ฮาร์ดดิสใหม่ลงเอกพีไม่ได้
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 16, 2024, 02:39:38 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ฮาร์ดดิสใหม่ลงเอกพีไม่ได้  (อ่าน 6569 ครั้ง)
do
member
*

คะแนน4

« เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2007, 05:12:16 AM »

เรียนถามอย่างนี้นะครับ คอมพิวเตอร์เล่นอยู่จอเป็นสีฟ้ามีตัวหนังสือสีขาว บูตเข้าวินโดไม่ได้ จากนั้นผมลองลงใหม่ ก็ไม่ได้ กำลังลงก็เป็นจอสีฟ้าอีก นำไปลงที่เครื่องอื่นก็เป็นเหมือนกัน เลยซื้อฮาร์ดดิสมาใหม่ เดิมซัมซุง ใหม่ ซีเกต 160g นำมาลงเอกพีก็อาการเดิม ทั้งที่แผ่นก็ลงเครื่องอื่นได้ รบกวนช่วยหน่อยครับ เสียไป 3000 แล้วยังลงไม่ได้ งานนี้แย่แน่ครับ

Cell
member
*

คะแนน8

ยโส ลัทธา น มัชเชยย ได้ยศแล้ว ไม่ควรเมา

« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2007, 08:34:29 AM »

ลองเปลี่ยนแผ่น Windows ดูก่อนครับผม เพราะว่า ถ้าแผ่น Windows ไม่สมบูรณ์ อาการนี้ก็สามารถเกิดขึ้นได้ครับผม

อีกวิธีที่แนะนำครับ ให้ลองเคลียร์ BIOS ดูก่อนโดยการถอด Battry ของ BIOS ออกทิ้งไว้สัก 5 นาทีครับ แล้วใส่คืน จัดการตั้งเวลา/วันที่ให้เรียบร้อยก่อน แล้วลองลง วินโดว์ใหม่ดูครับ
supoj007
member
*

คะแนน286

« ตอบ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2007, 08:44:03 AM »

คุณต้อง เช็ค 5 อย่างนี้ครับ
1 mainboard มี c ปวมปูด อยู่หรือเปล่า เปลี่ยนทิ้ง สะ
2 แรมเอายางลบ ขัดหรือเปลี่ยนตัวใหม่ดู
3 การ์ดจอ ถอกออกมา ดูขาสะอาดหรือเปล่า
4 ถอด CPU ออกมาแล้ว ใส่เข้าไปใหม่
5 ไม่มีตำรา หาก ลงไม่ได้  อาการนี้ เป็นที่ Hardwere ล้วนๆ
BenQ
member
*

คะแนน214

« ตอบ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2007, 09:11:41 AM »

สงสัยเป็น Blue screen ลองไปหาในห้องคอมพิวเตอร์ครับ รู้สึกผมหาข้อมูลมาลงแล้วถ้าจำไม่ผิด  Sad
หลง สุรินทร์
วีไอพี
member

คะแนน96

ทีมงาน PS.SOUND

« ตอบ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2007, 09:52:23 AM »

เอาอย่างนี้ ถอดถ่านใบออสออกสัก 10นาที่ แล้วก็ไปตั้งค่าไบออสใหม่ ให้บูส CD ROM  ไส่แผ่นวินโดว์เข้าไป   ก่อนที่จะทำก็ให้เช็คสายไฟ เข้าเครื่องให้หมดบางทีอาจหลวม  แล้วก็ตั้งจั้มเปอร์ ฮาสดิส ไห้เป็น Master    ไม่ยากหรอกครับ เพียงแต่เรายังไม่รู้เท่านี้เอง  เครื่องคอมผมซ่อมประจำ ส่วนใหญ่เครื่องที่มาจะเป็นอย่างนี้เกือบหมด  อย่าไปเครียสนะครับ ค่อยๆทำ  ถ้าไม่มีแผ่นวินโดว์ โทรมาหาผมก็แล้วกัน จะเอาเวอร์ชั่นไหน บอกมา
จอมันเป็น      บลูสกรีน       ดูรหัส มันด้วยว่าเป็นอะไรเกี่ยวกับอะไร  ลองค้นดูใน ห้องนี้แหละ มีท่านใจบุญลงใว้ไห้แล้ว

รับงานะบบ LAN Wireless ติดตั้ง CCTV ดูผ่านระบบออนไลน์ Remote ทำให้ได้ทั่วประเทศ
do
member
*

คะแนน4

« ตอบ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2007, 11:02:10 AM »

ขอบพระคุณทุกท่านอย่างสูงครับจะลองทำดูแล้วเดี๋ยวแจ้งให้ทราบครับ
nirut
member
*

คะแนน0

« ตอบ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2007, 11:34:26 AM »

ลองแบ่งพาร์ติชั่นใหม่ ด้วย FDISK แล้วฟอร์แมตใหม่ด้วย FORMAT ใน DOS ครับ จากนั้นก็ติดตั้ง XP ใหม่ตั้งแต่ต้น
manchester2548
member
*

คะแนน16

« ตอบ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2007, 09:01:03 AM »

ผมว่าเป็นเพราะคุณแก้ไม่ถูกจุดครับ บลูสกรีนแจ้งว้าอย่างไรถึงได้เปลี่ยนฮาร์ดดิสก์

do
member
*

คะแนน4

« ตอบ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2007, 01:41:02 PM »

ลงได้แล้วครับ ถอดถ่าน ลงใหม่ก็ยังติดแต่ไปได้ไกลกว่าเดิม จากนั้นถอดดีวีดีออกลงด้ายซีดีผ่านได้เลย ส่วนฮาร์ดดิสฟอร์เมทแล้ว เครื่องบลูสกรีนบอกมีปัญหาที่ฮาร์ดดิสไห้ตรวจสอบฮาร์ดดิสครับ
chen_service
member
*

คะแนน3

Manchester United Champions

chen_service@hotmail.com
« ตอบ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2007, 01:13:49 PM »

บางครั้งเคยเจอ เมนบอร์ด ไม่รับก็มี

จากที่เคยเจอเองนะ

สมาชิก สมาคมคนรักครอบครัว
do
member
*

คะแนน4

« ตอบ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2007, 10:21:17 PM »

เมนบอร์ดตัวนี้เคยลงเอกพีเพค2ได้ครับครับ แล้วตอนนี้ก็ใช้ได้แล้วครับ
แต่ยังติดปัญหาคล้ายกันสำหรับอีกตัวหนึ่งครับคือฮาร์ดิส 20 จิก ลงกับเมนบอร์ดของกิกาไบร์ แรม 256 เอเอ็มดี 900 ความจริงเคยลงเอกพีได้แล้วแต่ฮาร์ดดิสเสียเลยเปลี่ยนแล้วลงเอกพีแต่ลงไม่ได้จอสีฟ้าอีกแล้วครับ แต่ลง 98 ได้นะครับ ลงอัพเกรดก็ไม่ผ่านครับ สงสัยอย่างหนึ่งคือแผ่นที่ผมลงเป็น แพค 2 เดิมที่ลงได้อาจเป็นแพค 1ก็ได้ ครับจำไม่ได้ ฮาร์ดิสตัวนี้ก็เคยลงเอกพีได้ครับ
-อย่างนี้อาจเกิดจากเวอร์ชั่นของวินโดเองเป็นไปได้ไหม
-เราหาเพค 1ได้ที่ไหนดาวโหลดได้หรือไม่ครับ
-ขอบคุณทุกท่านอีกครั้งครับ
do
member
*

คะแนน4

« ตอบ #11 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2007, 01:18:16 PM »

พยายามลงเอกพีไม่ได้ก็เลยลง98แต่ปรากฎว่าลงได้แต่เสียงหายก็เลยลงไดเวอร์เสียงพยายามอยู่หลายทีครับจนในที่สุดเงียบไปหมดเลย บูตไม่ได้ ไม่มีเสียงตอบโต้แต่อย่างใด ถอดอุปกรณ์ทุกชิ้นออกลองใส่ใหม่ก็ไม่ทำงานครับ อย่างนี้เมนบอร์ดน่าจะไปไหมครับ
เมนบอร์ด gigabyte rev1.0
amd 900 mhZ
การ์ด tat navada
ฮาร์ดดิส ซัมซุง 20 g
แค่ลงไดเวอร์เสียงครับแล้วเงียบไปเลยครับทำไงดี
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์