ไม่ทงไม่ทำกันแล้ว.เลิกๆๆๆซับวูฟฟงวูฟเฟอร์หาที่ซื้อให้ทีเถอะท่านสมาชิกทั้งหลาย
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 15, 2024, 09:56:17 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ไม่ทงไม่ทำกันแล้ว.เลิกๆๆๆซับวูฟฟงวูฟเฟอร์หาที่ซื้อให้ทีเถอะท่านสมาชิกทั้งหลาย  (อ่าน 23242 ครั้ง)
Batista
member
*

คะแนน3

« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2007, 06:27:54 PM »

หลังจากที่งมมา2วงจรแล้วครับกับแอคทีพฟิลเตอร์ซับวูฟเฟอร์ที่ได้มาก็ผลปรากฏว้าท้อไม่มำแล้วครับเสร็จแล้วก็ไม่เป็นผล อันเนื่องจากตัวข้าพเจ้าเอง หรือเป็นโดยวงจรที่ยังไม่มีผู้ใดได้ลองทำจริงๆ ความจริงแล้วผมไม่ต้องมานั่งทำก็ได้วงจรที่ว่าเนี่ยเพราะซาวการ์ดของผมมีช่องซับเอ้าท์อยู่จะเอาความถี่เท่าไหร่ก็ปรับเอา เข้าปรี เข้าเมนแอมได้เลย แต่หากเป็นเช่นนั้นก็ไม่เป็นไปตามจุดประสงค์ของอเนก จึงไม่สามารถใช้ตามอเนกประสงค์ได้ วงจรซับที่มีอาร์ 33เค 47เค กันชนระหว่างสัญญาณซ้านกับขวาก็ลองแล้วครับสัญาณไม่ไปไหนเลยติดอยู่ที่อาร์ต้องอาจจะเดือดร้อนซื้อปรีอีกแต่ตอนนั้นวงจรยังไม่โอเคเท่าไหร่   ทิ้งครับสิ่งเดียวที่คิดได้ สาเหตุอันเนื่องจากตัวข้าพเจ้าเอง หรือเป็นโดยวงจรที่ยังไม่มีผู้ใดได้ลองทำจริงๆ  ต่อมาอีกวงจรวันนี้เป็นวงจรที่มี ทีแอล 074 กลับเฟสสัญญาณ วงจรไหนอย่าไปสนเลยครับไล่จนสุดความสามารถแล้วไม่รู้ที่เอ้าท์พุตเวลาเร่งมีดีซีออกมาเท่าแล่งจ่ายเลย ก็อีกและอันเนื่องจากตัวข้าพเจ้าเอง หรือเป็นโดยวงจรที่ยังไม่มีผู้ใดได้ลองทำจริงๆ อย่าไปสนเลยว่าผมทำวงจรอะไร เอาเป็นว่าท่านๆนั้นเป็นผู้มีโอกาสอยู่ในวงการที่สะดวกกว่าผมเป็นไหน บอกที่ซื้อชุดสำเร็จรูปมาทีครับ จะได้ตีตู้ซะทีอยากอวดแต่ไม่มีอะไรให้อวดเลย ร้านอาคเนย์มีมั้ยเนี่ย ว่าจะโทรไปก็ไม่มีเบอร์ จะซื้อของเมก้าเทคเป็นตัวเลือกสุดท้ายหากมันไม่มีดีกว่านี้ ใครเคยใช้บ้างของใครก็ได้แนะนำหน่อย Cheesy

Batista
member
*

คะแนน3

« ตอบ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2007, 06:39:06 PM »

Sad Roll Eyes
Batista
member
*

คะแนน3

« ตอบ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2007, 06:40:38 PM »

Grin
Batista
member
*

คะแนน3

« ตอบ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2007, 06:43:18 PM »

Cheesy
Apisit
member
*

คะแนน21

« ตอบ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2007, 06:55:41 PM »

ชุดสำเร็จดีกว่ามั้งท่าน Batista  ร้านอมรใน ซอยทิพวารีพันกว่าและ สองพันนิดๆครับ Tongue

ความดีไม่มีขาย...อยากได้...ทำเองครับ
Batista
member
*

คะแนน3

« ตอบ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2007, 07:51:03 PM »

ต้องการแค่ lpf+pre Grin จากรูปเสร็จหมดแล้ว ชุดสำเร็จดังสู้ผมไม่ได้ วัดมาแล้ว ต้องการแค่ที่บอก
aungdoy
member
*

คะแนน4

« ตอบ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2007, 08:32:56 PM »

ต้องการแค่ lpf+pre Grin จากรูปเสร็จหมดแล้ว ชุดสำเร็จดังสู้ผมไม่ได้ วัดมาแล้ว ต้องการแค่ที่บอก
ถ้าจะสั่งซื้อ ติดต่ออาคเนย์ครับคิดว่ามี แต่ถ้าจะไปเลือกหาเอง มีหลายที่ครับ นัฐพงษ์  ประกิตฯ  อมร ฯลฯ
อ้อ แบบสั่งซื้อรู้สึกว่าจะมีที่แฮนด์บุ๊คส์อีกที่ด้วยครับ  ไม่ได้โม๊  Grin Grin  ไม่ได้ค่าโฆษณาด้วย  Grin Grin อีกที

ประสบการณ์มิได้มากมาย  แต่จริงใจที่จะแบ่งปัน
Batista
member
*

คะแนน3

« ตอบ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2007, 08:42:08 PM »

Cheesy ท่านครรับผมเด็กบ้านนอกครับใครมีเบอร์ร้านก็บอกเลยนะครับ ร้านใครโดนลงจ่ายค่าโฆษณาให้ด้วยเด้อออออออออออออออ Cheesy
Batista
member
*

คะแนน3

« ตอบ #8 เมื่อ: มีนาคม 01, 2007, 08:28:58 AM »

ผมทำอันเนี้ยคิดว่าน่าจะเวิร์ค มีท่านนึงลงให้ดูเป็นกรณีศึกษาเฉยๆในบอร์ดเก่าครับ
Batista
member
*

คะแนน3

« ตอบ #9 เมื่อ: มีนาคม 01, 2007, 03:44:40 PM »

ท่านครับแล้ววงจร เบสบูสของฟิวเจอร์คิตนะครับมันบูสแต่เบสตามชื่อหรือเปล่าครับ ชุดละ 125บาทเองครับ ซื้อมาแล้วเอาเอาพุตของวงรช๊อตเเป็นโมโนแล้วความเป็นสเตอริโอจะหายหรือเปล่าครับ คือช๊อตกันแล้วต่อเข้าแอมที่ผมทำอยู่เลยได้มั้ยครับ
Batista
member
*

คะแนน3

« ตอบ #10 เมื่อ: มีนาคม 01, 2007, 07:06:16 PM »

ท่าน puy 1248 เมก้าเทคซับของท่านนั้นเป็นอย่างไรบ้างครับ Roll Eyes
Batista
member
*

คะแนน3

« ตอบ #11 เมื่อ: มีนาคม 02, 2007, 09:13:09 AM »

Sad ขอถามครับ
1. คือเรื่องวงจรกรองความถี่ต่ำครับ คือผมจะซื้อครับ และที่อินพุตทั้งซ้าย ขวาก่อนเข้าสู่ออปแอมมันจะต่อ อาร์ 33 - 47 เคโอมครับ สัญญาณที่ผมป้อนให้กับวงจรเป็นสัญญาณจากคอมพิวเตอร์ ปรากฎว่าสัญญาณที่ผมป้อนโดนดรอปไปหมดเลยครับ สาเหตุการที่เค้าต่ออาร์ก็เพื่อคงความเป็นสเตอริโอของเสียงก่อนเข้าวงจรครับ เพราะฉะนั้นผมควรจะมีปรีใช่หรือเปล่าครับ
2. ถ้าใช่ผมไปเจอวงจรของฟิวเจอร์คิตราคาถูกมากๆ 125 บาท เขียนว่าเบสบูส สเตริโอเข้าใจว่าสัญญาณที่ออกจากวงจรนี้จะเป็นเบสทั้งสิ้นหรือเปล่าก็ไม่ทราบแน่ ส่วนประกอบของวงจรนี้ประกอบด้วย 741 ข้างละตัวแยกซ้ายขวา อินพุตของไอซีมีอาร์ 1 เค รอบๆรายล้อมไปด้วยอาร์ ซี เกือกม้าจนถึงเอาท์พุตครับ ขอเรียกว่าเป็นวงจรปรีเบสแล้วกันครับ ใช่หรือเปล่าครับ
3.แล้วหากเอาเอาท์พุตของ เบสบูสวงจรนี้มาช๊ตเป็นโมโนแล้วเนี่ยที่อินพุตจะไม่เสียความเป็นสเตอริโอใช่มั้ยครับ
4.วงจรเบสบูสนี้ถ้าหากผมจะเอาไปใช้เนี่ย ต่อตรงกับ ชุดแอม 1943+5200 ของผมที่ได้จากในบอร์ดซึ่งมี 741 อยู่อีกตัวจะได้หรือเปล่าครับเนื่องจากว่าเวลาผมต่อตรงจากซาวน์การ์ดช่องซับเอาท์เนี่ยที่เบสความถี่ 90-120 เฮิร์ต ก็เสียงดังอยู่หรอกครับท่าน แต่พอลองลดความถี่ลงเสียงก็เบาลงเรื่อยๆครับ ค้องการแค่ 50 เฮิร์ต ดอกซับก็ไม่ตอบสนองเท่าไหร่ ผมก็เลยเร่งสัญญาณปรีแอม(ในโปรแกรมวินแอมป์) ขึ้นจนสุดก็ปรากฎว่าเป็นที่น่าพอใจครับ แต่หากเร่งแล้วเนี่ยต่อกับลำโพงชุดอื่นไม่ได้เลยครับมันพร่าแตกหมดครับ(ปกติทุกเครื่องครับหากเร่งจุดนี้สูงๆ)
5. สรุปคำถามของผมเนี่ยความต้องการของผมจริงๆคือต้องการขยายสัญญาณจากซาวการ์ดเพื่อ
5.1 ป้อนให้กับ แอม (ในกรณีต่อตรง จากซาวการ์ด >> ขยายสัญญาณจากซาวการ์ด >>> เพาเวอร์แอม 1943+5200 ) )
5.2 และหรือวงจรซับวูปเฟอร์(จากซาวการ์ด >> ขยายสัญญาณจากซาวการ์ด >>> วงจรปรับแต่งความถี่ >>> เพาเวอร์แอม 1943+5200 )ที่กำลังจะซื้อใช่หรือเปล่าครับ
sukyone
วีไอพี
member

คะแนน54

DIY Never Die.....

sukprasit2000@yahoo.com
« ตอบ #12 เมื่อ: มีนาคม 02, 2007, 11:22:33 AM »

ลองดูวงจรนี้ครับ

http://sound.westhost.com/project48.htm
ผมทดลองแล้ว เสียงที่ได้ถือว่าผ่านครับ เบสลงได้ลึกมากๆ
จนถึง Sub Sonic เลย

ใช้  R1 R2 ค่า33- 47 K เพื่อรวมสัญญาณก่อนเข้าขยาย( ผมรวมทั้ง 5.1 ch )
ยังไม่เสียสัญญาณของแต่ละ Ch เลยครับ
แต่ต้องเพิ่ม Gain โดยเพิ่มค่า R6 R9 เป็น 200 K

........ยินดีที่ได้รู้จักครับ........
Mr.Q
member
*

คะแนน2

« ตอบ #13 เมื่อ: มีนาคม 02, 2007, 02:01:46 PM »

In-Put L-in กับ R-in ก่อนBuffer ควรต่อ C. coupling และ R. ไว้ด้วยครับ เนื่องจาก Sound Card มี Out-Put Impedance ค่อนค่างตำครับ
Batista
member
*

คะแนน3

« ตอบ #14 เมื่อ: มีนาคม 02, 2007, 02:27:26 PM »

ลองดูวงจรนี้ครับ

http://sound.westhost.com/project48.htm
ผมทดลองแล้ว เสียงที่ได้ถือว่าผ่านครับ เบสลงได้ลึกมากๆ
จนถึง Sub Sonic เลย

ใช้  R1 R2 ค่า33- 47 K เพื่อรวมสัญญาณก่อนเข้าขยาย( ผมรวมทั้ง 5.1 ch )
ยังไม่เสียสัญญาณของแต่ละ Ch เลยครับ
แต่ต้องเพิ่ม Gain โดยเพิ่มค่า R6 R9 เป็น 200 K

ท่านครับไม่มีลายทองแดงหรือครับท่าน ถ้ามีกรุณาลงให้ด้วยนะครับ

ขอบคุณทุกท่านที่เสียสละเวลาอันมีค่า Cheesy
Batista
member
*

คะแนน3

« ตอบ #15 เมื่อ: มีนาคม 02, 2007, 02:36:22 PM »

คุณสุกี้ครับ ผมไม่สามารถมองวงจรช่วงที่เป็น วีอาร์ และโวลุ่มครับ เพราะไม่รู้ว่าจเอายังไงครับไม่รูจักเลยว่าจะโยงยังไง ตรงจุด CW ในรูวงจรที่ให้มาน่ะครับมีเส้นประเท่านั้น งง เลยครับ ขอทีนะครับผมว่าท่านอื่นคงมีต้องการบ้าง ครับหรือจะมีข้อต่รองก็ลองมานะ  Huh?
sukyone
วีไอพี
member

คะแนน54

« ตอบ #16 เมื่อ: มีนาคม 02, 2007, 02:39:02 PM »

มันเป็น VR 2 ชั้นครับ ครับ
ต่อปกติเหมือ Volume ทั่วไป

........ยินดีที่ได้รู้จักครับ........
Batista
member
*

คะแนน3

« ตอบ #17 เมื่อ: มีนาคม 02, 2007, 03:43:15 PM »

คุณ สุกี้ ครับ ผมไม่ต้องใช้เบสบูสแล้วใช้มั้ยครับทำวงจรที่คุณให้ก็โอเคใช่มั้ย ก็ยังอดสงสัยว่าสัญญาณจากซาวการ์ดของผมมันจะผ่านอาร์ขนาดนั้นได้หรือเปล่าครับ ยังกล้าๆกลัวครับ เพราะที่กล้าก็เห็นว่าออปแอมอัตราการขยายเป็นอนันต์ครับที่กลัวก็กลัวว่าสัญญาณจะมาไม่ถึงครับ
คุณ kan ครับ
"จากรูปที่คุณให้มา จะขยายน้อยมาก เนคาทีฟฟีสเบรคต่อตรงๆเลย ถ้าอยากให้แรงตัดออกใส่R หรือVR แทนก็ได้ R1K จะขยายประมาณ1เท่า ถ้าตัดออกเลยจะขยายเต็มที่ ขายภาคต้นๆ อย่าให้ขยายมาก โอกาศสัญญานรบกวนสูง ควรขยายภาคหลังสุดให้แรง และที่ POWER ต้องมี VR ปรับด้วย "
ไม่เข้าใจครับส่วนไหนครับแต่ช่างเถอครับหากพูดถึง LPF ชุดนั้นไม่อยากยุ่งแล้วครับ สนใจที่ท่านพูดเกี่ยวกับ POWER ครับ ไมทราบว่าเกี่ยวกับแอมหรือเปล่า  ส่วนที่ท่านบอกว่า "ที่ ขายภาคต้นๆ อย่าให้ขยายมาก โอกาศสัญญานรบกวนสูง" เนี่ยหมายถึงพาวเวอร์แอมใช่หรือเปล่าครับ
Batista
member
*

คะแนน3

« ตอบ #18 เมื่อ: มีนาคม 02, 2007, 03:47:47 PM »

ท่นครับที่ถามเพราะอยากได้อย่างที่ต้องการ ที่ย้ำถามเพื่อความแน่ใจครับเพราะผมทำวงจรลำบากมากๆครับ เห็นท่านๆแนะนำเรื่องการทำแผ่นวงจรโดยใช้ดรายฟิล์ม ที่แถบบ้านนี้ไม่มีขายครับแกะมือ สว่านเจาะปรินท์ก็ไม่มีใช้มือนั่งหมุนจนนิ้วด้านครับกว่าจะได้แต่ละรู วงจรที่แล้วรูยิปเลย คิดแล้วท้อตรงนี้ครับท่าน  Cry ขอความเห็นใจด้วยนะครับ Cry
sukyone
วีไอพี
member

คะแนน54

« ตอบ #19 เมื่อ: มีนาคม 02, 2007, 04:07:28 PM »

ผมใช้ปริ้นไข่ปลา( ปริ้นอเนกประสงค์ )ในการทดลองนี้ครับ ( เรื่องของเรื่องก็คือขี้เกียจทำปริ้นนั่นแหละ )
ส่วนใหญ่ที่เห็นเขาเล่นๆก็จะเป็นปริ้นแบบนี้มากกว่า
นอกจากจะทำเพื่อขาย

ไอซีก็ใช้ ซอคเก็ต เพื่อที่จะได้ถอดออกเปลี่ยน
หรือบัดกรีโดยที่ไอซีไม่เสีย หรือว่าขาหัก

วงจรที่ให้ไปก็โอเคแล้วครับ ราคาอุปกรณ์คิดว่าไม่ถึงร้อย
ไอซีตัวละ 15  - 20 บาท

ผมก็ต่อจากซาวการ์ดคอมเหมือนกันครับไม่มีปัญหา

sukyone
วีไอพี
member

คะแนน54

« ตอบ #20 เมื่อ: มีนาคม 02, 2007, 04:11:55 PM »

DIY 
มีความสุขที่ได้ทำครับ
 ดูปริ้นไข่ปลาที่ผมพูดถึงที่ลิงค์นี้ครับ
http://cs2000.cogia.net/webboard/show.php?Category=it&No=296&page=1

Batista
member
*

คะแนน3

« ตอบ #21 เมื่อ: มีนาคม 05, 2007, 05:47:50 PM »

คุณสุกี้ คิดดูก่อนนะแต่ทำแน่

ท่านทั้งหลาย หากต้องการให้ภาคปรีของแอมที่อยู่ในชุดที่ผมทำ (ที่อินพุตของชุด 1943 + 5200 ใครก็ได้ช่วยตั้งชื่อวงจรนี้ที) ที่ประกอบด้วย 741 เป็นหลัก เปลี่ยนอาร์ซีค่าเท่าไหร่ดีครับ ในรูปที่ให้ดูข้างล่างนี่เป็นช่วงปรีที่ใช้ แต่ที่ทำเป็นอีกลายน่ะ อันนี้เวอร์ชั่น 2 ของบอร์ด ผมทำเวอร์ชั่น 3 อยู่
bkk
member
*

คะแนน0

« ตอบ #22 เมื่อ: มีนาคม 06, 2007, 01:27:48 PM »

Angry Coolคุณsukyone ครับชุดที่ทำสำเร็จแล้วใช้งบประมาณเท่าไรครับพี่พอมีขายใหมครับอยากลองใช้ดูบ้างครับด่วน Angry Cool
puy1248
member
*

คะแนน0

puy1248@hotmail.com
« ตอบ #23 เมื่อ: มีนาคม 07, 2007, 06:11:12 PM »

ท่าน puy 1248 เมก้าเทคซับของท่านนั้นเป็นอย่างไรบ้างครับ Roll Eyes
ไม่ได้เล่นเนตนาน อิอิ คือแบบว่า ต่อเอาสัญญาณจากโน๊ตบุคเข้าเลยเนี่ย มันไม่ลงต่ำเท่าไรน่ะ ต้องผ่านปรีแล้วต่อน่ะถึงดี
golf
member
*

คะแนน5

speed1kob@hotmail.com
« ตอบ #24 เมื่อ: มีนาคม 08, 2007, 08:17:04 PM »

วงจรที่คุณ sukyone ลงนั้นผมก็ใช้อยู่หลายปีแล้วคับ เสียงดีใช้ได้เลยครับ มาถึงตอนนี้ผมก้ยังใช้อยู่ ต่อกับคอม
 5.1 CH เช่นกันเสียงกระหึ่มพอสมควร ลองสร้างกันดูครับแล้วจะติดใจ
Batista
member
*

คะแนน3

« ตอบ #25 เมื่อ: มีนาคม 13, 2007, 12:17:15 AM »

เสร็จซะที  Grin
Batista
member
*

คะแนน3

« ตอบ #26 เมื่อ: มีนาคม 13, 2007, 10:39:55 AM »

เหนือความคาดหมายในทุกๆอณูเสียง ชื่นใจ DIY นี้เป็นเครื่องแรก ตอนแรกทำเสร็จว่าจะขาย แหมขายไม่ลง รักมันแล้วหละครับท่านผู้ชม ปล้ำอยู๋ 2 เดือน เฮ้อ... Embarrassed
kapi
member
*

คะแนน1

« ตอบ #27 เมื่อ: เมษายน 19, 2007, 07:31:12 PM »

สรุปแล้วซื้อวงจรสำเร็จเหรอครับ แล้วตกชุดละเท่าไร ผมก็กำลังหาๆวงจรแบบนี้อยู่ครับ ผมอยู่เชียงใหม่หาไม่ได้เลยไปถามร้านไหนๆก็ไม่มีเศร้า ถ้าสั่งซื้อรวมทั้งค่าวงจร และ ค่าขนส่งตกที่ราคาเท่าไรครับ

เครื่องเสียงที่ดีไม่จำเป็นต้องเสียงดัง แต่ เครื่องเสียงที่ดังจำเป้นต้องเสียงดี
Batista
member
*

คะแนน3

« ตอบ #28 เมื่อ: เมษายน 19, 2007, 10:16:12 PM »

ราคาหนาๆวครับ เมื่อรวมค่าส่งขายต่อเอามั้ย350รวมค่าส่งด้วยเพราะว่าซื้อปรีรถยนต์คุ้มกว่ามากครับ Cool
หน้า: [1] 2   ขึ้นบน
  พิมพ์