บูตเข้าวินโดว์แล้วจอมืด ครับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 15, 2024, 05:24:05 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: บูตเข้าวินโดว์แล้วจอมืด ครับ  (อ่าน 13816 ครั้ง)
EC
member
*

คะแนน4

« เมื่อ: มีนาคม 27, 2010, 12:01:35 AM »

ผมซื้อ เครื่องมาไหม่คับมาลงโปรแกรมเอง ลองวินโดว์หลายตัวแล้วเป็นเหมือนกันหมดครับ อาการตอนจะบูตเข้าวินโดว์ พอเห็นโลโก้วินโดว์แล้วก็มืดเลยแต่จอไม่ดับนะครับ แค่ไม่มีภาพไฟเขียวติดอยู่ แต่เข้าเซฟโหมดได้ครับ
งงเลย แนะนำด้วยคับ Cheesy

jonauto
member
*

คะแนน0

« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 27, 2010, 08:00:13 AM »

อาการเหมือนกับลงวินโดว์ไม่สมบูรณ์ครับ อาจจะมีปัญหาในขั้นตอนการก็อปปี้ไฟล์ ลองแบ่งพาร์ทิชันฮาร์ดิสก์ใหม่ดูครับ เครื่องผมก็เคยเป็นอาการแบบนี้ครับ ไดร์ c สัก20-32 G น่าจะเหลือเฟือสำหรับวินโดว์และโปรแกรมครับ ลองดูนะครับเป็นกำลังใจให้ครับ
EC
member
*

คะแนน4

« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 27, 2010, 08:21:53 AM »

ลองลงวินโดว์ มา4 ตัว แล้วอาการเหมือนกันหมดเลย เห็นโลโก้ วินโดว์แล้วหายเงียบไปเลย
hnow007 ♥
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน47

อยู่แบบพอเพียง

« ตอบ #3 เมื่อ: มีนาคม 27, 2010, 08:34:05 AM »

เอาcd-romเครื่องอื่นมาต่อแทนตัวเดิม แล้วลงใหม่ครับ
http://www.ubmthai.com/leksoundsmf3/index.php?topic=68685.0
EC
member
*

คะแนน4

« ตอบ #4 เมื่อ: มีนาคม 27, 2010, 09:32:07 AM »

ลองแล้วคับ ลงวินโดว์เสร็จแล้ว ตอนจะบูตเข้าเดสท็อป พอเห็นโลโก้ขึ้นแล้วก็หายเงียบไปเลย
ARt
member
*

คะแนน0

« ตอบ #5 เมื่อ: มีนาคม 27, 2010, 11:06:47 AM »

เคยเจอมาแบบนี้เหมือนกัน
ไดร์ฟเวอร์ การ์ดจด ที่ติดมากับแผ่นวินโดว์ มันลงให้ิผิดรุ่น กรณีที่เป็นแผ่นที่ริปมา
อีกอาการ เข้าเซพโหมดได้ การ์ดจอหรือมอนิเตอร์ไม่ดี ไม่สามารถ แสดงผลโหมดความละเอียดสูงได้
ไม่รู้ว่าจะตรงกันหรือเปล่า
Tom-duo
member
*

คะแนน17

ลัาบากลําบน เพื่อคนทางบ้าน

« ตอบ #6 เมื่อ: มีนาคม 27, 2010, 09:30:54 PM »

เคยเจอบ่อยๆครับอาการนี้เป็นที่การ์ดจอเป็นส่วนใหญ่
เพราะเวลาที่จะรันเข้าWindowsจะใช้ความละเอียด
ของสี 32 Bit ชึ่งถ้าการ์ดจอมีปัญหาเรื่องการทํางาน
จะรันหน้าจอเดสทอปไม่ได้..ไม่ทราบว่าใช้การ์ดจอ
บอร์ดหรือการ์ดจอแยกให้ลองจับดูครับถ้าร้อนมากๆ
ซิปGPUมีปัญหาครับตอนติดตั้งวินส์โดวส์ทํางานได้
ปกติแต่พอตอนจะเสร็จกะลังรันเดสทอปส์แล้วดับวูบ
อีกอาการแถมให้ครับเผื่อเจอบางครั้งการตั้งหน้าจอ
เดสทอปส์(วินโดวส์รุ่นใหม่ๆเวลาลงเสร็จแล้วจะปรับ
หน้าจอความละเอียดอัตโนมัติ)แต่ไปเจอจอรุ่นเก่าที่
รองรับความละเอียดไม่ถึงจะดับไปบางครั้งขึ้นNosig
nalวิธีการแก้ให้นําไปต่อกับจอรุ่นใหม่ๆ(จอแอลซีดียิ่งดี)
แล้วปรับความละเอียดลงมานํากลับมาต่อจอเดิมกลับมา
ใช้ได้ปกติ(เท่าที่เคยทํามานะครับ)อีกอย่างจอบางรุ่นผมเคย
เจอกับแอลซีดี15 นิ้วรุ่นเก่าๆแบบนําเข้าจะมีปัญหาเรื่องวิน
โดวส์ไม่มีไดรเวอร์เลยมองไม่เห็นจอต้องไปเปิดคําสั่ง
Plug and Play Moniter ในไบออสและลงไดรเวอร์จาก
แผ่นที่แถมมากับจอในภายหลังเพื่อให้จอแสดงสีได้ดียิ่งขึ้น
เหล่านี้เป็นประสบการณืที่ผมเคยเจอมาลองเอาไปใช้ดูนะ
ครับเผื่อจะตรงกัน....
ink
member
*

คะแนน1

« ตอบ #7 เมื่อ: มีนาคม 29, 2010, 12:23:51 PM »

วิธีการแก้ให้นําไปต่อกับจอรุ่นใหม่ๆ(จอแอลซีดียิ่งดี)
แล้วปรับความละเอียดลงมานํากลับมาต่อจอเดิมกลับมา
ใช้ได้ปกติ

เห็นด้วยตามนี้ครับ  ลองปรับเป็น 800x 600 ก่อนแล้วค่อยเอามาเสียบกับจอเดิม จร้า  เยี่ยมมาก
shokunmusicsound
วีไอพี
member

คะแนน37

ตายซะดีกว่า ที่จะละทิ้งหน้าที่

เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #8 เมื่อ: มีนาคม 29, 2010, 02:15:41 PM »

เข้า safe mode
ลงไดร์เวอร์ทุกอย่างให้เรียบร้อย
รีสตาร์ท1ที 
จบ
 HAPPY2!! Wink

EC
member
*

คะแนน4

« ตอบ #9 เมื่อ: เมษายน 06, 2010, 05:02:41 PM »

เจออาการนี้ได้ความรู้มากมายขอบคุณทุกท่านมากคับ สรุปปัญหาเกิดจากเมนบอร์ดไม่รับ DVDROM(SATAของSAMSUNG) เปลี่ยนเป็น IDE หรือว่า SATAยี่ห้ออื่นใช้ได้คับ Cheesy
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์