จะรู้อาการได้ไงว่า คอนแทกเตอร์ของแอร์(สำนักงาน) เสีย
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 14, 2024, 03:06:46 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: จะรู้อาการได้ไงว่า คอนแทกเตอร์ของแอร์(สำนักงาน) เสีย  (อ่าน 2412 ครั้ง)
mikizathaijapan
member
*

คะแนน0

« เมื่อ: มีนาคม 18, 2011, 10:09:16 PM »

จะดูยังไงถ้ามันเสีย ต้องตรวจสอบอะไรบ้าง มีวิธี แก้ หรือ ซ่อมยังไง
ผมก็ไมเก่งเท่าไรครับ พอดี ทีทำอยู่ก็มีแค่  ล้างแอร์ ตรวจแชค น้ำยาแอร์ ดูคอมแพตเซอร์ทำไงหรือป่าว แต่ผมไม่เคยได้ ซ่อม เวลาคอนแทคเสีย เลย ช่วยแนะนำด้วยครับ มีภาพด้วยยิ่งดีครับ
หรือมีแหล่งเพิ่มเติมทีไหนช่วยแนะนำด้วยก็จะเป็นพระคุณอย่างมากเลยครับ
ขอขอบคุณมา  ณ ทีนี้ด้วยครับ

nong0005
member
*

คะแนน6

« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 19, 2011, 05:03:03 PM »

แมกเนติกคอนแทคเตอร์มีหน้าที่ตัดต่อวงจรส่วนที่เป็นวงจรเพาเวอร์ (กระแสมาก)
 แต่จะถูกสั่งให้ทำงานดูดหรือปล่อยคอนแทค(หน้าสัมผัสแผ่นทองแดง)
 โดยคอล์ย(ขดลวด)ซึ่งอาจจะใช้ไฟฟ้า ac.หรือ dc.
 ถ้าคุณมีมัลติมิเตอร์ ก็ตั้งrange โอห์ม x10หรือ x1 วัดดู ถ้าเข็มเบนไปทางขวาสุด หรือประมาณ0 ก็ช็อต
 หรือถ้าไม่ขึ้นเลยก็ขาด อย่าลืมปิดเบรกเกอร์ก่อนล่ะครับ    แต่ถ้าคอล์ยปรกติ อาจเกิดจากวงจรคอนโทรลเอง
    หรือถ้าวงจรคอนโทรลปรกติ ก็น่าจะเป็นที่ชุดคอนแทคสกปรกครับ
Kiss
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์