เครื่อง Restart ตลอด หลังจากลงโปรแกรม เป็นเพราะอะไรครับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 07, 2024, 02:26:52 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เครื่อง Restart ตลอด หลังจากลงโปรแกรม เป็นเพราะอะไรครับ  (อ่าน 5565 ครั้ง)
jub1964
member
*

คะแนน0

jub1964@hotmail.com
« เมื่อ: ตุลาคม 11, 2007, 06:26:39 PM »

ผมเพิ่ง Formatt เครื่อง เมื่อวันจันทร์ที่ 8 ตค. ใช้ Windows XP Service Pack 2 แล้วก็เลยค่อยๆ ลงโปรแกรมที่จำเป็นต้องใช้ไปทีละโปรแกรม เช่น MS Office และโปรแกรมพื้นๆ ง่ายๆ แล้วก็ไมได้ได้ลงโปรแกรมอะไรอีก ก็ใช้งานปกติดี พอมาวันนี้ 11 ตค. กะว่าจะลงโปรแกรม Alcohol 120% เอาไว้เขียนแผ่น CD เล่นๆ   (ลงโปรแกรมจากแผ่นรวมโปรแกรม) ระหว่างที่เครื่องกำลัง Install จวนจะเสร็จแล้วเครื่องก็ Restart เลย   สังเกตุดูว่าเครื่อง Run ไปจนถึง Logo Windows ขึ้นมา ก็จะ Restare ใหม่ ผมก็ลองสังเกตุดู ก็เป็นอย่างนี้สิบๆ รอบ เลยเซ็งแล้วครับขี้เกียจ Formatt ใหม่ เคยเป็นมาครั้งหนึ่งแล้วครับตอนลงแผ่น MS Office 2003 ลงไม่เสร็จก็ Restart ผมอยากทราบว่าเป็นเพราะสาเหตุอะไรครับแล้วมีวิธีแก้ไขอย่างไรครับ 
- อายุเครื่องประมาณ 2-3 ปี Ram 256 ทุกอย่าง OnBoard
- แผ่นโปรแกรมรวมแผ่นนี้นำไปลงเครื่องอื่นก็ผ่านปกติ
- เครื่องก็ไม่ได้ต่อ Internet ไม่เคยลงเกมส์ หรือโปรแกรมแปลกๆ อะไร
- ใช้งานแต่ MS Office เป็นหลัก
- โดนไวรัสหรือป่าวครับ
- ทำไรถึงลงโปรแกรม Alcohol ไม่เสร็จสมบูรณ์ครับ
ผมขอรบกวนสอบถามด้วยนะครับ ขอบคุณครับ
วัชรชัย

yut777
member
*

คะแนน0

« ตอบ #1 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2007, 07:41:35 PM »

ลอง Boot เข้า Safe Mode ดูครับโดยการกด F8  ถ้าเข้า Safe Mode ได้ก็น่าจะเป็น Driver หรือโปรแกรมตัวไดตัวหนึ่งมีปัญหา แต่ถ้าเข้า Safe Mode ไม่ได้ Restart อีกก็น่าจะมาจาก Hardware ตัวใดตัวนึงแล้วครับ
JUB
Full Member
member
**

คะแนน81

« ตอบ #2 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2007, 11:30:40 PM »

RAM น้อยไป และ อาจมีปัญหาด้วย ถอด ram มาถูด้วยยางลบดู hard ware แต่ละเครื่องไม่เหมือนกันบางที่ ลงเครื่องอื่นผ่าน มาลงอีกเครื่องไม่ผ่านก็มี
ผมเคยเจออาการนี้ตอนลง Mcafee อยู่ดีๆเครื่องก็ดับวูบ ไฟก็ไม่ตกเพราะใช้ UPS พอเปิดเครื่องใหม่ก็เข้า windows ไม่ได้แล้ว restart ตลอด
โหมดไหนๆก็เข้าไม่ได้ สุดท้ายก็ต้องลงใหม่ Angry
jub1964
member
*

คะแนน0

jub1964@hotmail.com
« ตอบ #3 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2007, 06:26:05 PM »

ขอบคุณครับเพื่อนๆ พี่ๆ ที่เข้ามาตอบปัญหา ผมว่าน่าจะเกิดจากผมใช้ Windows XP เวอร์ชั่นใหม่เกินไปครับ ลอง Format อีกครั้งและลง Windows XP รุ่นก่อนๆ แล้วหาโปรแกรมเวอร์ชั่นต่ำๆ ลง ตอนนี้เครื่องยังใช้งานต่อไปได้ครับ ไม่ Restart อีก
ขอบคุณครับ
วัชรชัย
winai4u-LSV team
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน673

« ตอบ #4 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2007, 07:19:10 AM »

CPU Clock speed เท่าไรก็ไม่บอกมาด้วย  Tongue แรม 256 ถือว่าอยู่ในเกณฑ์รับได้ และยิ่งใช้แค่งานออฟฟิต ไม่น่ามีปัญหาครับ

CPU ของ AMD หรือเปล่าครับ ถ้าใช่อาจจะเป็นปัญหาทาง Hardware ครับ โดยเฉพาะเมนส์บอร์ด ที่เคยเจอมาครับ

แต่ถ้าเป็น Intel ก็ไม่ควรมองข้ามเหมือนกันครับแต่ปัญหาคล้าย ๆ AMD มันจะไม่ค่อยเจอเท่าไร

ในเครื่องมีแรมกี่แถวครับ ลองถอดออกแล้วทำความสะอาดก่อนโดยใช้ยางลบดินสอ ลบ ๆ ถู ๆ ตรงซี่ทองแดงของแรมก่อนครับแล้วใส่เทสลองใช้งานดูครั้งละแถวครับ หรือลองเอาแรมตัวอื่นมาเปลี่ยนลองใช้งานดู

ถ้ายังเป็นอยู่ ลองหา Power supply ตัวอื่นมาเปลี่ยนดูครับ(ไฟอาจจะไม่พอก็เป็นไปได้ครับ)
ในส่วนของอุปกรณ์ตัวอื่น(ถ้ามี) เช่น Internal modem , การ์ดแลน ให้ลองถอดออกให้หมดก่อน แล้วลองใช้งานดู ถ้าใช้งานได้ดีไม่มีปัญหาก็ ลองใส่กลับที่เดิม ทีละชิ้น ๆ แล้วลองใช้งานดูใหม่ครับ

หรือไม่ก็ท้ายสุด ลองลงเป็น WindowsXP SP1 ดูครับผม

JUB
Full Member
member
**

คะแนน81

« ตอบ #5 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2007, 11:30:53 AM »

CPU Clock speed เท่าไรก็ไม่บอกมาด้วย  Tongue แรม 256 ถือว่าอยู่ในเกณฑ์รับได้ และยิ่งใช้แค่งานออฟฟิต ไม่น่ามีปัญหาครับ

CPU ของ AMD หรือเปล่าครับ ถ้าใช่อาจจะเป็นปัญหาทาง Hardware ครับ โดยเฉพาะเมนส์บอร์ด ที่เคยเจอมาครับ

แต่ถ้าเป็น Intel ก็ไม่ควรมองข้ามเหมือนกันครับแต่ปัญหาคล้าย ๆ AMD มันจะไม่ค่อยเจอเท่าไร

ในเครื่องมีแรมกี่แถวครับ ลองถอดออกแล้วทำความสะอาดก่อนโดยใช้ยางลบดินสอ ลบ ๆ ถู ๆ ตรงซี่ทองแดงของแรมก่อนครับแล้วใส่เทสลองใช้งานดูครั้งละแถวครับ หรือลองเอาแรมตัวอื่นมาเปลี่ยนลองใช้งานดู

ถ้ายังเป็นอยู่ ลองหา Power supply ตัวอื่นมาเปลี่ยนดูครับ(ไฟอาจจะไม่พอก็เป็นไปได้ครับ)
ในส่วนของอุปกรณ์ตัวอื่น(ถ้ามี) เช่น Internal modem , การ์ดแลน ให้ลองถอดออกให้หมดก่อน แล้วลองใช้งานดู ถ้าใช้งานได้ดีไม่มีปัญหาก็ ลองใส่กลับที่เดิม ทีละชิ้น ๆ แล้วลองใช้งานดูใหม่ครับ

หรือไม่ก็ท้ายสุด ลองลงเป็น WindowsXP SP1 ดูครับผม

เขาใช้ VGA on board นะซิครับ มันก็ต้องไปแบ่งแรมจากระบบมาอีก ผมก็คิดว่ามันน่าจะน้อยไป  Smiley
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์