รบกวนด้วยครับ Canon S Pixma Ip1980 ฟ้องผ้าซับหมึกเติม ไฟเขียว ส้ม กระพริบๆ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 16, 2024, 04:24:09 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนด้วยครับ Canon S Pixma Ip1980 ฟ้องผ้าซับหมึกเติม ไฟเขียว ส้ม กระพริบๆ  (อ่าน 24010 ครั้ง)
sangvien
member
*

คะแนน10

« เมื่อ: มกราคม 28, 2010, 04:49:45 PM »

พอดีมันจะฟ้องผ้าซับหมึกเติมครับ ขอคำแนะนำด้วยครับ ถอดออกมาล้างใหม่ หรือว่าใช้โปรแกรมเครีย ถ้ามีโปรแกรมเครีย ขั้นตอนการเครียผ้าซับน้ำหมึก ได้โปรดชี้แนะด้วยครับ  ขอบพระคุณล่วงหน้าครับ ขอบคุณ

sangvien
member
*

คะแนน10

« ตอบ #1 เมื่อ: มกราคม 28, 2010, 05:19:25 PM »

ช่วยแนะนำด้วยครับ มีรูปให้ดู
sangvien
member
*

คะแนน10

« ตอบ #2 เมื่อ: มกราคม 28, 2010, 05:27:01 PM »

ทำไม เพิ่มรูปเข้าไปแล้วมันไม่โชว์เลยครับ ไซร์ขนาดก็ไม่เกินนี่ครับ
sangvien
member
*

คะแนน10

« ตอบ #3 เมื่อ: มกราคม 28, 2010, 06:01:25 PM »

รบกวนขอโปรแกรม เครียซับผ้าหมึก Canon Pixma Ip1980 ด้วยครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ ขอบคุณ Kiss
drdr61♥
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน292

ดูสิ่งที่มากระทบใจ อย่าเอาจิตไปปรุงแต่ง

« ตอบ #4 เมื่อ: มกราคม 28, 2010, 06:04:26 PM »

ค้นหาในหมวด ปรินเตอร์  กระทู้เก่ามีแล้วครับ

คนเราต่างที่มา ต่างที่ไป ย่อมคิดและทำอะไรที่ต่างกัน ยอมรับและเข้าใจ  จะสงบสุข
ขายอุปกรณ์ไวเลส และสายอาศไวเลส wifi
sangvien
member
*

คะแนน10

« ตอบ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2010, 11:15:16 AM »

พอดีเครียแบบไม่ต้องใช้โปรแกรม ไฟส้มหายกระพริบ ที่อยู่ในกระทู้เก่าๆน่ะครับ ที่ให้เปิดฝา Status แล้วถอดปลั๊กไฟโดยไม่ต้องปิดปุ่ม Power  แล้วกดปุ่ม power ค้างไว้แล้วเสียบปลั๊กไฟ  แล้วตามด้วย กดปุ่ม resume1 ครั้ง แล้วปล่อยปุ่ม ทั้งสองไฟจะดับทั้งสองดวง แล้วต่อด้วยกดปุ่ เพาว์เวอร์อีก1 ครั้ง  แล้วปิดเครื่อง มาเปิดใหม่มันให้ป้อนกระดาษครับ แล้วมันให้ กดปุ่ม Resume 1ครั้ง มันก็พยายามคลีนทำความสะอาดเพื่อให้น้ำหมึกบีบอัดพริ้นออกมา บางครั้งสีชมภูออก แต่สี เหลื้องก็ไม่ออก บางครั้งสีเหลืองออก สีชมภูก็ไม่ออก  คลีนหลายแบ่นอยู่น่ะครับ ทั้งแบบ ละเอียด ก็ยังไม่ออก แบบนี้ต้องล้างหัวพิมพ์ด้วยไหมครับ แต่สถานะน้ำหมึกไม่โชว์ให้เห็นน่ะครับ  แต่ผมลองปิดปุ่ม Power แล้วลองเปิดใหม่ ไฟสีส้ม กับสีเขียว ก็มากระพริบเหมือนเดิมครับ อย่างนี้ต้องเครียให้หรือเปล่าครับ ช่วงที่ตลับหมึกมันวิ่งออกมา ผมถอดออกทั้งสองตลับ น่ะครับ หรือว่าเราต้องถอดแค่ตลับสี ออกแค่ตลับเดียวครับ ตัวนี้ต่อแท๊งค์ น่ะครับ ต้องถอดสายน้ำหมึกออกจากหัวด้วยเวลาเอาตลับหมึกออก ใช่หรือเปล่าครับ แล้วที่สีออกมาไม่ครบ ไม่สมบรูณ์ ต้องล้างหัวพิมพ์หรือเปล่าครับ  ช่วยแนะนำด้วยครับ  ขอบคุณ
sangvien
member
*

คะแนน10

« ตอบ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2010, 12:34:01 PM »

น้ำหมึกสี มันไม่ค่อยวิ่งครับ พอให้คำแนะนำหน่อยได้ไหมครับ มันขาดเป็นช่วงๆ...ตอนนี้ยังหาโปรแกรมเครีย ผ้าซับหมึกรุ่นนี้ยังไม่ได้เลยครับ ใครพอมี ลิ๊งค์ ขอบ้างน้ำครับ พริ้นเตอร์รุ่นนี้ ผ้าซับหมึกไม่น่าจะเต็มเร็วขนาดนี้ครับ   ขอบคุณ
sangvien
member
*

คะแนน10

« ตอบ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2010, 01:58:14 PM »

ครับ ตอนนี้ได้โปรแกรมเครีย เค้าท์เดอร์ เสร็จแล้วครับ ไฟสถานะปกติแล้วครับ ติดปัญหาที่ว่า ตอนนี้น้ำหมึกมันไม่วิ่งสม่ำเสมอครับ พอจะแนะนำได้ไหมครับ พอดีผมใช้ปากดูดครับ ยังไม่ได้ผลครับ มันไม่ค่อยจะวิ่งมาจากแท๊งค์ ครับ พอดีลูกค้าเอามาให้ซ่อมครับ อาการที่ว่าเบื้องต้นครับ แต่ test สีไม่ค่อยออกเลย  ช่วยแนะนำด้วยครับ  ขอบคุณ
drdr61♥
member
*

คะแนน292

ดูสิ่งที่มากระทบใจ อย่าเอาจิตไปปรุงแต่ง

« ตอบ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2010, 03:43:05 PM »

เติมหมึกลงในตลับให้เกือบเต็มก่อน แล้วค่อยใส่สายยางที่หมึกเต็มสายเข้า ครับ

คนเราต่างที่มา ต่างที่ไป ย่อมคิดและทำอะไรที่ต่างกัน ยอมรับและเข้าใจ  จะสงบสุข
ขายอุปกรณ์ไวเลส และสายอาศไวเลส wifi
sangvien
member
*

คะแนน10

« ตอบ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2010, 04:12:53 PM »

คับ คุณ drdr61 ผมเติมหมึกเข้า แท๊งค์ เกือบเต็มแล้วครับ มันไม่ค่อยวิ่งผมก็เลยยก แท๊งค์ให้มันสูงๆ  มันก็คลีนสีออกได้สักระยะหนึ่งครับ ออกครบทุกสีครับ แต่พริ้นเทส ได้แค่ ประมาณ 4 -5 แผ่นเองครับ จากนั้นมันก็เริ่ม ไม่ออกอีกครับ  ช่วยแนะนำด้วยครับ แย่จัง เพิ่งเคยซ่อมแท๊งค์ ครับ  ขอบคุณ
sangvien
member
*

คะแนน10

« ตอบ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2010, 04:45:35 PM »

ตอนนี้ผมถอดตลับหมึกสีออกมา แช่น้ำยาเซ็ดกระจกอยู่ครับ
sangvien
member
*

คะแนน10

« ตอบ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2010, 05:51:46 PM »

ช่วยแนะนำด้วยครับ ตอนนี้น้ำหมึกอยู่ในแท๊งค์ เหลืออยู่ประมาณครึ่งแท๊งค์ ครับ ผมไล่น้ำหมึกไม่ได้ครับแท๊งค์ รุ่นนี้ฝาจุกสายแพรน้ำหมึกมันจะอยู่ด้านบนครับ  พอมีทางที่จะไล่น้ำหมึกได้หรือเปล่าครับ ตอนนี้ถอดสายแพรน้ำหมึกออกหมดแล้วครับ
sangvien
member
*

คะแนน10

« ตอบ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2010, 06:35:57 PM »

ใครพอจะแนะนำได้ไหมครับ พอดีถอดสายแพร น้ำหมึกออกหมด แล้วน้ำหมึกในแท๊งค์ก็เหลืออยู่ประมาณ ครึ่งแท๊งค์ พอจะมองแท๊งค์ พริ้นเตอร์รุ่นนี้ออกไหมครับ มันไม่เหมือนแท๊งค์ ของรุ่น Epson Stylus cx7300 ทั่วไป สายแพรที่ดูดน้ำหมึกออกจากแท๊งค์ มันจะอยู่ด้านบนครับ มันจะมีรูใหญ่สำหรับเติมหมึกลงในแท๊งค์ แล้วก้จะเป็นสายแพรที่ดูดน้ำหมึกออกไปที่ตลับหัวพิม แล้วก็จะมี รูระบายอากาศนี่แหละครับ สรุปแล้วแท๊งค์ รุ่นนี้มี สีละ3 รู  แต่ถ้าเป็น รุ่น Epson stylus จะมี 2 รู้ พอมีทางไหนบ้างที่จะทำให้น้ำหมึกไหลออกมาให้เต็มสารแพรทั้ง 4 สี ครับ ต้องตะแคงแบบไหน หรือว่าต้อง ใช้ปากดูด หรือว่าต้องทำยังไงครับ (หรือว่าแท๊งค์ แบบนี้ต้องเติมน้ำหมึกให้เต็มแท๊งครับ)
ถึงจะ test print ได้ครับ ต้องคว่ำแท๊งค์หรือเปล่าครับ ช่วยแนะนำด้วยครับ พอดีผมถอดหัวตลับหมึกออกมาแช่น้ำยา เซ็ดกระจกครับ ขอบพระคุณ ครับ ขอบคุณ
sangvien
member
*

คะแนน10

« ตอบ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2010, 06:54:17 PM »

เพิ่มเติมครับ แท๊งค์ รุ่นนี้มันจะเป็นหลอดกลมๆ ตัวที่เป็นรูสายแพรน้ำหมึก  กับ หลอดกลมๆ รูระบายอกาศตรงกางแท๊งค์ครับ บอกไม่ถูก ใครพอทราบ ช่วยอธิบายให้เข้าใจนิดๆได้ไหมครับว่าน้ำหมึกนี่เวลาเราเติม หรือมันเหลือครึ่งแท๊งค์ น้ำหมึกมันจะวิ่งจากบน ลง ล่าง หรือว่า จากล่างขึ้นบน  (วิ่งเข้าหลอดกลมๆตรงกลางแท๊งค์น่ะครับ  งง )ผมตะแคงยังไง มันก็ไม่เข้าไปหลอดกลมๆ ตรงกลางซะที ช่วยอธิบายด้วยครับ
whitecrow
Full Member
member
**

คะแนน32

« ตอบ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2010, 07:09:41 PM »

แท่งกลมๆที่เห็นเป้น ช่องอากาศครับผม เวลาเติมหมึกก้อให้เติมในช่องปกติ
sangvien
member
*

คะแนน10

« ตอบ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2010, 09:26:00 AM »

สำหรับรูอากาศนี้ไม่ต้องปิดไว้ก็ได้ใช่หรือเปล่าครับ  ส่วนมากวลาเติมน้ำหมึกลงในแท๊งค์ เราต้องใช้เข็มสริงฉีดเข้าไปที่ตลับหมึกด้วยหรือเปล่าครับ หรือว่าให้น้ำหมึกมันวิ่งมาแค่สายส่งน้ำหมึกใกล้ๆหัวตลับหมึกแล้วก็เสียบสายน้ำหมึกเข้าที่จุกตลับหมึกเลยครับ  ขอบคุณ
arthid_su
member
*

คะแนน3

« ตอบ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2010, 03:22:49 PM »

ผมไม่รู้ว่าแ็ท็งค์หมึกเป็นเหมือนของผมหรือเปล่า ผมใช้ epson ครับ ตลับแท็งค์หมึกแบบเติม จะมี 2 รู คือ รูเล็กและรูใหญ่ เวลาเติมหมึก ให้ปิดรูเล็กแล้วเติมหมึกลงทางรูใหญ่
    เติมเสร็จปิดรูใหญ่แล้วค่อยเปิดรูเล็กครับ เวลาใช้งานต้องเปิดรูเล็กไว้ครับ ฝั่งรูเล็กน้ำหมึกจะมีอยู่นิดเดียว มันเป็นแท็งค์แรงดันครับ

ถ้าเติมแล้วมีอากาศ อยู่ข้างในสายแพ ให้ถอดตลับหมึกออก แล้วหงายขึ้น แล้วเอากระบอกฉีดยาดูดเลยครับ ไม่ต้องใช้เข็มนะครับ เดี๋ยวจะพังเสียก่อน
     ของ epson ผมทำอย่างนั้นครับ
sangvien
member
*

คะแนน10

« ตอบ #17 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2010, 05:03:03 PM »

ผมลองใช้ปากเป่าครับ ถอดสายน้ำหมึกออกจากตลับหัวพิมพ์ทีละหัว เป่าตรงรูอากาศครับ ให้น้ำหมึกมันไหลพ้นสายแพรแล้วเสียบเข้ากับหัวตลับหมึกครับ ทำทีละสีครับ เติมเสร็จแล้วเราต้องปิดรูอากาศหรือเปล่าครับ ไม่เหมือนครับ แท๊งค์รุ่นนี้ สายแพรน้ำหมึกมันจะอยู่ด้านบนครับ  มันยังไม่ค่อยได้ครับ คลีนได้แค่ กระดาษ 3 -4แผ่นเอง มันก็ไม่ค่อยออกครับ รุ่นนี้ตลับน้ำหมึก มันจะติดอยู่กับหัวพิมพ์ครับ ทำยังไงดีครับ มัน เทสสีไม่ค่อยออกครับ บางครั้ง สีเหลื้องหาย บางครั้งสีชมภูหาย ทำไงดี ผมไม่มีสริงฉีด มีแต่ที่เป่าครับ  ช่วยแนะนำด้วยครับ น้ำหมึกก็เหลือประมาณครึ่งแท๊งค์ครับ ช่วยแนะนำด้วยครับ ขอบคุณ
whitecrow
Full Member
member
**

คะแนน32

« ตอบ #18 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2010, 08:40:31 PM »

แนะนำว่าซื้อสลิงอันนึงไม่กี่บาทหรอกครับผม แล้วก้อแนะนำอีกอย่างนะครับ คือเสียบสายกลับเข้าไปที่ตลับเหมือนเดิมแล้วจัดการหยอดกาวให้แน่นเพื่อกันอากาศเข้าทางตลับแล้วสั่งล้างหัวไปเรื่อยๆเดี๊ยวตลับมันก้อดูดหมึกจากสายขึ้นไปเองนะครับ ส่วนเรื่องอาการปริ๊นเป็นเส้นๆเนี๊ยให้ลองถอดชุดแท้งค์ออกก่อนแล้วลองเติมหมึกเข้าไปในตลับซัก 2-3 CC แล้วลองปริ๊นดูถ้าปริ๊นแล้วออกปกติค่อยเอาสายน้ำหมึกเสียบกลับเข้าไปแล้วเช็ดเรื่องระบบการดูดหมึกนะครับผม
sangvien
member
*

คะแนน10

« ตอบ #19 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2010, 02:46:37 PM »

ครับเวลาเติมหมึกนี่ เราเติมที่ฝาจุกใหญ่ใช่หรือเปล่าครับ ช่วงเวลาที่เราเติมหมีก ลงในแท๊งค์ แต่ละสี เราต้องปิดรูอากาศไว้ก่อนไหมครับ ตอนนี้ไปซื้อน้ำหมึกมาแล้ว 4 สีครับ ช่วยแนะนำด้วยครับ  ขอบคุณ
sangvien
member
*

คะแนน10

« ตอบ #20 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2010, 03:35:40 PM »

ครับ ตอนนี้เคิมหมึกเสร็จแล้วครับ กำลังเทสพริ้น คลีน อยู่ครับ เวลาเราเทสพริ้น หรือคลีนใน config มันเรายกแท๊งค๋ให้มันสูงๆไว้ได้หรือเปล่าครับ เวลาเทส พริ้น หรือคลีน น่ะครับ น้ำหมึกมันจะไหลเข้าหัวพิมพ์ดีกว่าครับจนกว่ามันจะไม่ขาดระยะน้ำหมึกครับ ได้โปรดชี้แนะด้วยครับ  ขอบคุณ
sangvien
member
*

คะแนน10

« ตอบ #21 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2010, 03:50:15 PM »

ทำไมเวลาเรายกแท๊งค์ หมึกลงมาไว้ระดับข้างหลังพริ้นเตอร์ ที่เดิมของมัน น้ำหมึก ก็จะไหลออกจากตลับหมึกทุกๆครั้งเลยครับพอมีวิธีแนะนำได้ไหมครับ ผมลองทำถอดตลับหัวพิมพ์ออกมาทำหลายครั้งแล้ว โดยถอดข้องอ จากหัวตลับหมึกออกให้น้ำหมึกมันไหลจากสายแพรน้ำหมึกจนล้น แล้วเสียบข้องอ เข้าที่ตลับที่ละสี แล้วทำการ คลีน หรือทดสอบพริ้น สีก็ออกครบ บ้าง ไม่ครบบ้าง ช่วยแนะนำทีครับ หมดน้ำหมึกไปเยอะๆแล้วครับ ยังไม่ได้เลยครับ เพิ่งเรียนรู้เรื่อง แท๊งค์ครับ  ขอบคุณ
sangvien
member
*

คะแนน10

« ตอบ #22 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2010, 03:55:15 PM »

หรือว่าเราไม่ได้เปิดรูอากาศ บนแท๊งค์ เกี่ยวไหมครับ ปกติรูอากาศนี่เราต้องปิดไว้ด้วยหรือเปล่าครับ เวลาเติมน้ำหมึกในแท๊งค์เต็มแล้วเราต้องปิดไว้ หรือเปิดไว้ครับ
drdr61♥
member
*

คะแนน292

« ตอบ #23 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2010, 05:55:56 PM »

http://www.ubmthai.com/leksoundsmf3/index.php?topic=20623.0

sangvien
member
*

คะแนน10

« ตอบ #24 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2010, 07:12:10 PM »

ขอบคุณครับ จะลองทำดูครับ  ขอบคุณ
nouvo706
member
*

คะแนน0

« ตอบ #25 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2010, 10:44:24 AM »

ใช้servicetool 1300-1700 เคลียร์ได้ครับ..อย่าลืมล้างเครื่องด้วยหล่ะครับ
nanaya
member
*

คะแนน1

« ตอบ #26 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2010, 03:46:07 PM »

ควรวางแท๊งหมึกให้ พอดีกับตัวเครื่องพูดง่าย ๆ ให้วางไว้ข้าง ๆ ตัวเครื่องพิมพ์เลยนะครับ เพราะ พวกนี้จะใช้แรงดันในการไล่หมึก เพราะฉะนั้น ที่ คุณว่า ยกแท๊งค์สูงเพื่อไล่หมึก ลงตลับ อันนั้นไม่ สนับสนุนนะครับ เพราะยังไง เวลาที่คุณวางแท๊งค์ลง มันก็จะดูดหมึกกลับมาอยู่ดี วิธีแก้ไขเวลาวางแท๊งค์แล้ว หมึกไหลย้อนกลับ ให้ สังเกตุ 2 ทางนะครับ

คิดว่าหมึกในตลับไม่พอหรือไม่มี จึงทำให้ปลายทางไม่มีแรงดันเพื่อรับ หมึกจากตัวแท๊งให้ ดูดหมึกจากแท๊งมาใส่ไว้ที่ตลับ พอประมาณ หรือเกือบเต็มก็ได้ ถ้ารู้ปริมาณน้ำหมึกที่อยู่ในตลับ แล้วลองประกอบชุดแท๊งค์ใหม่อีกครั้ง แล้ว สั่ง คลีน ดู ทิ้งไว้สัก ไม่เกิน 5 นาที ให้ดูว่าหมึกยังย้อนกลับมาอีกไหม ถ้าย้อนกลัว แสดงว่า การต่อ สายยางกับตลับไม่แน่น หรือเรียกว่ามีอากาศเข้า ให้ทำการเปลี่ยน ชิ้นส่วน ต่อแท๊ง เช่น  ฐานยางรองข้อต่อ หรือ รองชุดเข็มเพราะคิดว่า เวลา ดึงเข้าดึงออก บ่อย ๆ เข็มไป ขูดกับยาง ทำให้ขาด อากาศจึงเข้า ครับ ลองดูก่อนนะครับ
ผมสังเกตุมานะ ว่า ตลับรุ่นใหม่ ๆ ( 810 , 811 )  ที่ออกมา ไม่ทน เหมือนรุ่น 145 เลย ( 40 , 41 , 830 , 831 ) มีใครเห็นด้วยไหมคับ ? ju_ju!!
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์