บอร์ดมอสเฟต อยากเปลียนมาใช้ TR

บอร์ดมอสเฟต อยากเปลียนมาใช้ TR

(1/1)

kitti:
 :( ผมอยากทราบว่าบอร์ดนี้จะใช้ TR แทน มอสเฟต ได้ไหมครับ
ต้องเปลี่ยนแปลงอะไรบ้างครับ.. ไม่ม่วงจรดูครับ..ซื้อไว้นานแล้วอ่ะ...
 :D :D

หน่อย CB 245CH9:
 :(    น่าจะใด้นะครับแต่คงต้องเพิ่มTRขับกระแส

apirain:
ได้ครับ 
  โดยการ ปลด zener diode 1n4742a  ออก  แล้วใส่ 1n4148 แทนเข้าไป
ใช้ MJ 15003 แทน 2sk 134
ใช้ MJ 15004 แทน 2sJ  49
ใช้  ไฟ+- ประมาณ 45  V   

แต่ transistor dif  ต้องศึกษาจาก หลายวงจร ของ NPE  รุ่นเก่า ๆ   ผมไม่มีข้อมูล
ไม่แนะนำ  เพราะ วงจร ห่วย  เป็นห่วง ลำโพงไหม้
วงจร เป็น วงจรที่จัดการขยายแบบ พื้นฐานง่ายๆ

kitti:
 :D
ขอบคุณครับ ทั้งสองท่านที่ให้ข้อมูล  สรุปแล้วผมจะเปลี่ยนมาใช้วงจร
ที่สมาชิกส่วนใหญ่ใช้กันในปัจจุบันดีกว่า ...เช่น TR07 หรือ ที่พี่น้อย
แนะนำ เป็นต้น... :D อีครั้งครับ

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ