ซ่อม TV LCD รถยนต์ ไม่มีความรู้ด้านนี้ขอคำแนะนำด้วยครับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 16, 2024, 05:59:45 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ซ่อม TV LCD รถยนต์ ไม่มีความรู้ด้านนี้ขอคำแนะนำด้วยครับ  (อ่าน 13408 ครั้ง)
samak
member
*

คะแนน6

ทำความดีให้ดีที่สุด เพื่อสังคมและครอบครัว

« เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2008, 08:47:20 AM »

ผมซ่อม TV LCD รถยนต์แบบติดไต้หลังคารถยนต์  อาการคือจอมืด เห็นภาพจางๆเล็กนอย  ไม่มีความรู้ด้านนี้และพยายามอ่านจากกระทู้ต่างๆ ที่ผ่านมา ก็ยังซ่อมต่อไม่ถูกอยู่ดี
         จอมืดเห็นภาพจางๆเล็กน้อยมาจากจุดใหนบ้างครับ   ชุดไฟแรงสูงมันทำงานหรือยังวัดจุดใหนครับ
 หรือต้องมีหลอดไฟ 2 หลอดติดอยู่ตรงใหนครับ และชุด  INVERTER BACK  อยู่จุดใหนเช็คอย่างไรครับและอาการอย่างนี้เป็นไปได้ใหมที่จะจอภาพเสีย ผมไม่มีความรู้ด้านนี้ซึ่งอนาคตคงต้องมีมาซ่อมมากขึ้นครับ
     ท่านอาจารย์  ท่านผู้รู้หรือเพื่อนช่างท่านใด ช่วยให้คำแนะนำแนวทางซ่อมด้วยครับ Cheesy

pana_pan
Full Member
member
**

คะแนน63

ตอบผิด-ถูก อย่าว่ากัน ลองดูก่อนไม่เสียหาย ครับ

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2008, 01:33:56 PM »

ต้องยอมรับนะ ครับ ว่า ยังไม่แพร่หลายเท่าไหร่ สำหรับ วงจร อะไหล่ และข้อมูลการซ่อมต่างๆ  สิ่งที่อยากให้ดู ณ.ตอนนี้ คือ ลองไล่ สาย Cable ที่เป็นสายแพร อ่อนๆจาก Main Board เข้าสู่หน้าจอ Lcd. ดูก่อน ครับ ว่าขาด ใน ป่าว ครับ
ถาวร-LSVteam
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน955

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2008, 02:09:39 PM »

ต้องดูครับว่าหลอดส่องหลังมันติดรึเปล่าล่ะครับ ไม่ติดก็อยู่ที่วงจร อินเวอร์เตอร์กับหลอดแบล็คไล้แหละครับ

ยังสร้างความฉิบหายให้ประเทศไทยไมพอกันอีกหรือ 
 ผู้ใดคิดร้ายให้ร้ายพระองค์ มันจงพินาจฉิบหายในเวลาอันใกล้
tu2522-LSVteam♥
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม..
member
*

คะแนน1161

086-5306051 ติดต่อได้เวลา 20.00น.-23.00น.

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2008, 03:34:35 PM »

เช็คจอ LCD ติดรถยนต์  จะต่าง จาก เช็ค จอ LCD  TV  ทั่วไป
หน้าจอไม่มีแสง มีภาพลางๆ   ให้แยกชุดเสียก่อนว่าเกิดจากชุดไหน
ใช้วิธีฟังเสียง  (ต้องฟังใกล้ๆ)  ถ้ามีเสียง ความถี่สูงทำงาน แสดงว่า หลอด BACK LIGHT  เสีย
ถ้าหูมีปัญหาด้านการได้ยิน  ให้ใช้วิธี วัดไฟตามรูป

เบื้องต้นเอาแค่นี้ก่อน
samak
member
*

คะแนน6

ทำความดีให้ดีที่สุด เพื่อสังคมและครอบครัว

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2008, 06:51:07 PM »

ต้องดูครับว่าหลอดส่องหลังมันติดรึเปล่าล่ะครับ ไม่ติดก็อยู่ที่วงจร อินเวอร์เตอร์กับหลอดแบล็คไล้แหละครับ
หลอดส่องหลังอยู่บริเวณใหนครับ สามารถมองเห็นไหมครับ
จากรูปวัดไฟที่เข้าหลอดที่จุดใหนครับ  Cheesy
จุดที่ผมวงเอาไว้วัดไม่มีไฟออกเลยครับ วัดด้วยมิเตอร์เข็มครับ ช่วยให้คำแนะนำครับ Cheesy
ถาวร-LSVteam
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน955

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2008, 07:07:09 PM »

วัดไม่ได้ครับจุดนี้  แต่ไฟจุดนี้แหละไฟจุดหลอด

ยังสร้างความฉิบหายให้ประเทศไทยไมพอกันอีกหรือ 
 ผู้ใดคิดร้ายให้ร้ายพระองค์ มันจงพินาจฉิบหายในเวลาอันใกล้
e21fnw-LSV team♥
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม..
member
*

คะแนน863

สนับสนุนคนดีให้ปกครองบ้านเมือง

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2008, 07:09:21 PM »

ประเมินว่าในชุด DC to AC น่าจะมีปัญหา

- เช็คอุปกรณ์ติดผิว 
- เช็คว่าหม้อแปลง  ขดไหนขาดไปหรือเปล่า
- เช็คทรูโฮล บางทีอาจขาด
-  c ด้านไฮโวลท์  เช็ค/ เปลี่ยน

ส่วนหลอดแบคไลท์  อยู่ข้าง ๆ พาแนล 

สมาธิมี  ปัญญาเกิด
ช่างเล็ก(LSV)
Administrator
member
*

คะแนน1346

คิดดี ทำดี ชีวิตมีแต่สุข

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2008, 07:20:11 PM »

ส่วนมากวงจรอินเวอร์เตอร์สร้างไฟแรงสูงในทีวีLCD ติดรถยนต์ เป็นวงจร OSC.ธรรมดา ควบคุมการทำงานจาก CPU>TR.POWER ON-OFF แล้วจ่ายไฟ+12โวลท์แก่วงจรอินเวอร์เตอร์  ดังนั้นการตรวจซ่อมให้จ่ายไฟ 12โวลท์เข้าที่osc.transformer ก็ทำงานแล้วครับ  เยี่ยมมาก
..สำหรับบางรุ่นที่มีระบบdimmer ให้จำลองแรงไฟควบคุมไว้ที่ h.ครับ  Tongue
http://www.ubmthai.com/leksoundsmf3/index.php?topic=18456.0
http://www.ubmthai.com/leksoundsmf3/index.php?topic=27715.0
ช่างเล็ก(LSV)
Administrator
member
*

คะแนน1346

คิดดี ทำดี ชีวิตมีแต่สุข

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2008, 07:45:39 PM »

ลักษณะหลอดนีออนแบคไลท์ หลักการทำงานอย่างเดียวกับหลอดนีออนไฟโฆษณาครับ เพียงแต่ใช้ไฟสลับความถี่สูงมาก  Tongue
pravit4636
member
*

คะแนน9

« ตอบ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2008, 08:06:58 PM »

ต้อนนีซ่อมได้ยังครับ
อาการนีภาคฮายโวลเสีย
ไมมีไรมากมี tr อยู 2 ตัวทำหน้าทีออน  ออฟ
หรือเช็คงานๆๆว่ามีไฟไหมแต่ไฟตรงนั้นนะไฟเยาะมากผมเคยเอามิเตอร์วัดเกือบฟังมิเตอรืผมนะ
ชอกเกตทีออกจากหม้อแปลงนะพี่ ต้องมีไฟออกเป็นไฟไฮโวล
samak
member
*

คะแนน6

« ตอบ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2008, 11:54:46 AM »

เครื่องนี้ผมเอาไม่ออกครับ ลูกค้ามาตาม ก็เลยต้องคืน(ยอมแพ้ครับ)
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์