Samsung ภาพหดด้านข้าง
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 14, 2024, 10:44:39 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: Samsung ภาพหดด้านข้าง  (อ่าน 2364 ครั้ง)
jaisard
member
*

คะแนน0

« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2010, 09:46:02 PM »

หาวงจรไม่ได้ขอความช่วยเหลือหน่อยครับ .Samsung Sync master 997MB

ภาพหดด้านข้าง ทั้ง2ด้านประมาณข้างละ2นิ้ว ปรับภาพ ยืด-หด ด้านข้างไม่ได้ไม่มีผล เปลี่ยน TR HOR ก็ไม่หาย ตรวจดูโย๊คก็ปกติ help!!!

Golffy
member
*

คะแนน0

« ตอบ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2010, 12:35:45 AM »

ลองเช็ค tr ที่คุม size ดู 
jaisard
member
*

คะแนน0

« ตอบ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2010, 08:41:02 PM »

หลังจากหยุดตรุษจีนไปหลายวัน ก็มาเริ่มซ่อมต่อ ขอบคุณท่าน Golffy ที่ตอบเหมือนตาเห็น ผมก็ได้ไปไล่หา tr
อย่างที่คุณบอก แต่ก็ไม่รู้ว่าตัวไหนเลยอาศัยดูระหัส ของ HorOut = Q490 เป็นหลัก ไล่เช็คดูทรานซิสเตอร์ที่ขึ้นต้นด้วย Q4-- ไปเจอ Q411 ( เบอร์ c 945B) มันช๊อตครับ โชคดีครับวัดไม่กี่ตัวก็เจอตัวเสียเลย  ก็จัดการเปลี่ยน ไปเจออะไหล่ที่เก็บไว้มีเบอร์  C945 อยู่หลายตัว. แต่ไม่มีลงท้าย ดูที่ECG มันก็ใช้รหัส เดียวกัน
  ไม่ทันได้วัดตำแหน่งขา นำไปใส่ทดลองเปิดเครื่อง ควันขึ้น ฉุยๆๆ. เฟทเสียไปทันที่1ตัว ตรวจเช็ค c945 และ
c 945Bที่บอร์ดระบุ .. ตำแหน่งขา B -C มันไม่ตรงกัน  เลยจัดการไขว้ขา B-C  เปลี่ยนเฟท ใช้ได้เหมือนเดิมครับ ถ้าเรารอบคอบกว่านี้คงไม่เสียเฟท...ขอบคุณท่าน Golffy มากครับ  เยี่ยมมาก
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์