พาไปเจาะไข่แดงๆที่ปากพนังครับ ...

พาไปเจาะไข่แดงๆที่ปากพนังครับ ...

<< < (2/3) > >>

ช่างเล็ก(LSV):
ทะลายปาล์มที่เหี่ยวหรือผ่านการหีบเอาน้ำมันออกแล้ว นำมาทำปุ๋ยหมักชีวภาพ ...นับว่าเป็นปุ๋ยที่มีคุณภาพสูงเพราะในทะลายปาล์มมีสารอาหารอยู่เยอะมาก  :-X HAPPY2!!

พบแล้ว..สูตรการเลี้ยงเป็ดให้ไข่แดงและสมบูรณ์ ... อัดด้วยเมล็ดปาล์มสุก ที่อุดมด้วยไขมันและวิตามิน  smiley4

อาหารสำคัญทำให้ไข่แดงแจ๊ด เป็นเปลือกกุ้งครับ ..จะทำให้ไข่แดงสวยกว่ากินปลาซะอีก  smiley4 HAPPY2!!

เปลือกกุ้งเปลือกปู ที่เหลือจากการให้อาหารเป็ด จะนำมาตากแดดให้แห้ง ตลาดรับซื้อไม่อั้น(ไม่พอส่งครับ)เพื่อนำไปทำไคโตซานหรือนำไปผสมอาหารสัตว์ชั้น1ครับ  HAPPY2!!

แถมท้ายด้วยการทำไข่เค็มกินเองครับ
  น้ำ3ส่วน เกลือเม็ด1ส่วน นำไปต้มให้เดือด ทิ้งให้เย็น ... นำไข่เป็ดวางเรียงในขวดโหล เทน้ำพอท่วมไข่
     ใช้ถุงปลาสติกใส่น้ำธรรมดา มัดปากถุงให้แน่น แล้วนำไปทับบนไข่เพื่อให้ไข่จมในน้ำ จากนั้นทิ้งไว้ประมาณ15วัน นำไข่ออกมาต้มเก็บไว้ได้นานครับ ..

จากการทดลองทำไข่เค็มวิธีนี้ ไข่แดงที่เลี้ยงด้วยสูตรอาหารข้างต้นจะให้รสชาดหอม มัน อร่อยกว่าไข่สีซีดครับ  smiley4 THANK!!

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

[*] หน้าที่แล้ว