เครื่องทำน้ำอุ่น ALISTON ไม่ทำงาน
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 21, 2024, 06:21:49 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เครื่องทำน้ำอุ่น ALISTON ไม่ทำงาน  (อ่าน 6224 ครั้ง)
sup.43
member
*

คะแนน4

« เมื่อ: มีนาคม 25, 2009, 01:16:03 PM »

เครื่องทำน้ำอุ่น ALISTON ไม่ทำงาน อาการคือจ่ายไฟเข้า เครื่องแสดงโชว์ไฟสีเขียวพร้อมใช้งาน แต่พอเปิดน้ำฮีสเตอร์กับไม่ทำงาน ปุ่มกดเทส ELCB ก็กดเทสไม่ได้
เบื้องต้นตรวจเช็ควงจรกำลังปกติ ตั้งแต่ฮีสเตอร์ เทอร์โมสตัท ไตรแอคและเซนเซอร์น้ำเข้า จึงคิดว่าน่ามีปัญหาจากวงจรอิเลคทรอนิค ใช่ไม่ใช่รบกวนช่วยชี้แนะด้วยครับ ขอบคุณ

sup.43
member
*

คะแนน4

« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 25, 2009, 01:33:33 PM »

ตัวสีฟ้าที่ชี้ไว้คือตัวอะไรครับ อ่านในกระทู้เก่าเห็นบอกว่าเป็น R ฟิวส์ ต้องมีความต้านทานใช้หรือเปล่าครับ ลองถอดออกมาใช้มิเตอร์เช็คไม่มีความต้านทานเลยครับ ค่าที่เขียนไว้บนตัวคือ 10D471K  รบกวนชี้แนะด้วยครับ
tony9
ชุมชนคนรักอาชีพช่าง
member
*

คะแนน9

« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 25, 2009, 06:30:08 PM »

ตัวป้องกันแรงดันเกิน ครับปรกติวัดความต้านทานไม่ขึ้นแต่พอแรงดันไฟเกินมันจะช็อตตัวเองครับ
tony9
member
*

คะแนน9

« ตอบ #3 เมื่อ: มีนาคม 25, 2009, 06:33:39 PM »

ลองเช็คโวลุ่มปรับอุณหภูมิหรือยังครับ
b.chaiyasith
แก้ปัญหาไม่ตกคุยกันเวลางานline:chiabmillion
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน650

ไม้ดีไม่ลอยน้ำมาไกล

« ตอบ #4 เมื่อ: มีนาคม 25, 2009, 08:45:46 PM »

http://pdfdata.datasheetsite.com/web/416482/10D471K.pdf
10D471K

"CHIAB"
มนุษย์เราแต่ละคน  ต่างไม่รู้ว่ามาจากไหน  ไม่มีใครรู้จักกันมาก่อนเลย  แล้ววันหนึ่งก็มาพบหน้ากัน  สมมุติเป็นพ่อ  เป็นแม่  เป็นเมีย  เป็นสามี  เป็นลูก  อยู่ร่วมกัน  ใช้ชีวิตร่วมกัน และแล้ววันหนึ่ง  ก็แยกย้ายด้วยการ  "ตายจาก"  กันไปสู่  ณ  ที่ซึ่งไม่มีใครได้ตามพบ  คืนสู่ความเป็นผู้ไม่รู้ว่ามาจากไหน  ไปไหน  และคืนสู่ความเป็น  "คนแปลกหน้า"  ซึ่งกันและกันอนันกาลอีกครั้งหนึ่ง...และอีกครั้งหนึ่ง!?
ขอขอบคุณ คุณเปลว สีเงิน ที่ให้ข้อคิดดีๆ
sup.43
member
*

คะแนน4

« ตอบ #5 เมื่อ: มีนาคม 26, 2009, 01:51:39 AM »

เครื่องทำน้ำอุ่นปกติปกติแม้ OFF วอลุ่มไว้ ก็จะต้องกดเทส ELCB ได้ เลยไม่คิดว่าจะเป็นตัววอลุ่มอ่ะครับ ขอบคุณสำหรับคำแนะนำ คุณ tony9 ครับ ยังไงก็จะลองเช็คดูเพื่อความแน่ใจครับ
sup.43
member
*

คะแนน4

« ตอบ #6 เมื่อ: มีนาคม 27, 2009, 12:04:45 AM »

วันนี้ลองเช็ควอลุ่มดูแล้วครับ ไม่เสียครับ ตัวรีเลย์ก็ไม่ต่อด้วยครับ มีท่านใดพอที่จะช่วยแนะนำอย่างอื่นบ้างครับ ฉงน
tony9
member
*

คะแนน9

« ตอบ #7 เมื่อ: มีนาคม 27, 2009, 10:15:03 PM »

ตามที่คุณเช็คมาผมมั่นใจว่าคุณเช็คอุปกรณ์ถูกต้องแล้ว เพราะฉะนั้นปัญหาต้องอยู่ที่แผงวงจรแน่นอน ขออณุญาตแนะนำครับ ถ้ากดtestแล้วไฟไม่ตัด ลองเช็ค c2 ตัวสีนำตาลสี่เหลี่ยมนะครับ ส่วนมากค่ามันจะเป็น .22ไมโครฟารัด ไม่ก็ .33ไมโครฟารัด ครับซึ่งในเครื่องทำนำอุ่นเสียเก่งมากครับ ลองดูครับตั้งมิเตอร์  rx10k วัดคร่อมขา2ครั้งพร้อมสลับสาย เช็มชึ้นระหว่าง50-100(ดูตัวเลขบนสุดครับ)
sup.43
member
*

คะแนน4

« ตอบ #8 เมื่อ: มีนาคม 29, 2009, 10:01:58 PM »

วันนี้ได้รับเครื่องทำน้ำอุ่นมาอีกเครื่องนึงครับ ยี่ห้อเดียวกันอาการเสียใกล้เคียงกันและบอร์ดก็เหมือนกันเลยครับ อาการตัวใหม่เปิดน้ำแล้วฮีสเตอร์ทำงานปกติครับแต่ไม่สามารถกดเทสระบบ ELCB ได้ลูกค้าเลยไม่กล้าใช้ ตัวแรกยังงงอยู่เลยครับ งง
สำหรับที่คุณ tony9 แนะนำไว้ผมไม่รู้ว่าค่าใช่อย่างที่คุณ tony9 แนะนำหรือเปล่า ที่ตัว C สีน้ำตาลเขียนค่าไว้ CBB22 684J400V ตอนนี้ยังไม่ว่างรื้ออกมาวัดเลยครับกะจะลองไปซื้อมาเปลี่ยนเลย อืมผมลืมบอกไปผมลองวัดที่ขาคอลย์ของรีเลย์วัดได้แค่ประมาณ 10 VDC เองครับแต่ที่ตัวมันเขียนไว้ 24 VDC ไม่รู้ว่าไฟไป Drop ที่ตรงไหน เคยอ่านในกระทู้เก่าเขาบอกว่าเปลี่ยน C ตัวสีเหลืองครับ ไม่รู้ว่าใช่หรือเปล่าช่วยรบกวนแนะนำด้วยครับ
แล้วรบกวนสอบถามว่า C ที่เขียนไว้ทั้ง 3 ตัว ใช้งานแตกต่างกันยังไงครับแล้วใช้แทนกันได้หรือเปล่า  Cheesy
tony9
member
*

คะแนน9

« ตอบ #9 เมื่อ: มีนาคม 30, 2009, 10:59:13 PM »

สีน้ำตาล Cไมล่าตัวเลขที่คุณบอกมันเป็นค่าที่บอกไว้ cbb22=.22ไมโครฟารัด 
สีเหลือง Cโพลีตัวสีเหลือง ต้องดูตัวเลขที่ตัวถังมันเขียนบอกไว้อยู่
ตัวที่เป็นรูปกระบอก เรียก C แบบมีขั้วหรืออิเล็กโตไลติก ค่าบอกอยู่ที่ตัวถังครับ
C ตัวสีนำตาลค่า.22ไมโครฟารัดเป็นตัวคลัปปิ้ง(เสียเก่ง ลองวัดไฟดูก็ได้ครับ)
Cอิเล็กโตร เป้นตัวฟิลเตอร์กรองไฟให้เรียบ
Cสีเหลืองไม่มั่นใจครับ ฉงน
 เยี่ยมมาก
sup.43
member
*

คะแนน4

« ตอบ #10 เมื่อ: เมษายน 01, 2009, 11:47:10 PM »

ตรวจสอบ C สีน้ำตาลเบื้องต้นแล้วปกติครับ แล้วก็ลองเปลี่ยน R ที่อยู่ติดกับ C สีน้ำตาลทั้ง 2 ตัว แล้วเพื่อค่ามันยืด ส่วนตัว C อยากลองเปลี่ยนดูแต่หาซื้อไม่ได้เลยครับ ตอนนี้อาการยังไม่ดีขึ้นเลยเหมือนเดิม ส่วนเครื่องใหม่ที่รับมายังไม่เคยไปแตะมันเลย ที่แรกกด ELCB ไม่ได้ แต่ฮีสเตอร์ทำงาน วันนี้ลองต่อไฟต่อน้ำเข้าดูฮีสเตอร์กับไม่ทำงานซะงั้น ตอนนี้อาการเหมือนตัวแรกเลย
 ไม่เอา งง เศร้าจัง
tony9
member
*

คะแนน9

« ตอบ #11 เมื่อ: เมษายน 03, 2009, 12:34:27 PM »

C 2 cbb22 684J400v= 680000 พิโกฟารัด ค่าผิดพลาด 5 เปอร์เซ็น ตัว j (บอกค่าผิดพลาด) 4(บอกจำนวน0) ทำเป็นไมโครได้ .68 ไมโครฟารัด ต้องขอแก้ไขตอนแรกที่บอกค่าไว้.22ไม่ถูกครับ  ขอบคุณ
sup.43
member
*

คะแนน4

« ตอบ #12 เมื่อ: เมษายน 09, 2009, 06:39:20 PM »

ตอนนี้ถอดใจแล้วครับ ไม่เอาหาสาเหตุของอาการไม่ได้จึงโทรเข้าไปหาฝ่ายช่างของบริษัทโดยตรงซึ่งทางฝ่ายช่างก็ยอมรับว่าเครื่องมีอาการนี้เข้ามาเยอะมากทางฝ่ายช่างก็จะแก้ปัญหาโดยการเปลี่ยนบอร์ดใหม่อย่างเดียว เพราะทางเขาก็ยังไม่ทราบสาเหตุ(หรือไม่ยอมบอกก็ไม่รู้)ผมก็เลยจำใจต้องให้ลูกค้าเสียเวลาส่งเครื่องเข้าบริษัทครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์