การต่อไฟลงดินคับ กะลังเป็นปัญหา
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 15, 2024, 07:58:25 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: การต่อไฟลงดินคับ กะลังเป็นปัญหา  (อ่าน 47785 ครั้ง)
motto
member
*

คะแนน0

« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2010, 01:53:49 AM »

คือผมกำลังเถียงกับเพื่อนผม เพื่อนผมมัว่าเวลาต่อไปไห้เอาสายไปเล้น L คับต่อเข้ากับเครื่องใช้ไฟฟ้า แล้ว N ต่อลงดินเลยมันบอกว่าจะประหยัดไฟ ผมก็เลยลองดูเอาไขควงวัดไฟมาจิ้มเล่นที่มีไฟแล้วตัดเอาสายไฟของมอเตอร์ต่อ ส่วนอีกเส้นผมต่อลงดินแบบดิบๆเลย ปรากฏว่ามันติดครับ แต่พอผมมาคิดอีกทีไอ้สาย N เนี้ยมันต่อมาตั้งแต่เขื่อนแล้วนิหว่ามันก็เท่ากับว่าไม่ได้มีผลอะไรแล้ว อย่างนี้ ไครถูกไครผิดครับข้อเท็จจริงเป็นไงครับ ช่วยตอบไห้ผมหายสงสัยทครับ ไม่งั้นคงนอนตายตาไม่หลับ lv! lv! lv! lv!

xyz ♥
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน60

« ตอบ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2010, 09:07:55 AM »

คุณคิดถูกแล้วแต่ไม่ทั้งหมด
ถูก มันไม่ได้ประหยัดไฟ
ผิด สายNไม่ได้มาจากเขื่อน มันมาจากหม้อแปลงลูกที่จ่ายไฟให้บ้านคุณ
พิสูจน์ได้โดยทำตามที่เพื่อนคุณบอกแล้วไปดูที่มิเตอร์ไฟฟ้าก็จะถึงบาง...อ้อ
(ต้องปลดอุปกรณ์ไฟฟ้าทั้งหมดออกก่อน)
sutichan
member
*

คะแนน0

« ตอบ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2010, 04:29:34 PM »

การใช้งานจริง N ต้องลงดินหรือเปล่าครับ
พรเทพ-LSV team♥
รับติดตั้งจานดาวเทียม ลาดพร้าว บางกะปิ
Senior Member
member
*

คะแนน1453

091-091-9196 ID LINE : tv59

« ตอบ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2010, 04:37:03 PM »

สานดิน เรียกว่า G ไม่ใช่ N   ไม่เอา

JUB
Full Member
member
**

คะแนน81

« ตอบ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2010, 06:28:44 PM »

ทำแบบที่ว่า หม้อไฟ (hour meter) มันจะไม่หมุนครับ เพราะโดยปรกติไฟมันจะต้องครบวงจรที่ หม้อไฟ โดย L กับ N
ถ้าทำแบบที่ว่าเอาสาย N ลงดินมันจะไม่ครบวงจร หม้อไฟ ก็จะไม่หมุน และต้องระวังโดนค่าปรับย้อนหลังด้วยนะครับ
ถ้าเขาตรวจเจอว่าค่าไฟบ้านคุณถูกจนผิดปรกติ.... Grin

สายดิน เรียกว่า G หรือ E ไม่ใช่ N..... Tongue
srithaimax ♥1,510
member
*

คะแนน262

ลูกอีสาน หลานย่าโม

« ตอบ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2010, 06:57:32 PM »

ทำแบบที่ว่า หม้อไฟ (hour meter) มันจะไม่หมุนครับ เพราะโดยปรกติไฟมันจะต้องครบวงจรที่ หม้อไฟ โดย L กับ N
ถ้าทำแบบที่ว่าเอาสาย N ลงดินมันจะไม่ครบวงจร หม้อไฟ ก็จะไม่หมุน และต้องระวังโดนค่าปรับย้อนหลังด้วยนะครับ
ถ้าเขาตรวจเจอว่าค่าไฟบ้านคุณถูกจนผินปรกติ.... Grin

สานดิน เรียกว่า G หรือ E ไม่ใช่ N..... Tongue

หมุนครับ  แต่ไม่ทำเป็นดีที่สุดครับ  ได้ไม่คุ้มกับเสีย Smiley Smiley

คิดดี  ทำดี   ย่อมได้รับสิ่งดีๆ
Suchat  sriwicha  โทร D tac  0869486776  6หมู่3 บ้านน้ำบ่า(สระวัด)  ต.ดอนตะหนิน อ.บัวใหญ่ จ.นครราชสีมา 30120
....ผมไม่รู้ทุกเรื่อง.....
motto
member
*

คะแนน0

« ตอบ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2010, 11:14:53 PM »

โอ้ย หลายกระแสเหลือเกินคับ ทั้งได้ ทั้งไม่ได้ หลายความเห็นตกลงไครถูกไคร ผิดคับ ขอแบบ กระจ่างหน่อยคับ
JUB
Full Member
member
**

คะแนน81

« ตอบ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2010, 12:08:23 AM »

ถ้าเขาตรวจเจอว่าค่าไฟบ้านคุณถูกจนผินปรกติ.... Grin

สานดิน เรียกว่า G หรือ E ไม่ใช่ N..... Tongue

หมุนครับ  แต่ไม่ทำเป็นดีที่สุดครับ  ได้ไม่คุ้มกับเสีย Smiley Smiley

เพิ่มเติมหน่อยหนึงครับอาจยังไม่ละเอียด...

การจั้มสายนิวตรอนลงดิน ถ้าสายนิวตรอนจากเสาไฟมาที่มิเตอร์ไม่ได้ถอด
ก็ถือว่าเป็นการแบ่งเฟสไฟฟ้า ให้ถูกต้องยิ่งขึ้น ( สรุปก็คือการทำให้นิวตรอนเป็นกราวด์จริงๆ)

แต่ถ้าถอดสายนิวตรอน ก่อนเข้ามิเตอร์ แล้วเอาสายนิวตรอนของในบ้านลงดิน เป็นลักษณะการลักไฟฟ้าใช้
เพราะการหมุนของมิเตอร์นั้น ก็อาศัยความต่างศักดิ์ของเฟสมาเกี่ยวข้องด้วย
การทำเช่นนี้ก็เหมือนกับว่าไม่ให้มิเตอร์มีความต่างศักดิ์ มิเตอร์ก็จะไม่หมุน หรือหมุนช้า
srithaimax ♥1,510
member
*

คะแนน262

ลูกอีสาน หลานย่าโม

« ตอบ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2010, 10:12:42 AM »

โอ้ย หลายกระแสเหลือเกินคับ ทั้งได้ ทั้งไม่ได้ หลายความเห็นตกลงไครถูกไคร ผิดคับ ขอแบบ กระจ่างหน่อยคับ
ผมไม่ทราบครับว่าคุณต่อแบบไหน

ถ้าต่อแบบที่1  มีเตอร์(kwh)หมุนครับ>>>ต่อสาย L ไปเข้าโหลด  1 เส้น  แล้วจากโหลดอีก1เส้นต่อลงดิน

ถ้าต่อแบบที่2  มีเตอร์(kwh)ไม่หมุนครับ>>>ต่อเหมือนแบบที่1 แต่ถอดสาย N ออกจากมีเตอร์   ถ้าทำแบบนี้  ระวังโดนจับ  ข้อหาดัดแปลงมีเตอร์และลักกระแสไฟฟ้า  Smiley Smiley

คิดดี  ทำดี   ย่อมได้รับสิ่งดีๆ
Suchat  sriwicha  โทร D tac  0869486776  6หมู่3 บ้านน้ำบ่า(สระวัด)  ต.ดอนตะหนิน อ.บัวใหญ่ จ.นครราชสีมา 30120
....ผมไม่รู้ทุกเรื่อง.....
nunano
member
*

คะแนน2

ถ้าวันนั้นไม่เจอปัญหา อัจฉะริยะวันนี้คงไม่เกิด

« ตอบ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2010, 02:57:47 PM »

คุณๆ ท่านๆ ลองสังเกตดูที่สายไฟฟ้าแรงต่ำ(220v)ตามต้นเสาไฟฟ้าดูนะครับมันจะมีบางต้นที่ฝังสายไฟเส้นหนึ่งลงในดิน นั่นคือสาย N เพื่อทำให้สาย N มีศักดิ์ไฟฟ้าเท่ากับ 0V และสาย L มีศักดิ์ไฟฟ้าเท่ากับ 220V เพราะดินมีศักดิ์ไฟฟ้าเท่ากับ 0V ทั่วโลกครับ และการที่ท่านเอามอเตอร์หรือเครื่องใช่ไฟฟ้าอื่นๆ โดยที่ต่อเส้นหนึ่งเข้าสาย L และอีกเส้นหนึ่งต่อลงดิน ก็เท่ากับต่อกับสาย N เพราะดินสามารถนำไฟฟ้าได้(จะนำไฟฟ้าได้ดีหรือไม่ดีขึ้นอยู่กับความชื้นและความเป็นกรดหรือด่างพูดง่ายๆคือความต้านทานของดินในบริเวณที่ท่านฝังสายไฟ) และการที่ท่านพูดว่ามันจะประหยัดไฟนั้นก็มีส่วนนะครับเพราะกระแสที่ไหลในวงจรอาจจะไหลได้ไม่เต็มที่เพราะบริเวณดินที่่ท่านฝังอาจมีค่าความต้านทานอยู่บ้าง พูดแบบชาวบ้านก็คือไฟตกไฟมาไม่เต็มที่
เรื่องมิเตอร์ส่วนตัวผมคิดว่าหมุนนะครับ เพราะว่าการต่อแบบท่านพูดมันก็ครบวงจรและก็ผ่านมิเตอร์แล้วด้วย หิว

I am ok and you are ok.
by sound  tawaravadee resort hotel@prachinburi
e28rp
member
*

คะแนน0

« ตอบ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2010, 03:05:30 PM »

ผมเคยทดลองกับแผงสื่อการสอนครับ

ถ้าไม่เอาสาย N จากเสาไฟฟ้าเข้ามิเตอร์ มิเตอร์จะไม่หมุนครับ

ถ้าไม่เอาออก มิเตอร์ยังหมุนอยู่ครับ

ระวังโทษนะครับ ปรับย้อนหลัง 10 ปีหรือป่าวไม่แน่ใจ
nismo
member
*

คะแนน13

« ตอบ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2010, 08:54:38 PM »

ถ้าอยากลองทำก็ซื้อมิเตอร์ไฟมาลองทำดูครับ  แต่ถ้าทำไว้ใช้  อย่าเลยครับ 
chatAV
member
*

คะแนน12

« ตอบ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2010, 12:18:28 PM »

อย่าทำเลยครับ ค่าไฟเสียไปเถอะ ดีกว่าเอาชีวิตไปเสี่ยง
หากท่านทำกราวด์ไม่ดี สายไฟหลุด-ขาดออกจากแท่งกราวด์
วันใหนดันไปเยียบ ฝนตกน้ำท่วม ละก้อ .....คิดดูเอาเอง
เรารู้ แต่คนไม่รู้ล่ะ อย่างน้อยก็ความปลอดภัยของเรา และลูกหลาน
และอย่าคิดว่าจะเอาเซฟทีคัทมาติดนะครับ การทำระบบไฟแบบนี้มันจะตัด
ไม่สามารถใช้ไฟได้
อย่าส่งเสริมให้ทำผิด มาช่วยประหยัดพลังงานด้วยการเลือกใช้เท่าที่จำเป็น
คุณก็ลดค่าไฟลงได้
panyalucks
member
*

คะแนน0

panyalucks@hotmail.com
เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2010, 02:05:19 PM »

ผมคิดว่าถูกต้องแล้วครับ ถ้าบ้านเราติดเซฟทีคัท จะเอาสาย ลงดินไม่ได้เพราะเซฟทีคัทมันจะตัดครับ บ้านไหนมีเซฟทีคัทจะใช้วิธีนี้ไม่ได้ครับ
เมื่อก่อนบ้านผมเคยทำ ค่าไฟ 600 /ด เอาเซฟทีคัทมาติด ต้องต่อเต็มวงจร ค่าไป 800-900/ด
ประหยัดนิดหน่อย แต่อย่าทำเลยครับ ผลดี ผลเสียต่างกัน
วันไหนอุปกรณ์ไฟฟ้าเกเรขึ้นมา ผลเสียจะไม่คุ้มกับผลดีที่เราได้ไปนะครับ

สรุป  อย่าทำเลยดีกว่าครับ  แต่เรียนรู้ไว้เป็นแนวทางได้ครับ
cham_nan
member
*

คะแนน3

การให้ธรรมะย่อมชนะการให้ทั้งปวง

« ตอบ #14 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2010, 02:31:32 PM »

ขอแนะนำว่าอย่าต่อเลยครับ...ในฐานะที่ผมเป็นพนักงานของ กฟภ. ขอชี้แจงว่า
1.ถ้าคุณไม่ไปเกะฝามิเตอร์ซึ่งมีตราตะกั่วติดอยู่ถือว่า ไม่ได้ทุจริต
2.การที่คุณไม่ใช้สายนิวตรอลของการไฟฟ้า โดยการต่อสายนิวตรอลของเครื่องใช้ไฟฟ้าลงดิน มิเตอร์
   ยังคงหมุนอยู่เพราะเทอร์มินอลของเส้นไฟที่มิเตอร์ มีคอลย์สร้างสนามแม่เหล็กอยู่
ทีนี้ผลเสียของการที่คุณต่อสายนิวตรอลเครื่องใช้ไฟฟ้าลงดินโดยไม่ใช้สายนิวตรอลที่มากับมิเตอร์
คือ จะทำให้เครื่องใช้ไฟฟ้าเสียหายเพราะแรงดันจะตก มาตรฐานไฟฟ้าจะต่อสายนิวตรอลลงดินที่เสาไฟ
ถัดจากหม้อแปลง 1 ต้น ลองคิดดูถ้าบ้านคุณอยู่ห่างจากหม้อแปลงแล้วไฟที่ผ่านสายนิวตรอลจากบ้านคุณลงดิน
ไปกว่าจะไปครบวงจรที่หม้อแปลง ไฟคงเดินไม่สะดวก
   การตอกกราวด์ลงดินที่บ้านควรจะต่อกับตัวถังของเครื่องใช้ไฟฟ้า เพราะหากเครื่่องใช้ชำรุดไฟรั่วจะได้ไม่เป็นอันตราย
โดยเฉพาะเครื่องทำน้ำอุ่น... ping!
witta
member
*

คะแนน0

« ตอบ #15 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2010, 12:15:52 AM »

ว่าจะมาตอบ แต่ว่าคนสุดท้ายนี่ตอบถูกที่สุุดเพียงคนเดียวไปแล้ว
sutichan
member
*

คะแนน0

« ตอบ #16 เมื่อ: กันยายน 10, 2010, 12:28:22 PM »

ทำไมการไฟฟ้าต้องให้Nลงดินก่อนเข้าเบรคเกอร์ตัวเมน
nunano
member
*

คะแนน2

ถ้าวันนั้นไม่เจอปัญหา อัจฉะริยะวันนี้คงไม่เกิด

« ตอบ #17 เมื่อ: กันยายน 10, 2010, 01:42:58 PM »

ทำไมการไฟฟ้าต้องให้Nลงดินก่อนเข้าเบรคเกอร์ตัวเมน
เพื่อจะทำให้สาย N มีศักย์ไฟฟ้าเท่ากับ 0 V เท่ากับดินครับ เพราะดินมีศักย์ไฟฟ้าเท่ากับ 0 V ทั่วโลก

I am ok and you are ok.
by sound  tawaravadee resort hotel@prachinburi
xyz ♥
member
*

คะแนน60

« ตอบ #18 เมื่อ: กันยายน 10, 2010, 03:02:02 PM »

ด้วยเหตุผลนี้หรือเปล่า ที่ทำให้ไฟดูดคนตาย
เมื่อยืนอยู่บนพื้นดิน Sad
tony9
ชุมชนคนรักอาชีพช่าง
member
*

คะแนน9

« ตอบ #19 เมื่อ: กันยายน 11, 2010, 08:37:11 PM »

โอ๊ยอย่าคิดแบบนั้น อย่างนี้ก็ไม่ต้องออกมาเดินบนดินกันแล้วคิดใหม่ๆ cry2!!
xyz ♥
member
*

คะแนน60

« ตอบ #20 เมื่อ: กันยายน 13, 2010, 11:12:45 AM »

โอ๊ยอย่าคิดแบบนั้น อย่างนี้ก็ไม่ต้องออกมาเดินบนดินกันแล้วคิดใหม่ๆ cry2!!
ขอขยายความสักหน่อย เพื่อที่จะได้ไม่เข้าใจผิด เป็นช่างไม่น่าคิดแบบนั้น
ด้วยเหตุผลนี้หรือเปล่า ที่ทำให้ไฟดูดคนตาย
เมื่อยืนอยู่บนพื้นดิน แล้วสัมผัสสายL
cham_nan
member
*

คะแนน3

การให้ธรรมะย่อมชนะการให้ทั้งปวง

« ตอบ #21 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2011, 11:46:46 PM »

เมื่อยืนอยู่บนพื้นดิน

เจตนาคุณคงจะสื่อ ความหมายว่า เวลาที่เราจับสายไฟแล้วจะครบวงจรที่ดินโดยผ่าน
ร่างกายเราใช่ไหม....
... โดยปกติ (มนุษย์ปกติครับ) เขาจะไม่จับสายไฟขณะที่มีไฟกันนะครับ  ขนาดช่าง
ที่เป็นเจ้าหน้าที่เก่งๆยังต้องหลีกเลี่ยงการทำงานในขณะที่มีไฟ ถ้ามีความจำเป็นต้องทำ กรณีที่ดับไฟทำงาน
แล้วชาวบ้านมีความเดือดร้อน เราจะใช้ชุดเจ้าหน้าที่ที่ฝึกมาโดยเฉพาะ(ฮอทไลน์)ทำงานโดยไม่ดับไฟ
โดยจะต้องมีชุดสวมใส่ และอุปกรณ์ เครื่องมือ ป้องกันเป็นอย่างดี...ครับ
xyz ♥
member
*

คะแนน60

« ตอบ #22 เมื่อ: กันยายน 01, 2011, 03:41:29 PM »

ผมหมายถึงการสัมผัสสายLโดยไม่ได้เจตนา
แล้วทำให้เสียชีวิตครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์