การคายประจุไฟแรงสูงหลอดภาพ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 15, 2024, 10:40:30 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: การคายประจุไฟแรงสูงหลอดภาพ  (อ่าน 7313 ครั้ง)
K.ART
member
*

คะแนน0

« เมื่อ: กันยายน 06, 2011, 11:56:31 PM »

การคายประจุไฟแรงสูงหลอดภาพโดยใช้หลอดไฟต่อคร่อมมีวิธีต่ออย่างไรครับและใช้หลอดไฟกี่วัตต์เมื่อเทียบกับการใช้ปากคีปไขควงลงสายการ์วกรณีไหนดีและปลอดภัยกว่ากันคร้บ

worathep-LSV team
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน712

รุ่งเรืองอิเล็กทรอนิกส์

« ตอบ #1 เมื่อ: กันยายน 07, 2011, 06:18:35 AM »

ใช้ปากคีบ-ไขควง ปลอดภัยที่สุด
ใช้หลอดไม่เหมาะครับ ไฟตั้ง 25,000V อย่าใช้นะครับ

รับซ่อม TV-computer                    มี TV มือสองขาย  
รับสอนซ่อม-ประกอบคอมพิวเตอร์      มีจอมอนิเตอร์มือสองขาย
ซ่อม อัพเกรด ประกอบคอมฯ             มีคอมพิวเตอร์มือสองขาย
รับติดตั้ง วางระบบแลน อินเตอร์เน็ต
ราคาคุยกันได้ โทร 02-6934724
K.ART
member
*

คะแนน0

« ตอบ #2 เมื่อ: กันยายน 08, 2011, 04:59:32 PM »

แล้วเราจะสังเกตุจากอะไรว่าในจอภาพไม่มีไฟแรงสูงเหลือตกค้างครับ ( เพื่อความปลอดภัยครับ )
member
*

คะแนน712

« ตอบ #3 เมื่อ: กันยายน 08, 2011, 05:17:52 PM »

พอเราเอาสายแตะกราวด์ วินาทีเดียวมันก็หมดแล้ว
ถ้ากลัวมากก็เอาเขี้ยว hi volt เขี่ยที่กราวด์อีกที ถ้าไม่มี
ไฟ spark ก็หมดแน่ๆแล้ว

อย่ากลัวมากเลย ไฟสูงของ TV มัน Volt สูงแต่มันจ่ายกระแส
ได้ต่ำมากระดับไมโครแอมป์ ไม่ทำให้ตายหรอก ตั้งแต่ซ่อมทีวีมา
30 ปี ยังไม่เคยมีข่าวทั้งเมืองไทย เมืองนอก ว่ามีคนตายเพราะ
ถูกไฟสูงช็อตตายเลย ที่ตายบ่อยก็ไฟบ้าน 220V นี่แหละอันตรายมาก

รับซ่อม TV-computer                    มี TV มือสองขาย  
รับสอนซ่อม-ประกอบคอมพิวเตอร์      มีจอมอนิเตอร์มือสองขาย
ซ่อม อัพเกรด ประกอบคอมฯ             มีคอมพิวเตอร์มือสองขาย
รับติดตั้ง วางระบบแลน อินเตอร์เน็ต
K.ART
member
*

คะแนน0

« ตอบ #4 เมื่อ: กันยายน 08, 2011, 05:57:25 PM »

คุณลุงซ่อมทีวีมาเคยเห็นหรือเคยได้ยินว่าซ่อมทีวีไปแล้วพลาดทำให้ทีวีระเบิดบ้างหรือเปล่าครับ
member
*

คะแนน712

« ตอบ #5 เมื่อ: กันยายน 09, 2011, 06:34:42 AM »

ทีวีระเบิด ไม่เคยเห็นครับ
มีแต่อุปกรณ์ระเบิด พวก C , IC

K.ART
member
*

คะแนน0

« ตอบ #6 เมื่อ: กันยายน 09, 2011, 07:32:55 PM »

เมื่อคืนนี้ผมนั่งรอคุณลุงตอบกระทู้ผมตั้งนานคิดว่าลุงหลับไปแล้ว คุณลุงอย่าโกรธผมเลยนะครับที่ผมถามคำถามแบบนี้ เพราะผมไม่รู้และไม่มีประสบการณ์มาก่อน เคยแต่ซ่อมของเล็กๆน้อยๆ เช่น พัดลม เครื่องซักผ้า (บางอาการ)คือว่าผมไม่มีโอกาสได้เรียนช่อมเหมือนคนอื่นเขา ทุกวันนี้ก็อ่านจากหนังสือและฝึกทำตามเป็นบ้างไม่เป็นบ้างก็ไม่เป็นไรเพราะมันเป็นทางเลือกที่ดีที่สุดของผมแล้ว ทุกวันนี้ผมมีอาชีพขายของตามตลาดนัดตอนเย็นเลี้ยงครับครัว กว่าจะได้ออกขายก็ประมาณเที่ยงวัน ช่วงเช้าผมก็เลยมีเวลาว่างผมจึงอยากมีอาชีพเสริมตอนเช้า และอีกอย่างแถวที่บ้านผมมันไม่ค่อยมีร้านรับซ่อมเครื่องใช้ไฟฟ้า เวลาจะซ่อมแต่ละครั้งก็ต้องเข้าไปในตัวเมือง ผมรู้ว่าการเรียนซ่อมกับหนังสือมันเป็นไปได้ยากก็คนมันรักแต่มันไม่มีโอกาสทำไงได้ หากกระผมรบกวนคุณลุงประการใดก็ขออภัยไว้ ณ ที่นี้ด้วยครับ มันอาจจะเป็นความรู้เก่าสำหรับคุณลุงแต่มันก็อาจจะเป็นความรู้ใหม่สำหรับผม (มันอาจจะทำให้คุณลุงรำคราญไปบ้าง ผมขออภัยด้วยนะครับ )
member
*

คะแนน712

« ตอบ #7 เมื่อ: กันยายน 09, 2011, 09:43:33 PM »

ไม่รำคาญหรอกครับ
ปกติลุงก็ชอบช่วยคนที่ไม่รู้อยู่แล้ว
เพราะลุงแก่แล้ว ตายไป ก็เอาวิชาความรู้ไปด้วยไม่ได้
สู้ ถ่ายทอดให้คนรุ่นหลังไว้ดีกว่า

เรียนด้วยตัวเองก็ดี แต่ต้องมานะมาก เพราะอ่านแล้ว
บางทีไม่เข้าใจ ต้องค้นคว้าเพิ่มเติม หรือหาถามผู้รู้
แต่ก็สามารถซ่อมได้เหมือนกันครับ เดี๋ยวนี้มี net
ก็จะทำให้เราศึกษาได้ง่ายขึ้นครับ ขอเอาใจช่วยนะครับ

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์