การฟอร์แมตฮาร์ดิส ที่ผ่านวินโดว์โดว์ XP เป็นอย่างนี้ด้วยหรือ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 19, 2024, 09:26:15 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: การฟอร์แมตฮาร์ดิส ที่ผ่านวินโดว์โดว์ XP เป็นอย่างนี้ด้วยหรือ  (อ่าน 11326 ครั้ง)
peera-500 ♥
วีไอพี
member

คะแนน116

ไม่ชอบคนโกง เอารัดเอาเปรียบ รักความยุติธรรม

« เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2008, 11:58:07 PM »

ผมไม่ค่อยได้สังเกตุ
      คือ เครื่องไวรัสกินนะ  เลยจัดการฟอร์เเมตใหม่ โดยการใส่เเผ่น xp เข้าไป ทำการเซ็ทให้เครื่อง run จาก ซีดีรอมไดร์ ทำการติดตั้งจนเสร็จ  แล้วผมก็ลงโปรเเรกมสามัญประจำเครื่องเเค่ 4-5 โปรแกรม แต่ผมมาโน EXPROLER ปรากฏว่าที่ไดร์  C:  ในโฟลเดอร์ โรแกรมไฟล์ยังมีโปรแกรมที่เคยลงไว้เก่าๆก่อนฟอร์แมท  ยังที่หลงเหลืออยู่บ้าง
     ขอถามว่าการฟอร์เเมต FDISK  กับฟอร์แมทโดยเเผ่น win XP  จะต่างกันไหม ไม่เอา

mbsamart
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2008, 05:25:13 AM »

ตอนติดตั้ง XP ค่าเริ่มต้นของมันอยู่ที่ไม่ฟอร์แมทนะครับ ได้เลื่อนไปตำแหน่งฟอร์แมทหรือเปล่า
kpkp
Full Member
member
**

คะแนน25

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2008, 06:09:18 AM »

บางแผ่นของโปรแกรม  WinXP  จะมีการให้ Format  เป็นชนิด Fat32   หรือ  NTFS  ......... และบางแผ่นก็ไม่มี   .... ผมว่าการติดตั้ง  ไม่ Format  ครับ
peera-500 ♥
วีไอพี
member

คะแนน116

ไม่ชอบคนโกง เอารัดเอาเปรียบ รักความยุติธรรม

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2008, 03:57:14 PM »

ใช้แผ่นเกือบแท้ ของwindow xp service pack 2 เลือกเเถวบนสุด ที่ว่า Format FFNS แบบ Quick format มีรูประกอบ ส่วนที่เขียนเส้นเเดง คือ ส่วนโปรปกรมที่ ไม่ได้ลง  ครับ  ฉงน
mbsamart
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2008, 04:38:11 PM »

แผ่นเกือบแท้? บางแผ่นที่ทำกันออกมาตอนนี้มีโปรแกรมติดมาหลายโปรแกรมดูให้ดี
sukyone
วีไอพี
member

คะแนน54

DIY Never Die.....

sukprasit2000@yahoo.com
« ตอบ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2008, 04:41:35 PM »

ถ้าจะให้ดีลบ partition นั้นออก แล้ว create ใหม่ จากนั้นค่อยฟอร์แมต แบบ quick ก็ได้ครับ

เดี๋ยวไฟล์ไวรัสมันกลับมาทำงานอีกก็ไม่จบสักที

........ยินดีที่ได้รู้จักครับ........
cobra
วีไอพี
member

คะแนน18

"HS3GFN" "คำเกิ้ง"

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2008, 04:55:30 PM »

แผ่นเกือบแท้? บางแผ่นที่ทำกันออกมาตอนนี้มีโปรแกรมติดมาหลายโปรแกรมดูให้ดี
ยืนยันคำพูดของท่าน ช่างนอกเวลา ขอรับ ลองหาแผ่น XP sp2 เพรียวๆ มาลงดูขอรับ แล้วการ format ให้ใช้แบบปกติขอรับเพราะการ format แบบเร็วนั้นข้อมูลที่ฮาร์ดดิสจะไม่ถูกลบจริง แต่จะถูกส่งว่าให้สามารถเขียนข้อมูลใหม่ทับขอมูลเก่าได้เท่านั้นถ้ามี virus อาจกำจัดไม่หมด ถ้าจะให้ดี format ด้วย DOS น่าจะดีกว่าขอรับ

มีความจริงใจให้ทุกท่านแม้จะไม่เคยรู้จักก็ตาม
IT. Service Station
วีไอพี
member

คะแนน69

จะตอบได้ ถ้าถามได้(เข้าใจ)

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2008, 07:03:28 PM »

มันก้อมากับ xp เกือบแท้นั่นหละครับ

สังเกตุดู ถ้าเรียกใช้งานได้ ก็ใช่

แต่ถ้าเรียกใช้งานไม่ได้ ก็แสดงว่าเป็นไฟล์เก่า

แต่ เป็นไปไม่ได้ที่สั่ง format แล้วจามีไฟล์หลงเหลืออยู่อีก

การฟอร์แมท แบบ quick ก็คือเครื่องจะทำการลบเฉพาะ ฐานข้อมูลของ harddisk เท่านั้นไม่ได้ทำการเปลี่ยนแปลงโครงสร้างใหม่เหมือนการ ฟอร์แมทแบบปกติ ครับ

แต่ถึงอย่างไรถ้าลงได้ฟอร์แมท แล้วหละก็ ไฟล์ต้องหายเกลี้ยง ไม่เหลือแน่นนอน  ฟันธง  งง หิว

drdr61♥
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน292

ดูสิ่งที่มากระทบใจ อย่าเอาจิตไปปรุงแต่ง

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2008, 07:31:11 PM »

ถ้าไม่ลงเองก็คงมากับแผ่น มันลงให้  หรือไม่ก็ ยังฟอร์แมทไม่ถูกครับ

คนเราต่างที่มา ต่างที่ไป ย่อมคิดและทำอะไรที่ต่างกัน ยอมรับและเข้าใจ  จะสงบสุข
ขายอุปกรณ์ไวเลส และสายอาศไวเลส wifi
witsanu
member
*

คะแนน2

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2008, 09:10:07 PM »

ท่านทำไม่ถูกวิธีครับ  ลองทำตามดูนะครับ  รับรอง สะอาดหมดจดครับ

peera-500 ♥
วีไอพี
member

คะแนน116

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2008, 11:32:03 PM »

แผ่นเกือบเเท้ ของผม หมายถึงแผ่นที่ไร้ท์ขายตามห้าง
    โปรแกรมที่เห็นในโปรแกรมไฟล์ ไดร์ซ๊  ผมไม่ได้ติดตั้งใหม่  มันค้างยังคงอยู่

อาจจะเป็นอย่างที่ท่านวิษณูว่านะเเหละครับ คือ ผมทำไม่ถูกขั้นตอน
     ผมไม่ได้  TO DEL THE SELECT PRESS
    มาเลือกเอาหัวข้อเเรกที่ว่า SETUP WIN XP Press enter

ขอบคุณทุกท่านที่ช่วยเหลือเเละช่วยขี้เเนะ มาตลอด   ดีใจจัง

TongTang-LSV team♥
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม..
member
*

คะแนน985

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2008, 11:42:20 PM »

ผมก็ไม่เคยสั่ง DEL เลยนะ ถ้าจะ format ก็จะ format ก่อนลงวินโด
แต่ถึงจะ format ด้วยแผ่นวินโดทั้งแบบเร็วและช้า ก็ไม่เคยเจอว่ามีโปรแกรมค้างเลยสักครั้ง  Sad

มีแผ่นวินโด XP อยู่หลายเวอร์ชั่น ใช้หมดแล้วทุกแผ่น
witsanu
member
*

คะแนน2

« ตอบ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2008, 06:01:17 AM »

ผมก็ไม่เคยสั่ง DEL เลยนะ ถ้าจะ format ก็จะ format ก่อนลงวินโด
แต่ถึงจะ format ด้วยแผ่นวินโดทั้งแบบเร็วและช้า ก็ไม่เคยเจอว่ามีโปรแกรมค้างเลยสักครั้ง  Sad

มีแผ่นวินโด XP อยู่หลายเวอร์ชั่น ใช้หมดแล้วทุกแผ่น

ที่ให้ del ก็เพราะว่าผมไม่ทราบว่า  วินโดว์xp เวอร์ชั่นใหนครับ  ผมเคยเจอครับต้องลบพาร์ทิชั่นก่อนแล้วถึงจะลงได้ครับ มันไม่ยอมให้พอร์แมตครับ ก้าพอร์แมตได้ก็พอร์แมตเลยครับ  ผลเหมือนกันครับ

peera-500 ♥
วีไอพี
member

คะแนน116

« ตอบ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2008, 06:44:27 AM »

window xp sp - รุ่น serial  TH8KM ...... คือ ผมก็เคยลงซีดีแผ่นนี้มาเเล้ว  2 เครื่อง ก็ทำเเบบคุณ tongtang มาตลอด  แต่ไอ้เครื่องหลังนี่มาเพิ่งมาสักเกต แต่ยังไม่ได้ติดตั้งโปรเเกรมเหล่านี้เลย ลักษณะคล้ายๆๆ มันค้างอยู่ในเครื่องครับ

เรียนถามท่าน tongtang เจ้ากล่องโปรแกรมเเฟรช ที่ใช้ในมือถือ หากเครื่องใหม่ๆ  คงจนติดตามซื้อกัน ไม่รู้จักสิ้นสุด ใช่ไหมครับ
winai4u-LSV team
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน673

« ตอบ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2008, 07:14:40 AM »

โปรแกรมที่เห็น น่าจะติดมากับแผ่นวินโดว์ที่ใช้ครับโดยมันติดตั้งให้เองโดยอัตโนมัติ หากมั่นใจว่าทำการฟอร์แมตแล้ว ไม่ว่าจะเป็นแบบเร็ว หรือแบบปกติ ไฟล์ในพาร์ติชั่นนั้น ๆ ถูกลบไปอย่างแน่นอนครับผม
peera-500 ♥
วีไอพี
member

คะแนน116

« ตอบ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2008, 08:19:22 AM »

I Think so  ดีใจจัง
cobra
วีไอพี
member

คะแนน18

"HS3GFN" "คำเกิ้ง"

« ตอบ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2008, 08:39:58 AM »

แผ่นเกือบเเท้ ของผม หมายถึงแผ่นที่ไร้ท์ขายตามห้าง
    โปรแกรมที่เห็นในโปรแกรมไฟล์ ไดร์ซ๊  ผมไม่ได้ติดตั้งใหม่  มันค้างยังคงอยู่

อาจจะเป็นอย่างที่ท่านวิษณูว่านะเเหละครับ คือ ผมทำไม่ถูกขั้นตอน
     ผมไม่ได้  TO DEL THE SELECT PRESS
    มาเลือกเอาหัวข้อเเรกที่ว่า SETUP WIN XP Press enter

ขอบคุณทุกท่านที่ช่วยเหลือเเละช่วยขี้เเนะ มาตลอด   ดีใจจัง

ถ้าทำตามนี้ win XP จะไม่ format เพราะกระผมเคยลงแบบนี้ตอนที่ต้องการไม่ให้ข้อมูลเก่าหาย แต่ โปรแกรมเก่าจะเหลืออยู่อย่างที่ท่าน peera-500  เห็นขอรับแต่จะเปิดได้เป็นบางโปรแกรมเท่านั้น ลองสังเกตุง่ายๆ เมื่อท่านลง win XP แล้วยังไม่ต้องลงโปรแกรมอื่นลองเข้าไปดูที่ program files จะเห็นโปรแกรมเก่าที่เราเคยลงไว้อยู่ในนั้นเต็มไปหมด และถ้าเข้าไปที่ Documents and Settings ก็จะเห็น folder ของ user เก่าก็ยังอยู่เราสามารถเข้าไปหาข้อมูลเก่าได้ที่นี่แหละขอรับ สำหรับโปรแกรมเก่าที่ยังอยู่มันจะ uninstall ไม่ค่อยได้กระผมก็ใช้วิธีลงโปรแกรมนั้นอีกครั้งแล้วถึง uninstall ขอรับ แต่....แต่นะขอรับ การลง win XP แบบนี้จะทำให้เครื่องไม่ค่อยสะอาดนัก อาจมีปัญหาตามมาภายหลังได้ ถ้าลงให้ลูกค้าไม่แนะนำขอรับ แต่ถ้าลงใช้เองก็ต้องยอมรับสภาพขอรับ

มีความจริงใจให้ทุกท่านแม้จะไม่เคยรู้จักก็ตาม
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์