ขอความรู้วิธีแก้ไขไมค์สายมีเสียงฮัม ด้วยครับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 21, 2024, 11:55:24 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความรู้วิธีแก้ไขไมค์สายมีเสียงฮัม ด้วยครับ  (อ่าน 6575 ครั้ง)
wormkung
member
*

คะแนน3

เว็บไซต์ อีเมล์
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2009, 07:57:47 AM »

พอดีซื้อไมค์สาย NPE SM58A มา 1 ตัว
ต่อสายสั้นๆๆปกติ(สายที่แถมมา) ก็ไม่มีปัญหาอะไร
พอดีผมซื้อสายมาเพิ่ม ประมาณ 15 m ต่อสายเรียบร้อย(ต่อเอง สาย mono อย่างดี ..ร้านเค้าบอก)
พอนำสายนี้มาต่อกับไมค์ แล้วใช้งาน เร่งเสียงขึ้น ยังไม่ถึง 0 dB เลย ครับ มีเสียงฮัมออกมา(เวลาเปิดสวิตท์แล้วคนไปจับตัวไมค์..ถ้าปิดสวิตท์เสียงฮัม หายไป)
สมาชิกท่านใดเคยเจอปัญหาแบบนี้ไหมครับ...
ขออนุเคราะห์ความรู้วิธีแก้ไขปัญหาด้วยครับ
..ขอบคุณมากๆๆครับ... Cheesy

หนุ่มเมืองวาปีปทุม
ศิริคอมพ์&มิวสิค
รับซ่อม/จำหน่าย..คอมพิวเตอร์ Notebook พรินเตอร์และอุปกรณ์ต่อพ่วงทุกชนิด..
บริการ..เครื่องเสียง..คาราโอเกะ..ในงานพิธีต่างๆ..
Tel.087-3590864
ติดต่อ..องค์การบริหารส่วนตำบลแคน  159 บ้านตำแย ม.2 ต.แคน อ.วาปีปทุม จ.มหาสารคาม 44120

S.T.C.-AUDIO
member
*

คะแนน22

« ตอบ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2009, 08:17:02 AM »

HAPPY2!! กราวด์ใม่ดีหรือขาดHAPPY2!!
S.T.C.-AUDIO
member
*

คะแนน22

« ตอบ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2009, 08:30:16 AM »

อีกอย่างถ้าสายใมค์เส้นเล็กมันฮัมแน่นอน ท่านใช้เส้นใหญ่สิครับเลือกแบบข้างในมีสายนำสัญญานสองเส้นสาย  กราวด์เป็นสายถักหนึ่งเส้นหุ้มฟลอยล์อีกชั้น ราคาเมตรละ 20-30 บาท หายชัวร์ 
TAWA
member
*

คะแนน6

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2009, 12:21:09 PM »

แน่นอนครับถ้าท่านใช้สายแบบนี้ถ้ายาวเกินไป จะทำให้เกิดเสียง
ฮัมขึ้นได้ยิ่งถ้าใช้สายที่ไม่มีคุณภาพยิ่งแล้วเลยครับ        แต่ถ้าท่าน
มีความจำเป็นต้องใช้สายสัญญาณ ( Line หรือ MIC ) ยาวๆ แล้ว
ท่านต้องทำการแปลงสัญญาณจาก Unbalanc เป็น Balanc
อุกรณ์สอบถามได้ที่ร้าน แม็กเน็ค บ้านหม้อนะครับ

Nattawut-LSV Team
E23IUY
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน808

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2009, 04:32:48 PM »

ความรู้เกี่ยวกับสายสัญญาณ...........
ถ้าเป็นกับสายไมค์  ใช้สายสัญญาณแบบไหนจึงจะดีไม่มีเสียงฮัม ลองอ่านดูครับ

dekwat♥
member
*

คะแนน458

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2009, 06:25:27 PM »

แน่นอนครับถ้าท่านใช้สายแบบนี้ถ้ายาวเกินไป จะทำให้เกิดเสียง
ฮัมขึ้นได้ยิ่งถ้าใช้สายที่ไม่มีคุณภาพยิ่งแล้วเลยครับ        แต่ถ้าท่าน
มีความจำเป็นต้องใช้สายสัญญาณ ( Line หรือ MIC ) ยาวๆ แล้ว
ท่านต้องทำการแปลงสัญญาณจาก Unbalanc เป็น Balanc
อุกรณ์สอบถามได้ที่ร้าน แม็กเน็ค บ้านหม้อนะครับ

ตามนี้เลยครับ เครื่องผมก็เป็นครับ NPE FET-550 พยายามใช้สายสั้นไม่ยาวมากนักหรือหลีกเลี่ยงไม่ได้ต้องใช้สายยาวเวลาซื้อสายควรซื้อสายนำสัญญาณที่มีตัวนำสัญญาณใหญ่พอประมาณ(ช่วยได้นิดหน่อย)
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์