ช่วยหน่อย ลง windows แล้วเครื่องค้าง เป็นเพราะMain Boardหรือเปล่า
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 15, 2024, 01:46:05 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยหน่อย ลง windows แล้วเครื่องค้าง เป็นเพราะMain Boardหรือเปล่า  (อ่าน 22955 ครั้ง)
palmy88
member
*

คะแนน0

« เมื่อ: มีนาคม 20, 2008, 01:24:01 AM »

ลง windows แล้วเครื่องค้าง เป็นเพราะMain Boardหรือเปล่า
ผมเพิ่งเอาMain Board ไปซ่อมที่ร้านมาและเปลี่ยน  cpuใหม่ พอผมมาประกอบแล้วเปิดเครื่อง มันเข้า windows ได้บ้างไม่ได้บ้าง แล้วก็ค้างไปเลยต้องกด Restart แล้วก็เปิดมันก็เหมือนเดิม ผมก็เลยลง windowe ใหม่ แล้วก็ลงไม่ผ่านสักที ลง 10 กว่ารอบ ก็ค้าง
  ล่าสุดโทรไปที่ร้าน ร้านแนะนำให้เปลี่ยน power supply เปลี่ยนแล้วอาการเหมือนเดิม
ทีนี้ผมเลยยกไปที่ร้านให้ร้านเช็คดู ผ่านไป 2 วันร้านโทรมาว่า cpu เสีย ! ต้องเปลี่ยนใหม่ ก็เพิ่งเปลี่ยนใหม่อ่ะ แต่เป็นมือ2 นะ ผมล่ะปวดหัวเลยควรทำไงดีครับ

พอดีไปเอาคอมกลับมาแล้ว มาเปิดที่บ้าน อ้าว! บูตเข้า window ได้เฉยเลยทั้งๆที่ก่อนหน้านี่ บูตแล้วค้างตลอด และที่ร้านซ่อม M/B บอกว่า เป็นที่ cpu เสีย  ผมก็เลยลง โปรแกรมใช้งานเรียบร้อย ก็ไม่เป็นไร ทดลองใช้งาน ดูประมาณ ชั่วโมงกว่า ก็ปกติ แปลกจริงๆคิดในใจ แต่ลองเล่นเกม มันจะcpu 100%  ที่นี้อ่ะ ค้างเลย เกมที่เล่น สนุกเกอร์147  เลยต้องกดRestart เปิดมาใหม่ ก็ใช้งานปกติ แต่พอใช้งาน cpu 100% มันค้างทันที ไม่จะเป็นโปรแกรมอะไร ที่ใช้งาน cpu หนักๆมันจะค้าง  ผมละงง ควรทำไงดี หรือว่าต้องเปลี่ยน cpu อย่างเดียว
ผมลืมบอก spec มันเก่ามากๆ
cpu p4 1.5(ตัวที่ซื้อมา มือ2 มาใส่ ที่ร้านซ่อม M/b ยืนยันว่าเสีย )
m/b apolo p4x266 socket 423
ram 128/266
h/d seagate 40gb
vga Geforce2mx 32mb 4x
supply 450wat/ถูกๆ380บาท(ที่ร้านซ่อม m/b แนะนำให้เปลี่ยน)

ที่ผมอยากถามคือ
1.อาการที่ผมบอกไป เป็นที่ cpu ใช่ไหม(รัน100%แล้วค้าง) หรือ M/b
2.ถ้าต้องเปลี่ยน จะใช้ cpu รุ่นใดใส่M/B socke423ได้ บ้างเพราะที่เชียงใหม่หาcpu 423 ยากมากๆ
3.ร้านซ่อมแนะนำว่าให้หาตัวแปลง จาก 478 เป็น 423 เพราะ423หายากให้ใช้ cpu 478มาใส่เอา มีไหมครับ
คือผมอยู่เชียงใหม่ไม่รู่ว่าจะไปหาที่ไหนอ่ะ

drdr61♥
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน292

ดูสิ่งที่มากระทบใจ อย่าเอาจิตไปปรุงแต่ง

« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 20, 2008, 08:41:29 AM »

ถ้าค้างแล้วหน้าจอเหมือนเดิม น่าจะเป็นกับ CPU แต่ถ้ากลายเป์นสีน้ำเงิน เป็นที่แรม ลองถอดทั้งสองอย่างมาทำความสะอาด
ที่ชอคเก็ตด้วย

คนเราต่างที่มา ต่างที่ไป ย่อมคิดและทำอะไรที่ต่างกัน ยอมรับและเข้าใจ  จะสงบสุข
ขายอุปกรณ์ไวเลส และสายอาศไวเลส wifi
palmy88
member
*

คะแนน0

« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 20, 2008, 06:46:15 PM »

มันค้าง หน้าจอปกติ ไม่จอฟ้า ครับ
MyLove73
Full Member
member
**

คะแนน15

แบ่งปันน้ำใจ ใครๆก็รัก

« ตอบ #3 เมื่อ: มีนาคม 21, 2008, 02:46:30 PM »

เครื่องผมก็เคยเป็นอาการแบบนี้ เล่นเกมส์หนักๆแล้วจะค้าง เลยลองเปลี่ยนฮาดส์ดิส
  ดูก็ใช้ได้ครับ งงเหมื่อนกัน  Grin

milo
member
*

คะแนน3

« ตอบ #4 เมื่อ: มีนาคม 21, 2008, 04:17:50 PM »

ลองดูพัดลมที่เป่า cpu ด้วยคับ หมุนดีอยู่รึป่าว ถ้าระบายความร้อนไม่ดี ร้อนเกินก็เป็นสาเหตุหนึ่งที่ hang
 cpu หรือ ram ปกติหรือเปล่าอาจลองใช้โปรแกรมฟรีทดสอบดูได้ ลองไป หาดูใน google

mainboard ไม่น่าเสียนา แต่ถ้ามันดูสกปรกมาก ก็ถอดมาเป่าฝุ่นเช็ด ล้าง ซะก็ได้ ขาแรมถ้ามันสกปรก ก็เอายางลบดินสอ
มาลบๆๆ ซะ

k_8623
member
*

คะแนน1

« ตอบ #5 เมื่อ: มีนาคม 23, 2008, 02:49:36 AM »

ลองเปลี่น hdd ดูครับแล้วลง ใหม่อาจเจอ bad ครับ.

แค่ความคิด ไม่หยุดโลก ลงมือทำ
085-446-4351
pravit4636
member
*

คะแนน9

« ตอบ #6 เมื่อ: มีนาคม 25, 2008, 08:24:45 AM »

ลองลงวินโดร์เพลใหม่ดสิว่าค้างหรือป่าวคับพี่
ChayX
member
*

คะแนน3

« ตอบ #7 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2008, 05:54:37 PM »

Sad รองดูที่ฮีตซิงค์นะครับ เพราะ ผมเคยเจเหมือนกันนะครับ

ถ้าเป็นCPU ของ อินเทล เวลา ฮิตซิงค์ไม่แน่น มันจะเปิดเครื่องติดแต่บู๊ด ไม่ขึ้นครับ หรือไม่ก็ มันจะทะงาน อืดลงไปเลื่อยๆ ครับ

ถ้าเป็น ของ AMD เวลา ฮีตซิงค์หลวม มันก็จะใช้ได้ปักติ นะครับ แต่สักพักก็จะค้างไปเลย หรือบางที มันก็จะ รีเซ็ตเอง ครับ

ผมแก้โดยกาน ถอดฮีตซิงค์ มา ทำความสะอาด แล้วก็ ทาซีลิโคน ระบายความร้อน ใหม่

อาการดับกร่าวก็ หายไป ครับ

รองดูนะครับ

ซ้อมคอม ไม่ยากครับ ขอแค่ เข้าใจ  เยี่ยมมาก สู้ๆ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์