ต้องการประกอบชุดรับดาวเทียม ครับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 08, 2024, 08:25:27 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ต้องการประกอบชุดรับดาวเทียม ครับ  (อ่าน 2616 ครั้ง)
sawingkee
ชุมชนคนรักอาชีพช่าง
member
*

คะแนน1

« เมื่อ: เมษายน 11, 2008, 01:03:17 AM »

ไทยคม ในระบบ KU มีกี่ช่องครับ 
ต้องการประกอบชุดรับดาวเทียม ของไทยคม ครับ ในระบบ KU
ในการเลือกซื้อ เครื่องรับ และ LNBF  ดูตรงไหนครับ
ถ้า ต้องการให้ช่องรายการเพิ่มมากขึ้น สามารถ ใส่ LNBF เพิ่มได้หรือเปล่า ครับ
ช่วยแนะนำ หน่อย น่ะครับ  Cheesy

e21fnw-LSV team♥
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม..
member
*

คะแนน863

สนับสนุนคนดีให้ปกครองบ้านเมือง

« ตอบ #1 เมื่อ: เมษายน 11, 2008, 06:42:29 AM »

ทั้งรายการ TV  Radio  รวมแล้ว 100 กว่าช่อง ไม่เคยนับสักที

ต้องการประกอบชุดรับดาวเทียม ของไทยคม ครับ ในระบบ KU

ถูกสุดก็ DTV
แพงขึ้นมาหน่อยก็ Samart DTH
หรือจะซื้อชุดจาน UBC แบบขายขาด   แล้วเติมเงิน เลือกแพกเกจเอาเอง

ในการเลือกซื้อ เครื่องรับ และ LNBF  ดูตรงไหนครับ

KU LNBF Universal

ถ้า ต้องการให้ช่องรายการเพิ่มมากขึ้น สามารถ ใส่ LNBF เพิ่มได้หรือเปล่า ครับ

หลักการใช่  เพิ่มได้   แต่ก็รับได้พวก รายการฟรีทีวี ส่วนใหญ่จะเข้ารหัส

สมาธิมี  ปัญญาเกิด
sawingkee
ชุมชนคนรักอาชีพช่าง
member
*

คะแนน1

« ตอบ #2 เมื่อ: เมษายน 11, 2008, 04:13:46 PM »

หลักการใช่  เพิ่มได้   แต่ก็รับได้พวก รายการฟรีทีวี ส่วนใหญ่จะเข้ารหัส

เข้ารหัส ตรงนี้เป็นอย่างไรครับ ถ้าจะถอดต้องทำอย่างไร ครับ  Cheesy
thama91
member
*

คะแนน4

« ตอบ #3 เมื่อ: เมษายน 12, 2008, 03:09:44 PM »

หลักการใช่  เพิ่มได้   แต่ก็รับได้พวก รายการฟรีทีวี ส่วนใหญ่จะเข้ารหัส

เข้ารหัส ตรงนี้เป็นอย่างไรครับ ถ้าจะถอดต้องทำอย่างไร ครับ  Cheesy

คือสัญญาณดาวเทียมปรกติ แบบฟรีทูแอร์ ก็คือข้อมูล ภาพ เสียง และอื่นๆ ถูกส่งมาเต็ม100% เครื่องรับ จึงจะรับได้
แต่การเข้ารหัสสัญญาณ ก็คือ การดึงสัญญาณภาพ เสียง และอื่นๆ บางส่วน ออกมา ทำให้เครื่องแบบฟรีทีวีทั่วไป ไม่สามารถประมวลผลภาพใด้... (รับได้แต่จอมืดหรือมีแต่เสียงไม่มีภาพหรือไม่มีทั้งภาพและเสียงเลย)
แล้วมันก็เอาสัญญาณบางส่วนที่ดึงออกมาหนะแหละ ทำการแปลง ให้เป็นระบบที่ไม่สามารถใช้เครื่องรับทั่วๆไปถอดใด้ ถ้าต้องการดูช่องของมัน ก็ต้องใช้เครื่องรับของมัน หรือใช้ระบบของมัน เช่นใช้ Smart Card ของทรู จึ่งจะสามารถดูได้ หรือถอดระหัสได้
การเข้าระหัสมีหลายแบบ แล้วแต่ว่าใครจะใช้แบบใหน ต้องดูว่าเราจะดูช่องรายการของใครก็ต้องใช้ระบบนั้นในการถอดระหัส

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์