ถามเรื่องจานดาวเทียมกะทะที่ลุงเหลือทำครับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 12, 2024, 01:57:09 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเรื่องจานดาวเทียมกะทะที่ลุงเหลือทำครับ  (อ่าน 3718 ครั้ง)
juy12345
member
*

คะแนน0

« เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2009, 10:05:10 PM »

ลุงเค้าทำไว้รับ ดาวเทียมอะไรอ่ะครับ เป็นดาวเทียมการศึกษานอกโรงเรียนใช่ไหมมครับ
อยากทราบรายละเอียด ว่าลุงเค้าใช้ LNB รุ่นไหนครับ ใช้รีซีฟเวอร์อ่ะรัยครับ
LNB ราคาเท่ารัยครับ ราคาเท่ารัยครับ
แล้ว รีซีฟเวอร์ ต้องใช้ของอะไรครับ ราคาเท่ารัยครับ
แล้วใช้รับดาวเทียม อะไร ตำแหน่ง และ ความถี่เท่ารัยครับ
ส่วนจานดาวเทียมใช้กะทะครับ
มีช่องการศึกษาแล้วมีช่อง 3579 เปล่าครับ

ว่าจะไปทำให้กับ เด็กในหมู่บ้าน จะได้ความรู้เพิ่มเติมครับ
ขอบคุณท่านผู้รู้ครับ

yu_b2b
member
*

คะแนน3

« ตอบ #1 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2009, 07:54:58 PM »

ผมเคยดูคลิปลุงเหลือ ของรายการคนค้นคนครับ น่าจะให้ความคิดเห็นกระจ่างแก่คุณได้ไม่มากก็น้อย

1.รับดาวเทียม ไทยคม KU Band ครับ เป็นช่องการศึกษาทางไกลผ่านดาวเทียมครับ ชื่อช่อง  DLTV
2.LNB ที่ใช้ น่าจะใช้ของ UBC ครับ ความถี่ 11300 ครับ (ดูไม่ทัน แต่น่าจะใช่ครับ)
3.ราคา LNB แล้วแต่ยี่ห้อครับ มีตั้งแต่ 100 - 500 บาท หรือแพงกว่านั้นครับ แต่ที่ใช้อยู่ทุกวันนี้ 450 บาทครับ
4.จานที่ลุงเหลือทำใช้รับดาวเทียมไทยคมครับ ตำแหน่งอะไรนั้นอยู่ที่ พิกัดของแต่ละจังหวัดครับ คุณอยู่จังหวัดไหน ให้ดูเอาเอง (เดี๋ยวผมอัพโหลดให้ครับ) ตอนตั้งจานใช้ช่อง DLTV อ้างอิงครับ ความถี่ 12272 SR 30000 H
5.การรับช่องสัญญาณดาวเทียมไม่ได้ขึ้นอยู่กับจานครับ ขึ้นอยู่กับเครื่องรับจานครับ ถ้าคุณใช้เครื่องทั่วไป (เครื่องรับ C Band ) คุณจะไม่สามารถรับช่อง 3 5 7 9 ฯลฯ ได้ครับ จะรับได้แต่ช่องของการศึกษา ซึ่งเขาปล่อยฟรี ดาวเทียม ไทยคม KU นั้นเขาล๊อกรหัสไว้ครับ เครื่องที่สามารถดูได้คือเครื่อง ที่ใช้การ์ด เช่น UBC MAZZ หรือเครื่องที่มีการ์ดในตัวมาแล้วเช่น DTV SAMART ครับ

ขอบคุณความมีน้ำใจของคุณต่อเด็กครับ ผมตอบซะยาวเลยไม่รู้คุณจะเข้าใจหรือเปล่า หากบกพร่องตรงไหน ขอผู้รู้ท่านอื่นช่วยแนะนำด้วยนะครับ เพราะผมก็ไม่ใช่เซียนครับ

- - - ปล.คุณมีจิตใจดี วันหลังขอฝากเรื่องการเขียนด้วยนะครับ ผมอ่านเข้าใจยากมาก ภาษาไทยจะได้ไม่วิบัติครับ ขอบคุณครับ  - - -
yu_b2b
member
*

คะแนน3

« ตอบ #2 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2009, 07:56:35 PM »

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์