Celron 500 Mhz ติดตั้ง win xp ไหวไหมครับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 22, 2024, 09:18:43 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: Celron 500 Mhz ติดตั้ง win xp ไหวไหมครับ  (อ่าน 3708 ครั้ง)
samanick
member
*

คะแนน5

หนุ่มหน้ามนต์คนสุรินทร์

samanick@hotmail.com -
« เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2007, 04:06:56 PM »

Celron 500 Mhz 128  sd ram sound vga onbord  ติดตั้ง win xp ไหวไหมครับ
รบกวนท่านทั้งหลายบอกหน่อย

worathep-LSV team
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน712

รุ่งเรืองอิเล็กทรอนิกส์

« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2007, 04:31:32 PM »

ไหวครับ แต่ถ้าเพิ่ม ram อีก 128  จะดีมากครับ

รับซ่อม TV-computer                    มี TV มือสองขาย  
รับสอนซ่อม-ประกอบคอมพิวเตอร์      มีจอมอนิเตอร์มือสองขาย
ซ่อม อัพเกรด ประกอบคอมฯ             มีคอมพิวเตอร์มือสองขาย
รับติดตั้ง วางระบบแลน อินเตอร์เน็ต
ราคาคุยกันได้ โทร 02-6934724
winai4u-LSV team
member
*

คะแนน673

« ตอบ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2007, 04:57:58 PM »

พอไหวครับ ผมก็ใช้อยู่ แต่แรม ควรจะอยู่ที่ 256 ครับ  Tongue
ถาวร-LSVteam
member
*

คะแนน955

« ตอบ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2007, 08:02:57 PM »

ผมเคยใช้K6   450เองยังไหวแต่แรมผม512

ยังสร้างความฉิบหายให้ประเทศไทยไมพอกันอีกหรือ 
 ผู้ใดคิดร้ายให้ร้ายพระองค์ มันจงพินาจฉิบหายในเวลาอันใกล้
samanick
member
*

คะแนน5

« ตอบ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2007, 08:01:13 AM »

ขอบคุณทุกท่านที่ให้คำแนะนำครับ ตอนนี้ผม update จาก 2000 เป็น xp แต่ว่าขั้นตอนสุดท้าย Finalizing installation เหลือ 9 นาทีจะเสร็จ ยัง 9 นาทีเหมือนเดิม ผ่านไป 30 นาทีก็ยังเหมือนเดิม สังเกตุท่ไฟ ฮาทดิสไม่มีการทำงานต่ออยู่อย่างนั้นตลอด เปิดเครื่องใหม่ 9 นาทีเหมือนเดิม  ตอนลงผมไม่ได้ Format ผมอัพเดชเลย
    นอกจากลงใหม่ที่ BIOS มีวิธีอื่นอีกใหม
winai4u-LSV team
member
*

คะแนน673

« ตอบ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2007, 10:00:15 AM »

ขอบคุณทุกท่านที่ให้คำแนะนำครับ ตอนนี้ผม update จาก 2000 เป็น xp แต่ว่าขั้นตอนสุดท้าย Finalizing installation เหลือ 9 นาทีจะเสร็จ ยัง 9 นาทีเหมือนเดิม ผ่านไป 30 นาทีก็ยังเหมือนเดิม สังเกตุท่ไฟ ฮาทดิสไม่มีการทำงานต่ออยู่อย่างนั้นตลอด เปิดเครื่องใหม่ 9 นาทีเหมือนเดิม  ตอนลงผมไม่ได้ Format ผมอัพเดชเลย
    นอกจากลงใหม่ที่ BIOS มีวิธีอื่นอีกใหม
ใช้ XP ตัวไหนครับ แนะนำให้ใช้ XP SP2 ครับผม ไม่แนะนำให้ใช้ XP Version อื่นมีมีการแก้ไขแล้ว เช่น XP ที่อ้างว่าตัวเองเป็น SP6 หรือไม่ก็พวก Drak Edition อะไรพวกนี้ครับ
แต่ถ้าใช้ตัว SP2 แล้วยังไม่ผ่าน ก็ลดลงมาใช้ SP1 แทนครับ รับรังว่าใช้ได้แน่นอนครับผม
ก่อนลงวินโดว์ ใช้คำสั่ง fdisk/mbr ก่อน เพื่อลบ master boot record ของเก่าทิ้งก่อนแล้วจัดการ ฟอร์แมตครับ
samanick
member
*

คะแนน5

« ตอบ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2007, 11:05:58 AM »

ผมทำได้แล้วครับ ตอนแรก setup ที่ CD rom ไปเรื่อยๆไม่เจอเมนู format ครับก็ติดตั้งไปเรื่อยจนเสร็จ พอเข้าวินโดว์ ติด password Admin เข้าไม่ได้ เลยถอด ฮาทดิสท์ ไป format ที่เครื่องอื่น แล้วลงใหม่ ทีนี้มีเมนู format ขึ้นมา เพราะว่าที่ format มาเป็น 32 fat เลยที่ทำให้เป็น NTS แล้วลงใหม่ทั้งหมดก็เลยลงได้ครั้งแรกที่ลงวินโดว์เองครับเมื่อก่อนเสียตังค์ 250 บาท ตัวนี้เอาเล่น sound อย่างเดียวเลยไม่ลงโปรแกรมอื่น ก็ลองล้วเป็นที่น่าพอใจ เดี๋ยวจะเพิ่มแรมเป็น 256  เพราะตอนนี้ ยังกระตุกนิดๆ

กติกรรมประกาศ
ขอบทุกนักวิชาการทุกท่าน
1.ท่าน e21xeq
2.ท่าน winai4u
3.ท่าน worathep 
                                     อิอิ!
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์