คอมเพรสเชอร์
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 17, 2024, 03:24:00 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: คอมเพรสเชอร์  (อ่าน 6271 ครั้ง)
nongsonook
member
*

คะแนน2

« เมื่อ: ตุลาคม 28, 2009, 03:50:50 PM »

แอร์ของโรงงาน รั่วครับขนาด  50000 บีทียูครับ Cheesy ตรวจรั่วพบว่า มันมีรูเล็กๆรั่วที่ตัวคอมเพรสเชอร์ จึงอยากทราบว่าพวกพี่แก้ปัญหาอย่างไรครับ หากเชื่อมเอาอะไรเชื่อมครับ

TLE.
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน344

THALANELEC@hotmal.com
« ตอบ #1 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2009, 03:57:28 PM »

เชื่อมเลยไม่ได้ น่ะครับ  แนะนำให้ ช่างซ่อม  มาแก้ไขดีกว่าครับ แล้วท่านก็ดูช่างเขาทำก่อนจะดีไหมครับ 

ร้านท่าลานอิเลคทรอนิคส์  79/9ม.5ต.เริงราง อ.เสาให้ จ.สระบุรี 18160   ติดต่อ  098-2783778.        SKYPE:  thalanelec   ซ่อม ทีวี เครื่องเสียง ตู้เย็น ตู้แช่ ตู้เชื่อมอินเวอร์เตอร์ เครื่องซักผ้า  ทุกยี่ห้อ  บริการ รับ-ส่งเครื่องนอกสถานที่ รับประกันหลังการซ่อม
pic
member
*

คะแนน0

« ตอบ #2 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2009, 04:02:13 PM »

ถ้าท่านอยากตายก็ลองเชื่อมดูสิ
TLE.
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน344

THALANELEC@hotmal.com
« ตอบ #3 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2009, 04:11:05 PM »

ถ้าท่านอยากตายก็ลองเชื่อมดูสิ
           โห ขู่ จัง  ไม่ขณะนั้นหลอกครับ           Cool   Cool    Cool

ร้านท่าลานอิเลคทรอนิคส์  79/9ม.5ต.เริงราง อ.เสาให้ จ.สระบุรี 18160   ติดต่อ  098-2783778.        SKYPE:  thalanelec   ซ่อม ทีวี เครื่องเสียง ตู้เย็น ตู้แช่ ตู้เชื่อมอินเวอร์เตอร์ เครื่องซักผ้า  ทุกยี่ห้อ  บริการ รับ-ส่งเครื่องนอกสถานที่ รับประกันหลังการซ่อม
nongsonook
member
*

คะแนน2

« ตอบ #4 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2009, 04:15:58 PM »

ขอบคุณสำหรับคำเตือนครับ เออ แล้วถ้าผมดูดน้ำยาออกหมดแล้ว ก็ยังไม่สามารถเชื่อมที่ตัวคอมได้หรือครับ หรือต้องถอดออกจากระบบ ถ่ายน้ำมันเครื่องออก แล้วจึงค่อยเชื่อมครับ แล้วเชื่อมด้วยอะไรครับ  Angry
b.chaiyasith
แก้ปัญหาไม่ตกคุยกันเวลางานline:chiabmillion
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน650

ไม้ดีไม่ลอยน้ำมาไกล

« ตอบ #5 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2009, 06:19:44 PM »

คอมพ์แบบไหนครับ ถ่ายรูปมาดูก่อนครับ
 Cheesy

"CHIAB"
มนุษย์เราแต่ละคน  ต่างไม่รู้ว่ามาจากไหน  ไม่มีใครรู้จักกันมาก่อนเลย  แล้ววันหนึ่งก็มาพบหน้ากัน  สมมุติเป็นพ่อ  เป็นแม่  เป็นเมีย  เป็นสามี  เป็นลูก  อยู่ร่วมกัน  ใช้ชีวิตร่วมกัน และแล้ววันหนึ่ง  ก็แยกย้ายด้วยการ  "ตายจาก"  กันไปสู่  ณ  ที่ซึ่งไม่มีใครได้ตามพบ  คืนสู่ความเป็นผู้ไม่รู้ว่ามาจากไหน  ไปไหน  และคืนสู่ความเป็น  "คนแปลกหน้า"  ซึ่งกันและกันอนันกาลอีกครั้งหนึ่ง...และอีกครั้งหนึ่ง!?
ขอขอบคุณ คุณเปลว สีเงิน ที่ให้ข้อคิดดีๆ
koneakkeiw
member
*

คะแนน2

« ตอบ #6 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2009, 09:12:35 AM »

การเชื่อมไม่อยากนะ   ใช้  ลวดเชื่อม ทองแดง  มีขายทั่วไป ตามร้านขายอะไหล่แอร์
แต่การเชื่อมเนี้ยล่ะ   ต้องรู้จักการเก็บน้ำยา   และ  หลักการเชื่อม   ไม่ใช่ว่าเชื่อมอย่างเดียว
เป็นอันเสร็จนะ  หลังจากนั้นแล้ว  ท่านต้อง  ไล่อากาศออกให้หมด   แล้วหายลอยรั่ว
หลังจากการเชื่อมอีก  ดูแล้วอยากที่จะมาอธิบายให้ฟัง   ที่ผมอ่านเนี้ย  เป็นแอร์ โรงงานใช่ไหมครับ
ขอแนะนำนะครับ  ให้จ้างช่างแอร์โดยตรงเลยดีกว่า   ปลอดภัยกว่า   ที่บอกว่ารั่ว  ที่ตัวคอมเนี้ย
อันตรายนะ  ถ้าไม่มีประสบการณ์   ด้านนี้มาก่อน  มีโอกาส  ระเบิดสูงเลยทีเดียว   
b.chaiyasith
แก้ปัญหาไม่ตกคุยกันเวลางานline:chiabmillion
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน650

ไม้ดีไม่ลอยน้ำมาไกล

« ตอบ #7 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2009, 09:37:50 AM »

การเชื่อมไม่อยากนะ   ใช้  ลวดเชื่อม ทองแดง  มีขายทั่วไป ตามร้านขายอะไหล่แอร์
แต่การเชื่อมเนี้ยล่ะ   ต้องรู้จักการเก็บน้ำยา   และ  หลักการเชื่อม   ไม่ใช่ว่าเชื่อมอย่างเดียว
เป็นอันเสร็จนะ  หลังจากนั้นแล้ว  ท่านต้อง  ไล่อากาศออกให้หมด   แล้วหายลอยรั่ว
หลังจากการเชื่อมอีก  ดูแล้วอยากที่จะมาอธิบายให้ฟัง   ที่ผมอ่านเนี้ย  เป็นแอร์ โรงงานใช่ไหมครับ
ขอแนะนำนะครับ  ให้จ้างช่างแอร์โดยตรงเลยดีกว่า   ปลอดภัยกว่า   ที่บอกว่ารั่ว  ที่ตัวคอมเนี้ย
อันตรายนะ  ถ้าไม่มีประสบการณ์   ด้านนี้มาก่อน  มีโอกาส  ระเบิดสูงเลยทีเดียว   

รั่วที่ตัวคอมพ์เชื่อมวิธีที่บอกไม่ได้ครับ นั่นเป็นการเชื่อมท่อทองแดงกับทองแดงซึ่งอยู่ไม่ชิดคอมพ์ ก็ทำกันเป็นเรื่อง
ปกติอยู่แล้ว แต่กระทู้ถามเรื่องเชื่อมตัวคอมพ์รั่ว อันนี้ต้องรู้วิธีจริงๆจึงจะเชื่อมได้  ju_ju!! ไม่เอา

"CHIAB"
มนุษย์เราแต่ละคน  ต่างไม่รู้ว่ามาจากไหน  ไม่มีใครรู้จักกันมาก่อนเลย  แล้ววันหนึ่งก็มาพบหน้ากัน  สมมุติเป็นพ่อ  เป็นแม่  เป็นเมีย  เป็นสามี  เป็นลูก  อยู่ร่วมกัน  ใช้ชีวิตร่วมกัน และแล้ววันหนึ่ง  ก็แยกย้ายด้วยการ  "ตายจาก"  กันไปสู่  ณ  ที่ซึ่งไม่มีใครได้ตามพบ  คืนสู่ความเป็นผู้ไม่รู้ว่ามาจากไหน  ไปไหน  และคืนสู่ความเป็น  "คนแปลกหน้า"  ซึ่งกันและกันอนันกาลอีกครั้งหนึ่ง...และอีกครั้งหนึ่ง!?
ขอขอบคุณ คุณเปลว สีเงิน ที่ให้ข้อคิดดีๆ
jumk
member
*

คะแนน1

« ตอบ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2010, 07:13:35 AM »

คอมโรงงานหรอครับถ้าเป็นคอมโรงงานเป็นแบบหลอตัวใหญ่อันนี้เชื่อมไม่ได้แล้วรั่วตรงไหน
ช่างเล็ก(LSV)
Administrator
member
*

คะแนน1346

คิดดี ทำดี ชีวิตมีแต่สุข

« ตอบ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2010, 08:03:33 AM »

คอมพ์แบบHermetic เชื่อมปิดรอยรั่วด้วยเครื่องเชื่อมไฟฟ้าธรรมดาก็ได้ครับ ...แต่ต้องเปิดท่อดูด+ท่ออัด และแวค+เทน้ำมันคอมพ์ออกให้หมดก่อน ..การเชื่อมต้องระมัดระวังเปลวไฟด้วยนะครับ  HAPPY2!!

..อ้อ ...ขอให้เห็นหน้ากันนานๆอยู่ทันฉลองปีใหม่ 2554 นะครับ  Shocked Smiley
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์