ไม่เข้าใจการลง อีพรอมครับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 11, 2024, 07:15:13 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ไม่เข้าใจการลง อีพรอมครับ  (อ่าน 7128 ครั้ง)
pramotion
member
*

คะแนน6

« เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2007, 11:35:39 PM »

หมายถึงอะไรครับ  ผมซ่อมทีวีมา5  ปีตอนเรียนซ่อมอาจารย์ก็ไม่เคยพูดถึงตลอดเวลาที่ซ่อมมาก็ได้บ้างไม่ได้บ้างครับ  พอได้มาค้นกระทู้เก่าๆเห็นพูดถึงกันบ่อยเลยสงสัยว่าเครื่องที่ซ่อมไม่ออกจะเกี่ยวกับ อีพรอมมั้ยเลยอยากจะรู้ว่ามันต้องมีเครื่องมืออะไรแพงหรือเปล่าแล้ว   ไอซีอีพรอมคือเมมโมรี่ใช่ไหมครับแล้วตั้งแต่ทีวีรุ่นไหนที่ต้องมีการลงอีพรอมครับ Roll Eyes Kiss Kiss Roll Eyesรบกวนด้วยครับขอบคุณมากๆครับ

BenQ
member
*

คะแนน214

« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2007, 11:46:37 PM »

Wink การลงข้อมูล EEprom ก็คล้ายๆกับการลงโปรแกรม Window ของ Computer เมื่อโปรแกรมที่ตัวเครื่อง

เริ่มจะมีปัญหาครับเพื่อซ่อมแซมตัวโปรแกรมให้มันสมบูรณ์ ในโทรศัพท์มือถือรุ่นใหม่ๆก็เหมือนกันครับ

เวลาเครื่องมีปัญหาก็จะ Format เครื่องใหม่ครับ

สำหรับเครื่องรับโทรทัศน์ในปัจจุบันเริ่มมีการใช้ระบบ AUTO เกิดขึ้นเพื่อให้การใช้งาน หรือการปรับแต่งค่าต่างๆ

รวมทั้งการปรับแต่งของช่างซ่อม จะถูกบันทึกไว้ใน ไอซีอีพรอม ( เป็นไอซีตัวเล็ก 8 ขาอยู่ใกล้ๆไอซี CPU ส่วนมากใช้

เบอร์ 24C 02, 24C04, 24C08 และ 93C46 )  การลงโปรแกรม ก็คือการดึงข้อมูลจากที่เรา เซฟไฟล์ของมันไว้

ตอนเครื่องปกติหรือดาวน์โหลดจากเว็บต่างๆมาใส่ในไอซีเปล่าๆ (ตัวละไม่เกิน 20.-)

โดยที่ท่านต้องมีเครื่องโปรแกรมไอซีอีพรอมด้วย ไม่ต้องไปคอยปรับจูนแบบ Manual เหมือนทีวีโบราณครับ

แน่นอนว่าระบบการทำงานแบบ AUTO ย่อมมีระบบไมโครคอมพิวเตอร์มาเกี่ยวข้องด้วยตามวิวัฒนาการครับ

จึงเกิดหน่วยความจำแบบ EEprom ขึ้นมา สำหรับอาการเสียของข้อมูลในตัว IC ก็อย่างเช่นไม่จำช่องบ้าง ทั้งๆที่ตั้งล็อคไว้แล้ว

การแก้ไขง่ายๆก็คือ ทำการลงข้อมูลที่ตัว IC ใหม่นั่นเองครับ เพื่อให้ระบบสมบูรณ์เหมือนเดิม

IC EEprom และ IC Memory คือตัวเดียวกันครับ แล้วแต่จะเรียก  Tongue

อันนี้เป็นความเข้าใจส่วนตัวของผมนะครับ ผิดถูกประการใด รบกวนพี่ๆแนะนำมาอีกทีครับ  Tongue
TongTang-LSV team♥
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม..
member
*

คะแนน985

« ตอบ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2007, 11:54:27 PM »

มันต้องมีเครื่องมืออะไรแพงหรือเปล่าแล้ว 

ไม่แพงหรอกครับ ลงทุนไม่ถึง 100 บาท
หยิบจับอะไหล่เหลือๆ ที่มีมาทำเอาก็ได้
สนใจก็ไปดูที่กระทู้นี้.. คลิก
(มีปัญหาสอบถามน้อง BenQ ครับ  Tongue )

BenQ
member
*

คะแนน214

« ตอบ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2007, 11:59:54 PM »

มันต้องมีเครื่องมืออะไรแพงหรือเปล่าแล้ว 

ไม่แพงหรอกครับ ลงทุนไม่ถึง 100 บาท
หยิบจับอะไหล่เหลือๆ ที่มีมาทำเอาก็ได้
สนใจก็ไปดูที่กระทู้นี้.. คลิก
(มีปัญหาสอบถามน้อง BenQ ครับ  Tongue )

เฉพาะอุปกรณ์ เช่น Transister, Capaciter, Resister, LED, Diode ทั้งหมดที่ว่ามานี้ ไม่ถึง 20 บาทซะด้วยซ้ำครับ

กล่องสำเร็จรูป 20 - 30 บาทครับ แล้วแต่สถานที่จำหน่ายด้วยครับ

แต่จะแพงตรง Socket IC, Port เชื่อมต่อต่างๆ อุปกรณ์อย่างหลังที่ว่ามานี้แล้วแต่ร้านขายด้วยครับ ราคาจะไม่เท่ากันครับ

ยิ่งเป็น Socket IC เป็นที่ที่โยกด้วยแล้วราคาจะสูงเหมือนกันครับ และหาจะซื้อยากด้วยครับ
somkeat_sin
วีไอพี
member

คะแนน71

รักและเข้าใจ คือหัวใจผู้บริหาร

« ตอบ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2007, 07:53:11 AM »

ทำตามกระทู้ที่ท่าน BenQ ตั้งไว้ในกระเก่าราคาถูกดีมาก

somkeat_sin
pramotion
member
*

คะแนน6

« ตอบ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2007, 08:59:41 AM »

ขอบคุณมากๆครับที่ให้ความกระจ่างครับ Cool
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์