูตรตามรูป...โดยใช้ไม้อัดท่แถวบ้านผมเรียกไม้อักชายอ้อย..ขนาด 20 มม.  ทำโดยจะใช้กับดอก 18" ของโอบอ้อม....ไม่ทราบว่าเสียงน่าจะออกมาเป็นยังไง(ขอถามก่อนว่าเหมาะสมกันดีมั๊ย  เนื่องจากงบน้อย) แล้วมีวีธีดูแลรักษาตู้ลำโพงที่ใช้ไม้แบนี้ทำยังไงบ้างครับ....ขอบคุณล่วงหน้าครับ

jit
member
*

คะแนน3

« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 06, 2008, 10:57:33 AM »

เอ..น่าจะเป็น  ไม้ ปาติเคิล  นะครับ...  เสียงดีแน่ๆ ครับ แต่ความคงทน นีสิ...  ใส่ขอบเหล็ก ลงสีหลายๆ ชั้นน่าจะเวิร์ค ระวังกระแทก เวลายกครับ...    ผมก็ใช้ครับ  งบน้อยเหมือนกัน  อิอิ
mooele
member
*

คะแนน6

การลงมือทำคือสิ่งที่อยู่เหนือจินตนาการ

« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 06, 2008, 11:15:10 AM »

เอ..น่าจะเป็น  ไม้ ปาติเคิล  นะครับ...  เสียงดีแน่ๆ ครับ แต่ความคงทน นีสิ...  ใส่ขอบเหล็ก ลงสีหลายๆ ชั้นน่าจะเวิร์ค ระวังกระแทก เวลายกครับ...    ผมก็ใช้ครับ  งบน้อยเหมือนกัน  อิอิ
ใช่แล้วครับ ถ้าทำตู้ขนาดไหญ่ ไม่เกรดตำสูดก็ควรจะใช้ ปาติเกิลนะครับ ราคาก็ไม่แพงมากไป
18 มิลอยู่ประมาณ 350 เอง แทบกับคุณภาพ ความคงทน คุ้มกว่าชาญอ้อยเยอะ ยิ่งพ้นทับด้วย อีพ็อกซี่ของ
โจตันแล้วละก็ใช้จนลืมเลย ส่วนชาญอ้อย เอาไว้ทำตู้เล็กๆฟังไนบ้านจะดีกว่า

ทุกๆท่านคือครูเรา
easound
member
*

คะแนน2

« ตอบ #3 เมื่อ: มีนาคม 06, 2008, 11:31:48 AM »

Sad เอ สูตรนี้ไม่ใช่เทอร์โบว์นะครับ เป็นเชอร์วินรึเปล่า Sad
tjmusickara
member
*

คะแนน0

« ตอบ #4 เมื่อ: มีนาคม 06, 2008, 11:36:18 AM »

Sad เอ สูตรนี้ไม่ใช่เทอร์โบว์นะครับ เป็นเชอร์วินรึเปล่า Sad
ขอบคุณมากครับ...ให้ความรู้
easound
member
*

คะแนน2

« ตอบ #5 เมื่อ: มีนาคม 06, 2008, 02:32:20 PM »

Roll Eyesต้องสูตรนี้ถึงจะใช่ Roll Eyes
tjmusickara
member
*

คะแนน0

« ตอบ #6 เมื่อ: มีนาคม 06, 2008, 06:10:43 PM »

Roll Eyesต้องสูตรนี้ถึงจะใช่ Roll Eyes
ท่าน easound ....ไม่ทราบว่ากับสูตรที่ผมโพสไว้อย่างไหนเสียงดี แน่นกว่า ถ้าใช้ดอก OBOM
kukkik_pdaudio
member
*

คะแนน0

« ตอบ #7 เมื่อ: มีนาคม 07, 2008, 09:57:49 AM »

ตูขนาดนี้ใช้ปาติเกิลคนทนไม่นาน เพราะขนาดตู้ใหญ่ และหนัก ผมว่าใช้ J-Bin เสียจะดีกว่าแน่นอน ผมเคยลองแล้ว
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์