bios ไม่จำ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 15, 2024, 04:28:07 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: bios ไม่จำ  (อ่าน 14614 ครั้ง)
atuka
member
*

คะแนน2

« เมื่อ: สิงหาคม 02, 2007, 12:16:06 AM »

อาการก็คือ set  biosได้ทุกอย่างวันที่....ต่างๆปกติ ปิดแล้วเปิดใหม่ปกติแต่ๆๆๆๆๆๆๆทำไมเวลาปิดแล้วถอดปลั๊กออก แล้วเสียบใหม่  ต้องมา set bios ใหม่ทุกครั้งเลยครับวันที่ต้องตั้งใหม่ทุกครั้งที่ถอดปลั๊ก..ถ่าน bios เปลี่ยนใหม่แล้ว.ไม่รู้ว่า mainboard เสียหรือเปล่าครับถ้าเสียแก้ไขอย่างไรครับพี่ๆช่วยตอบด้วยครับ Cry Cry

พรเทพ-LSV team♥
รับติดตั้งจานดาวเทียม ลาดพร้าว บางกะปิ
Senior Member
member
*

คะแนน1453

091-091-9196 ID LINE : tv59

« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2007, 08:37:50 AM »

ถ่าน bios เปลี่ยนใหม่แล้ว.

แล้วถ่านที่เปลี่ยนใหม่ ดี หรือ เสีย ได้เช็คแล้วยัง?

ถอดถ่ายออกมาวัดV.ดุสิว่ามีกี่ V.จะได้ไม่หลงทาง

atuka
member
*

คะแนน2

« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2007, 08:55:26 AM »

ถ่านซื้อใหม่ 3 v ครับ
พรเทพ-LSV team♥
รับติดตั้งจานดาวเทียม ลาดพร้าว บางกะปิ
Senior Member
member
*

คะแนน1453

091-091-9196 ID LINE : tv59

« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2007, 09:05:32 AM »

ผมให้คุณวัดดูว่าได้กี่V.

worathep-LSV team
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน712

รุ่งเรืองอิเล็กทรอนิกส์

« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2007, 09:31:53 AM »

ถ้าถ่านดี ก็เสียที่ IC Bios ยกไปร้านเปลี่ยน IC ตัวนี้ใหม่ ที่ร้านเขาจะ flash bios ให้ด้วยครับ

รับซ่อม TV-computer                    มี TV มือสองขาย  
รับสอนซ่อม-ประกอบคอมพิวเตอร์      มีจอมอนิเตอร์มือสองขาย
ซ่อม อัพเกรด ประกอบคอมฯ             มีคอมพิวเตอร์มือสองขาย
รับติดตั้ง วางระบบแลน อินเตอร์เน็ต
ราคาคุยกันได้ โทร 02-6934724
CMOSSOFT
Full Member
member
**

คะแนน4

ความตายเป็น สิงที่ แน่ นอน อย่า ประมาท

taxhack@hotmail.com
« ตอบ #5 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2007, 03:18:07 PM »

การซ่อม MAINBOARD อาการ bios ไม่จำค่า

อาการ bios ไม่จำค่านั้น เกิดได้หลายจากสาเหตุด้วยกันนะครับอย่างแรกที่เพื่อนช่างพอจะวิเคราห์ได้ก็คือการที่ file ในตัว bios เอง ที่อาจจะหายไป
ทำให้กระบวนการทำงานไม่ครบกระบวนการ ฉะนั้นเมื่อเราบูตเครื่องขึ้นมาเมื่อใดข้อความจะแจ้ให้เราไปเซฟค่าของ BIOS ตลอด เช่นจะต้องกด F1 หรือ F2
เพื่อเข้าไป set ระบบให้ถูกต้องก่อน หรืออีกบางกรณีก็คือเรา set ค่าต่าง ๆ ได้ไม่ตรงเช่นค่า CPU หรือ BUS ต่าง ๆ ส่วนมากจะเกิดกับ M/B ยี่ห้อ ASUS
ครับ
         ส่วนในด้านของ HARDWARE หลักการของวงจร RTC เองก็คงจะเหมือนกับวงจรอิเล็คทรอนิกส์ทั่ว ๆ ไปครับกล่าวคือเมื่อเครื่องยังทำงานอยู่ก็จะมีไฟ
ไปเลี้ยงตัว ROM ตลอดโดยใช้ไฟจากแหล่งจ่ายไฟหลัก (Power Supply) แต่เมื่อเราปิดเครื่องขึ้นมา แหล่งจ่ายไฟสำรองก็จะทำหน้าที่แทนคือจ่ายไฟให้ตัว bios
นั่นเองครับ ดูรายละเอียดจาก ดาต้าชีต ข้างล่างนี้นะครับ

CMOSSOFT
Full Member
member
**

คะแนน4

ความตายเป็น สิงที่ แน่ นอน อย่า ประมาท

« ตอบ #6 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2007, 03:22:43 PM »

CMOSSOFT
Full Member
member
**

คะแนน4

« ตอบ #7 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2007, 03:25:25 PM »

วงจรตัวนี้เป็นวงจรที่ใช้ใน M/B ยี่ห้อ Intel นะครับจะต่างจะ M/B ที่ผลิตจากประเทศไต้หวันหน่อยแต่ก็พอเทียบเคียงกันได้ครับโดยหลักการแล้ว M/B ที่ผลิต
จากประเทศไต้หวันจะใช้ มอสเฟ็ต มาทำหน้าที่แทน R 1 K ในวงจรนี้ให้ท่านลองไล่ไฟเลี้ยง 3 v ดู ว่าจะไปหยุดที่ตรงใหน จะเริ่มจาก batary backup ก็ได้นะครับ
ถ้าในวงจรนี้พวก R หรือ C ส่วนมากจะยืดค่าทำให้ไฟไปเลี้ยง bios ได้ไม่ถึง 3 v ถ้าเป็น M/B จากประเทศไต้หวันก็จะเป็นจำพวก Mosfet รั่วครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์