รบกวนถาม2เรื่องครับ canon mp145
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 15, 2024, 03:25:39 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนถาม2เรื่องครับ canon mp145  (อ่าน 3310 ครั้ง)
maazaakii
member
*

คะแนน0

« เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2010, 11:38:38 AM »

1. ถามเกี่ยวกับการสแกนซีรอคครับ เราจะปรับความเข้มของสียังไงครับ คือแบบว่าซีรอคขาวดำ-สี จะปรับให้มันเข้มขึ้น หรืออ่อนลงยังไง

2. ปริ้นภาพสีแล้วสีมันออกมาโทนสีแดงครับ มีคนเค้าบอกว่าเป็นเพราะสีฟ้าไม่ออก ให้นำไปจุ่มน้ำอุ่น ผมทำแล้ว เชคดูแล้วด้วยการสั่งปริ้น ภาพออกมาเป็นปกติดี
แต่เป็นเส้นลายๆ ภาพไม่ชัดเท่าที่ควร แต่ปริ้นได้แค่ 2-3 ภาพเท่านั้น ภาพต่อไปก็ออกมาโทนสีแดงเหมือนเดิม
- ผมกะว่าจะซื้อตลับสีใหม่ ราคามันประมาณเท่าไรครับ เครื่องผมติดแทงค์นะครับ
- ถ้าเปลี่ยนตลับแล้ว ผมต้องเปลี่ยนแทงค์ใหม่ด้วยไหม กลัวว่าสีมันจะปนกัน ถ้าซื้อแทงค์มาเปลี่ยนใหม่ราคาแทงค์เปล่าเท่าไรครับ
เห็นมีคนบอกว่า ตลับที่ใช้ตามร้านทั่วไป มันไม่ใช่ตลับแท้ครับ
ไปให้ที่ร้านเปลี่ยนเฉพาะตลับสี เค้าคิดราคาเท่าไรครับ หรือไปซื้อตลับแท้มาแล้วให้เค้าเจาะรูดีครับ

whitecrow
Full Member
member
**

คะแนน32

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2010, 02:13:31 PM »

1.ปรับสีไม่ได้นะครับเพราะว่าเวลาถ่ายเอกสารจะเป็นระบบประหยัดน้ำหมึกของ Canon น่ะครับเลยจะทำให้เวลาถ่ายออกมาสีจะจืดลงจากต้นฉบับน่ะครับ
2.ถ้าจะเปลี่ยนตลับใหม่จะอยู่ที่ราคา 7-900 บาทแล้วแต่ร้านนะครับ ส่วนจำเป้นต้องเปลี่ยนแท้งค์มั้ย ไม่จำเป็นครับผม mp145 จะใช้ได้2เบอร์ตลับนะครับคือ 831 กับ 41 สำหรับสี ถ้าดำจะเป็น 830 และ 40 เบอร์83 นั้นจะเป็นรุ่นประหยัดน่ะครับ คือน้ำหมึกจะน้อยฟองน้ำจะสั้น ราคาจะถูกว่าเบอร์4 ถ้าต้องการแบบติดแท้งค์ดีๆแนะนำให้ลองดู epson น่ะครับ
tum2529
member
*

คะแนน2

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2010, 10:08:51 AM »

1.ปรับสีไม่ได้นะครับเพราะว่าเวลาถ่ายเอกสารจะเป็นระบบประหยัดน้ำหมึกของ Canon น่ะครับเลยจะทำให้เวลาถ่ายออกมาสีจะจืดลงจากต้นฉบับน่ะครับ
2.ตลับเดิมก็น่าจะใช้ได้นะคับ ลองดูที่สายส่งน้ำหมึกครับ หมึกไหลใหม ลองเอาสลิ้งดูดหมึกมาเติมที่ตลับดูครับ เติมทุกสี เพราะถ้าหมึกไม่มีในตลับ มันจะไม่ดูดหมึกจากแทงค์ ถ้าดูดก็อาจไม่ดีพอ ทำหั้ยสีออกมาเป็นเส้น แล้วเสียบสายส่งหมึกเข้าอีกที รุ่นนี้ผมว่าตลับทนอยู่นะคับ ลองดูคับ ถ้าไม่ได้ค่อยซื้อใหม่ ถ้าเป็นเบอ 41 จะทนกว่า 831 แต่อาจจะแพงหน่อยคับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์