มีวิธีโมดิฟายให้เสียงของลําโพงโทรศัพท์บ้านให้ดังกว่าเดิมไหมครับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 14, 2024, 06:11:50 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มีวิธีโมดิฟายให้เสียงของลําโพงโทรศัพท์บ้านให้ดังกว่าเดิมไหมครับ  (อ่าน 7334 ครั้ง)
yaipra
member
*

คะแนน5

« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2008, 11:30:48 AM »

คือว่าที่ร้านมีหลายเครื่อง
เสียงที่เราได้ยินมันเบาน่ะครับมีวิธีโมไหมครับ Cheesy Cheesy

add968
member
*

คะแนน5

« ตอบ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2008, 10:05:59 AM »

ที่ว่าเสียงเบานั้น มันเบาแบบปกติเหมือนกันทุกเครื่องหรือ ผิดปกติเป็นบางเครื่อง  ยี่ห้อ อะไรรุ่นไหน จะได้วิเคระห์ถูก Grin
ถาวร-LSVteam
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน955

« ตอบ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2008, 10:27:34 AM »

ที่เขาพูดถึงน่าจะเป็น พานาโซนิคซึ่งเสียงมันเบาปกติของมันอยู่แล้วครับ การแก้ไขที่น่าจะดีที่สุดคือเปลี่ยนลำโพงหูฟังมันครับ ใช้โอมห์ต่ำกว่าเดิม แต่ก็หายากอยู่ครับ ก่อนอมรเคยมีชุด ของเครื่องแฟกซ์ขายชุดละ20บาท เอามาเปลียนทั้งชุดหูฟังไดแบบง่ายเลย ก็จะใช้ได้ดี

ยังสร้างความฉิบหายให้ประเทศไทยไมพอกันอีกหรือ 
 ผู้ใดคิดร้ายให้ร้ายพระองค์ มันจงพินาจฉิบหายในเวลาอันใกล้
winai4u-LSV team
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน673

« ตอบ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2008, 07:07:33 AM »

เสียงที่ว่าได้ยินเบาเป็นเสียงของกริ่งเรียกเข้า หรือว่าเสียงคู่สนทนาครับ
add968
member
*

คะแนน5

« ตอบ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2008, 09:55:18 AM »

ถ้าพานา รุ่น kx t 2342 เสียงมักจะเบามากเป็นปกติของรุ่นนี้  แก้ไขยากน่าดู แต่น่าจะไม่ค่อยมีใช้งานแล้วเพราะออกมาเกิน 15 ปีแล้ว    ผมเคยโม kxt 2365 โดยเปลี่ยน R ที่ขาe ของ tr ที่ขับ หูฟัง ให้กลายเป็นโอมห์ต่ำที่สุด (บัดกรีชอร์ทเลย)  ปัจจุบันยังเป็นเครื่องที่ใช้งานอยู่ เสียงดังขึ้นประมาณ 30%      แต่ถ้าเป็นเครี่อง ถูกๆทั่วไป อาการเสียงเบา (มากๆ)มักเกิดจาก tr  ชอร์ทหรือรั่ว ce ครับ ต้องลองเช็คดู ไม่ยากครับ โดยมากมักเป็น npn เช่น c 1815   ในบางเครื่องมี tr ไม่กี่ตัววัดสุ่มๆดูโดยไม่ต้องถอดก็พอรู้ครับ รุ่นอื่นเช่น kxt 2315 เสียงดังดีอยู่แล้ว ถ้าเสียต้องเช็ค ไอซีวงจร speech ครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์