ท่านใดมีเทคนิคการเชื่อมท่อน้ำยา แอร์ บ้างครับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 10, 2024, 07:34:20 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ท่านใดมีเทคนิคการเชื่อมท่อน้ำยา แอร์ บ้างครับ  (อ่าน 13693 ครั้ง)
Nattawut-LSV Team
E23IUY
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน808

« เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2009, 05:29:22 PM »

ท่านใดมีเทคนิคดีๆ ในการเชื่อมท่อน้ำยา แอร์  บ้างครับ.......
ที่เชื่อมไปแล้วไม่รั่ว.....สวย.....ไม่ไหม้จนเกินไป ฯลฯ  ต้องมีเทคนิคอย่างไรครับ
ช่างท่านใดมีเทคนิคส่วนตัว การเชื่อมท่อน้ำยาแอร์
ช่วยลงบทความไว้ให้แก่ผม หรือว่าให้แก่ช่างรุ่นหลังๆ ที่จะได้ศึกษากันต่อไปด้วยครับ
จักขอขอบพระคุณอย่างสูงครับ.........................
 ขอบคุณ  ขอบคุณ  ขอบคุณ

arthifi
member
*

คะแนน12

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2009, 05:41:29 PM »

ทำความสะอาดบริเวณที่จะเชื่อมโดยไม่ให้มีสิ่งสกปรกหรือคราบน้ำมันก่อนครับ แล้วก็ปรับไฟให้พอดี(อันนี้ต้องใช้ประสบการณ์) แล้วใช้ไฟลนท่อทองแดงให้ร้อนแต่ไม่ทะลุแล้วก็เติมลวดเงินได้เลยครับ ลวดเงินจะวิ่งไปบริเวณที่ร้อน ดูให้ดีอย่าให้มีจุดรั่วแล้วก็เชื่อมไม่ใช่พอกนะครับ ทำบ่อยๆครับแล้วจะเก่งเอง
b.chaiyasith
แก้ปัญหาไม่ตกคุยกันเวลางานline:chiabmillion
member
*

คะแนน650

ไม้ดีไม่ลอยน้ำมาไกล

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2009, 11:49:32 AM »

-ใช้กระดาษทรายผ้าเบอร์ละเอียดช้กรอบๆให้สอาด
-ใช้ไนโตรไล่อ็อกซิเจนออก เปิดเบาๆแรงดันประมาณ 1-2 ปอน์ด/นิ้ว
-ใช้หัวเชื่อมตามขนาดท่อ ใหญ่-เล็ก
-ใช้ไฟกลางลนไปรอบๆให้ร้อน(อย่าให้แดง) ป้อนลวดเชิ่อมใกล้ไฟแล้ดึงไฟออกห่าง
แล้วป้อนลวดตามไฟ ใช้ไฟห่างเพื่อให้ลวดไม่เหลวเกินไป ดึงไฟไปรอบท่อให้ทั่ว ดูให้เป็นมัน
แล้วรีบดึงไฟออกห่างทันที ทำบ่อยๆ ไม่เปลืองลวดแล้วจะสวย อย่าลืมเอากระจกส่องด้านล่างดูด้วย
 เยี่ยมมาก ขอบคุณ HAPPY2!! หิว

"CHIAB"
มนุษย์เราแต่ละคน  ต่างไม่รู้ว่ามาจากไหน  ไม่มีใครรู้จักกันมาก่อนเลย  แล้ววันหนึ่งก็มาพบหน้ากัน  สมมุติเป็นพ่อ  เป็นแม่  เป็นเมีย  เป็นสามี  เป็นลูก  อยู่ร่วมกัน  ใช้ชีวิตร่วมกัน และแล้ววันหนึ่ง  ก็แยกย้ายด้วยการ  "ตายจาก"  กันไปสู่  ณ  ที่ซึ่งไม่มีใครได้ตามพบ  คืนสู่ความเป็นผู้ไม่รู้ว่ามาจากไหน  ไปไหน  และคืนสู่ความเป็น  "คนแปลกหน้า"  ซึ่งกันและกันอนันกาลอีกครั้งหนึ่ง...และอีกครั้งหนึ่ง!?
ขอขอบคุณ คุณเปลว สีเงิน ที่ให้ข้อคิดดีๆ
E23IUY
member
*

คะแนน808

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2009, 06:02:45 PM »

อ้างจาก: b.chaiyasith
อย่าลืมเอากระจกส่องด้านล่างดูด้วย
แล้วทำยังไงครับ พี่ b.chaiyasith แนะนำผมด้วยครับ..........
 Cheesy  Cheesy  Cheesy
sawasd
member
*

คะแนน21

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2009, 08:48:48 PM »

ของผมจะดัดแปลงหัวเชื่อมแก้สโดยใช้ท่อแคปทิวป์แอร์ตัด สองท่อนดัดโค้งเหมือนเขาควายเชื่อมเข้ากับท่อทองแดงแล้วนำไปต่อเข้ากับหัวเชื่อมเวลาเราเชื่อมไฟเชื่อมจะไม่วิ่งออกไปส่วนที่เราไม่ต้องการด้วยลองดูครับผมเอารูปมาลงให้ดูไม่เป็น
pragarang♥
วีไอพี
member

คะแนน45

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2009, 11:18:31 AM »

อยากเห็นรูปจังเลย อิ
b.chaiyasith
แก้ปัญหาไม่ตกคุยกันเวลางานline:chiabmillion
member
*

คะแนน650

ไม้ดีไม่ลอยน้ำมาไกล

« ตอบ #6 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2009, 12:52:58 PM »

อย่าลืมเอากระจกส่องด้านล่างดูด้วย
ใช้กระจกเก่าๆของหมอฟันครับ
-ส่วนทำหัวเชื่อมเป็นเขาควายเป็นความคิดดีครับ (ใช้ท่อทองแดงสวมหัวเชื่อม แล้วใช้แคปทิ้วดัดงอ
2เส้นเป็นรูปเขาควาย สอดเข้าท่อที่สวมหัว บีบตรงกลางแล้วเชื่อม จะได้เปลวไฟ 2ทางอ้อมท่อ เหมาะใช้งานที่จำกัด)
 เยี่ยมมาก HAPPY2!!

"CHIAB"
มนุษย์เราแต่ละคน  ต่างไม่รู้ว่ามาจากไหน  ไม่มีใครรู้จักกันมาก่อนเลย  แล้ววันหนึ่งก็มาพบหน้ากัน  สมมุติเป็นพ่อ  เป็นแม่  เป็นเมีย  เป็นสามี  เป็นลูก  อยู่ร่วมกัน  ใช้ชีวิตร่วมกัน และแล้ววันหนึ่ง  ก็แยกย้ายด้วยการ  "ตายจาก"  กันไปสู่  ณ  ที่ซึ่งไม่มีใครได้ตามพบ  คืนสู่ความเป็นผู้ไม่รู้ว่ามาจากไหน  ไปไหน  และคืนสู่ความเป็น  "คนแปลกหน้า"  ซึ่งกันและกันอนันกาลอีกครั้งหนึ่ง...และอีกครั้งหนึ่ง!?
ขอขอบคุณ คุณเปลว สีเงิน ที่ให้ข้อคิดดีๆ
E23IUY
member
*

คะแนน808

« ตอบ #7 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2009, 04:58:52 PM »

ขอขอบคุณ ทุกๆท่าน มากๆ ครับ......... HAPPY2!!   HAPPY2!!   HAPPY2!!  THANK!!
sptong
Full Member
member
**

คะแนน33

วันนี้ "ทำดีหรือยัง"

« ตอบ #8 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2009, 08:16:27 PM »

ลองทำแบบผมดูบ้างก็ได้นะครับ คือผมชอบเชื่อมโดยหงายหัวเชื่อมขึ้น โดยเอาหัวเชื่อมเป่าไฟใต้ผิวงาน พอร้อนได้ที่จิ้มเงินเชื่อมที่ชี้นงานเงินเชื่อมไหลทันทีครับลองเด้ะ เอาแน่ เอาแน่

@_pct53
prayothk
member
*

คะแนน9

« ตอบ #9 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2009, 12:35:10 PM »

ยังไม่มีเงินซื้อถังไนโตรเลย เชือมไปเลยมันจะตันมั้ยเนี้ยหรือว่าท่านใดมีวิธีอื่นที่จะแนะนำ
songkram
member
*

คะแนน4

« ตอบ #10 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2009, 12:05:01 PM »

วิธีที่ถูกคือให้ท่อทองแดงที่ร้อนเป็นตัวทำให้ลวดเชื่อมละลายครับ ไม่ใช่ใช้เปลวไฟเป็นตัวทำให้ลวดละลายครับ
koh-kae
ชุมชนคนรักอาชีพช่าง
member
*

คะแนน2

สาไหร สาไหร มั้งตะนุ้ย

« ตอบ #11 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2009, 11:13:55 AM »

ขอดูรูป "หัวเชื่อมเป็นเขาควาย" ด้วยครับ เพื่อเป็นวิทยาทาน
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์