ความจริงเกี่ยวกับ LCD ที่ช่างทุกคนควรรู้

ความจริงเกี่ยวกับ LCD ที่ช่างทุกคนควรรู้

(1/6) > >>

worathep-LSV team:
จอ LCD ไม่ว่าจะเป็น TV หรือ MONITOR เวลาเสียแล้ว
ต้องเข้าศูนย์อย่างเดียว แล้วค่าอะไหล่แสนแพง เปลี่ยนยกแผง
อะไหล่หายาก ไม่มีการซ่อมจุดย่อยเหมือน CRT
ช่างอย่างเราๆถึงแม้รู้จุดเสียก็จะไปเจออะไหล่หาไม่ได้
ต้องยกแผงที่ราคาแสนแพงและหายาก ลูกค้าจะไม่ซ่อมแล้วหันไปซื้อใหม่

การกระทำของบริษัทผู้ผลิตเช่นนี้เป็นการเอาเปรียบผู้บริโภคและค้ากำไรเกินควร
รวมทั้งแกล้งช่างไม่ให้หากินได้ นับเป็นภัยต่อสังคม

ผมจึงเห็นว่าเราควรรณรงค์ ไม่ซื้อ ไม่ใช้จอ LCD ด้วยประการทั้งปวง
ส่วนตัวผมไม่เคยซื้อและไม่รับซ่อมจอ LCD ด้วย ผมใช้แต่ CRT ครับ

tu2522-LSVteam♥:
ในความคิดเห็น ส่วนตัวนะครับ
-อะไหล่ หายาก เพราะ หาเซลล์ที่ขายอะไหล่ ใจไม่ถึงพอ ที่จะลงทุนในการนำเข้าอะไหล่ เพราะที่จริงอะไหล่มีขายทุกตัว ปัจจุบันเท่าที่รู้จัก มีขายครับอะไหล่จำพวกนี้ แต่จะใช้การสั่งแบบ ต้องการตัวไหน ก็จะสั่งนำเข้ามาให้ ซึ่งราคาก็จะโครตแพง เนื่องจากถ้าสั่งล๊อตใหญ่ถึงจะได้ราคาที่ถูก  สั่งเป็นตัวๆ  ราคาไม่ได้แน่นอน
-ทำไมต้องยกเข้าแต่ศูนย์      ที่จริง ช่างเมืองไทยเก่ง ครับ แต่ขาดทักษะ ในการค้นหาหรือดัดแปลง(ต้องย้อนกลับไปหัวข้อแรก)   ทำให้ช่างไทยส่วนใหญ่ ถอดใจ  ว่า รู้แหละบอร์ดนี้เสีย หาอะไหล่ไม่ได้ กลับไปทำให้ลูกค้า ไม่มีทางเลือก ว่าซื้อใหม่ดีกว่า(ประเภท ช่างมันเถอะ  ไม่น่าเรียกช่างเท่าไหร่   หรือหาตัวเสียไม่เจอก็ไม่รู้)  อันตรายครับถ้าคิดแบบนี้   ช่างอย่างเราๆ จะหากินอะไร อีกไม่เกิน 5 ปี จอCRT ก็จะหาซ่อมไม่ได้แล้ว มีแต่จอ LCD เต็มเมืองไปหมด (เหมือนเราเจอ เครื่องเล่น VDO ตอนนี้ ใจอยากซ่อม แต่ จะเอา อะไหล่ที่ไหนล่ะ)

ปัจจุบันการเปลี่ยน ยกบอร์ด คือทางออกสุดท้าย ที่ผมจะคุยกับลูกค้า ถ้าเราหาอะไหล่ไม่ได้จริงๆ     หรือติดขัดเรื่องเวลาการซ่อมถึงทำแบบนั้น

sutat212:
ผมกลับมองในอีกมุมหนึ่งน่ะครับโลกอุตสาหกรรมมันเปลี่ยนไปแล้วครับ ทุกวันนี้การแข่งขันกันสูงมาก ถามว่าเขาเอาเปรียบคนซื้อไหมผมว่าไม่น่ะ สินค้าทุกตัวเขาก็ประกันให้ อีกอย่างทำไมเขาไม่ขายอะไหล่ให้และขายชิ้นส่วนเป็นแผงวงจรทั้งแผง ตอนนี้มันมีต้องตัวแปรครับ เวลากับทุน นโยบายบริษัทเขาคิดแบบนี้ครับ เกือบทุกบริษัทครับ
บริการการหลังการขายไม่ใช่ส่วนที่ทำรายได้เพียงเป็นแค่ส่วนผูกมัดในความรับผิดชอบของตัวสินค้าที่พึ่งต้องกระทำเท่านั้นแหละครับ แล้วเดี๋ยวนี้ศูนย์บริการต่างๆๆมักจะจ้างตัวแทนหรือมือปืนมาซ่อมสินค้าให้ เพื่อยังคงบริการนี้ให้ แล้วถามว่าระหว่างเปลี่ยนอะไหล่เป็นตัวกับยก board อั่นใหนต้นทุนสูงกว่า เปลี่ยนอะไรเป็นตัวๆๆครับ เพราะต้นทุนตรงนี้สูงกว่า การที่เขาเดินไลน์ผลิตจำนวนมากๆๆเพื่อไว้สำหรับบริการหลังการขายต้นทุนถุกกว่าเยอะดูสินค้าจีนสิครับ บ้างทีเรานั่งนึกมันขายราคาอย่างงี้ได้ไง ถ้าเราลองคำนวณดู  ก็อย่างที่กล่าวข้างต้นมาเทคโนโลยีมันเปลี่ยนเร็วมากเขาถึงไม่ค้นสนเรื่องบริการหลังการขายที่นานๆๆเหมือนสมัยก่อน ไม่งั้นพวกเราไม่ได้สินค้าราคาถูกขนาดนี้หรอก คู่แข่งก็เยอะถ้าคิดว่าเดี๋ยวนี้สินค้าตัวเองดีเลิศน่ะคิดผิดแล้วครับ เพราะต้นทุนมันเป็นเงาตามตัวยอดขายต้องได้ ถ้าคำนวณพวกนี้ผิดปิดบริษัททิ้งได้เลย แถมสินค้าตกรุ่นบ่อยเพราะปัจจัยมันเยอะครับ ดูเดี๋ยวนี้สิช่างต้องหาเครื่องมือไฮเทคขึ้นมาใช้ไอ่ลำพังมิเตอร์หัวแร้งธรรดา อีกไม่กี่ปีก็ตายแล้วครับ ดูอุปกรณ์สิครับ เป็น chip เกือบหมดแล้ว อนาคตก็จะออกแนวนี้อีกหน่อยเครื่องเสียก็ซ่อมเป็นชิ้นส่วนเอาเหมือนอะไหล่คอม หรือราคาเครื่องถูกลงจนไม่อยากจะซ่อม ต้องปรับตัวครับ อย่าอยู่กับอดีตครับ เพราะมันเดินจากเราไปทุกวินาที ด้วยความเคารพ

worathep-LSV team:
แสดงว่ามันแข่งกันไปในทางที่ทำให้เราจ่ายมากขึ้น ผมไม่เห็นด้วย
ถ้าพัฒนาแล้วประหยัดทรัพยากร ประหยัดเงินของผู้บริโภค ผมเห็นด้วย
ของจีนถูกก็จริง แต่ไร้คุณภาพ  ให้ผมฟรีๆยังไม่อยากได้เลยครับ
ผมยังเห็นว่า CRT ก็ยังใช้ได้ดี เครื่องก็ทนทานใช้ได้ถึง 10 ปี
ใครอยากใช้ LCD ก็เชิญตามสบาย แต่ผมขอใช้ CRT ไปเรื่อยๆครับ

bancha.2518:
อย่าว่าแต่ 10 ปีเลยครับ บางคนเกิดมายังไม่เคยเห็นขาวดำ รุ่นเก่าๆ เลยครับ รักษาดีๆ นานกว่า 10 ปีแน่ ส่วนใหญ่พอมีอาการ ก็ใช้วิธีทุบ พอใช้ได้ก็ใช้ไปเลื่อยๆ จนอาการมันไม่ไหวแล้วนันแหละ พัง  embarrassed7 จอคอมฯ CRT ของผม อยู่ๆ ก็ดับไปเลย ลองใหม่ก็เงียบ ถอดสายสัญญาณออก หน้าจอจะขึ้น No signel แน่นอนป่วยแล้ว รีบแกะออกมา ย้ำบัทกรีใหม่ ก็ใช้ได้จนทุกวันนี้ นี่ก็น่าจะ 5 ปีแล้ว เห็นด้วยกับพี่ วรเทพ เพื่อนซื้อจอ LCD ไม่ทันไร เป็นเส้นขาวกลางจอ เท่าที่ผมเคยเห็นที่โรงงาน จอมอนิเตอร์ของเครื่องจักร น่าจะเป็นแบบ LCD ขาวดำ (แต่จริงๆ แล้วออกสีเขียวๆ เหลืองๆ)  เส้นสัญญาณภาพของจอทุกเส้นจะต่อกับขา IC  1 ตัวก็ราวๆ 20-30 เส้น แล้วจอขนาดใหญ่จะใช้ IC กี่ตัวละเนีย ถ้าพี่วรเทพมีงานพวก LCD เข้ามาก็ลองรับไว้ ถ้าเจ้าของไม่เอาก็ขอไว้ ไว้เก็บไอซีเอาไว้ซ่อมหน้าจอเป็นเส้นขาว  smiley4   

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป