ภาษาไทยโคราช จ.บุรีรัมย์
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
มิถุนายน 02, 2024, 12:39:49 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ภาษาไทยโคราช จ.บุรีรัมย์  (อ่าน 8046 ครั้ง)
Nattawut-LSV Team
E23IUY
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน808

« เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2009, 07:25:30 PM »

ภาษาไทยโคราช จ.บุรีรัมย์     

ภาษาไทยโคราชมีความใกล้เคียงกันกับภาษาไทยลาว หรือ อาจเรียกว่าใช้คำพูดคำเดียวกัน แต่ออกเสียงต่างกัน  ภาษาลาวเสียงไทยเป็นโคราช  ภาษาโคราชออกเสียงลาวเป็นภาษาไทยลาว   อาจจะเป็นเพราะการเคลื่อนย้ายของประชากรเมื่อเข้ามาชายแดนของไทย (สมัยอยุธยา)  คนลาวเริ่มปรับเสียงให้มีส่วนเป็นไทย  แต่คำพูดหรือรากศัพท์ยังเป็นลาว  จึงเรียกว่า ไทยเบิ้ง  คือ เป็นไทยบ้างหรือเป็นบางส่วน  ภาษาไทยโคราช (สำเนียงโคราช)  มีคนใช้ประมาณร้อยละ 30  ใช้มากใน อ.นางรอง  และบางส่วนของ อ.เมืองบุรีรัมย์  อ.ละหานทราย  อ.ปะคำ  อ.ชำนิ  และ อ.หนองกี่  ทั้งนี้รวมถึงการใช้ภาษาไทยกลางด้วย  ตัวอย่างภาษาไทยโคราช หรือ ไทยเบิ้ง ได้แก่

E23IUY
member
*

คะแนน808

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2009, 07:26:49 PM »

ไทยเบิ้ง หรือ ไทยโคราช  เบิ้งเป็นคำที่ชาวอีสานกลุ่มอื่นใช้เรียกชาวไทยโคราช  เมื่อชาวไทยโคราชอพยพมาอยู่ถิ่นอื่นยังคงใช้ภาษาไทยโคราช  ภาษาที่ใช้จึงเรียกว่าภาษาไทยเบิ้ง  ที่สำคัญมีเสียงลงท้ายประโยคโดยเฉพาะ ได้แก่ ด๊อก (ดอก)  แหล่ว (แล้ว)  เบิ้ง (บ้าง)  เหว่ย (หว่า)  นี้ (เหรอ) เช่น

ด๊อก ใช้ท้ายประโยคเพื่อบอกให้ทราบ  โดยเฉพาะประโยคปฏิเสธ เช่น
    ไม่เป็นไร              ใช้ว่า                ไม่เป็นไรด๊อก
    ไม่ให้                  ใช้ว่า                ไม่ให้ด๊อก
เบิ้ง  ใช้ท้ายประโยคคำถามให้ตอบ  บอกให้ทำหรือขอร้อง เช่น
    ขอบ้าง                 ใช้ว่า                ขอเบิ้ง
    ไปด้วยคนได้ไหม      ใช้ว่า                ไปด้วยคนเบิ้ง
แหล่ว ใช้ท้ายประโยคบอกให้ทราบ เช่น
    ถูกแล้ว                 ใช้ว่า                ถูกแหล่ว
เหว่าย  ใช้ท้ายประโยคเมื่อแจ้งให้ทราบ  ให้ตอบ  บอกให้ทำ  ขอร้อง  ชักชวน เช่น
    วางลง                  ใช้ว่า                วางไว้ตรงนั้นเหว่ย
    เกิดอะไรขึ้น            ใช้ว่า                เกิดอะไรเหว่ย
เด้อ ใช้ลงท้ายประโยคแจ้งให้ทราบอย่างสุภาพ  เป็นคำขอร้องและอาจใช้ร่วมกับคำอื่นได้บ้าง เช่น
    กินยาหน่อยนะ          ใช้ว่า                กินยาเด้อ
    ขอยืมหน่อย            ใช้ว่า                ขอยืมบ้างเด้อ
นี เป็นคำสร้อย  คำรับรู้อย่างสุภาพ เช่น
    กินข้าวแล้วเหรอ        ใช้ว่า                กินข้าวแล้วนี
    ไปตลาดใช่ไหม         ใช้ว่า                ไปตลาดนี

ภาษาไทยเบิ้งใช้กันมากในบ้านช่องกุ่ม ต.ช่องกุ่ม บ้านแซร์ออ ต.แซร์ออ อ.วัฒนานคร และบ้านโคกมะกอก (มะกอก) ต.ทัพเสด็จ บ้านหนองปรือ ต.ทัพราช อ.ตาพระยา   และบางตำบลใน อ.คลองหาด อ.วังสมบูรณ์ และ อ.วังน้ำเย็น จ.สระแก้ว  (คณะกรรมการฝ่ายประมวลเอกสารและจดหมายเหตุ, 2545:115)

kittanan_2589
member
*

คะแนน630

NightBaron

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2009, 05:09:14 PM »

เยี่ยมมาก ขอบคุณ ขอบคุณ Cheesy ดีใจจัง THANK!!
kan
Full Member
member
**

คะแนน78

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2009, 08:18:34 AM »

อยู่บุรีรัมย์หรือป่าวครับ ผมมีเพื่อนอยู่ที่บุรีรัมย์ ถ้ามีเรื่องแบบขึ้นโรงขึ้นศาล ว่าความ บอกได้ครับ
E23IUY
member
*

คะแนน808

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2009, 12:22:53 PM »

ขอบคุณครับผม......   THANK!! Cheesy
 ผมอยู่ที่ จังหวัดเพชรบูรณ์ครับ.......
   wav!!
nypol ♥
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน25

HS3LFC

« ตอบ #5 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2009, 09:59:10 PM »

ขะมาดโนว พลับพลาชัย เน้อ บองปะโอน!!!!
dekchaymax
member
*

คะแนน21

พยายามคือความสำเร็จ

dekchaymax@hotmail.com
« ตอบ #6 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2009, 09:23:36 PM »

ขะมาด โนว สเร็นบาด

* ปัญญาจงบังเกิดแด่ท่านผู้แบ่งปันความรู้แก่ บุคคลอื่นเถิด *ตะโกนทั่วไทย v.3 (โทรคมนาคม 3 เทคนิคนครราชสีมา)
สุรินทร์ FC..ในดวงใจ ทีมชาติไทยในสายเลือด
บฉ-9563 สุรินทร์

johnjad44
member
*

คะแนน0

« ตอบ #7 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2009, 11:06:09 PM »

นิ เพิ่งรู้เดะ ไอ้นาย 

Amornrat music&sound
อำเภอบ้านกรวด  จังหวัดบุรีรัมย์
srithaimax ♥1,510
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน262

ลูกอีสาน หลานย่าโม

« ตอบ #8 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2009, 02:04:44 PM »

ถึง คุณ D2058
คุณเข้าใจภาษาโคราชได้ดีระดับหนึ่ง  แต่คุณไม่อยู่ที่โคราช หรือบุรีรัมย์  ไม่เป็นไรหรอก
ว่าแต่ว่า คุณเข้าใจภาษาโคราช ได้อย่างไร  ผมเป็นคนโคราช 100%  ยินดีครับที่ภาษาบ้านผมมีคนรู้จัก  ผมมีเพื่อนอยู่ที่ อ.วิเชียรบุรี 2 คนสมัยเรียนหนังสือ
ผมเรียนช่างไฟฟ้ากำลังครับ  คุณD2058ก็ไฟฟ้ากำลังใช่ไหม  ยินดีที่ได้พูดคุย  คนโครชกั๋นเอ๋งไม่ต้องเกร๋งใจ๋กัน  มาบ้านฉันห่อเข่ามากิ๋นดาเด้อ (ล้อเล่น)

คิดดี  ทำดี   ย่อมได้รับสิ่งดีๆ
Suchat  sriwicha  โทร D tac  0869486776  6หมู่3 บ้านน้ำบ่า(สระวัด)  ต.ดอนตะหนิน อ.บัวใหญ่ จ.นครราชสีมา 30120
....ผมไม่รู้ทุกเรื่อง.....
E23IUY
member
*

คะแนน808

« ตอบ #9 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2009, 06:50:26 PM »

ถึง คุณ D2058
คุณเข้าใจภาษาโคราชได้ดีระดับหนึ่ง  แต่คุณไม่อยู่ที่โคราช หรือบุรีรัมย์  ไม่เป็นไรหรอก
ว่าแต่ว่า คุณเข้าใจภาษาโคราช ได้อย่างไร  ผมเป็นคนโคราช 100%  ยินดีครับที่ภาษาบ้านผมมีคนรู้จัก  ผมมีเพื่อนอยู่ที่ อ.วิเชียรบุรี 2 คนสมัยเรียนหนังสือ
ผมเรียนช่างไฟฟ้ากำลังครับ  คุณD2058ก็ไฟฟ้ากำลังใช่ไหม  ยินดีที่ได้พูดคุย  คนโครชกั๋นเอ๋งไม่ต้องเกร๋งใจ๋กัน  มาบ้านฉันห่อเข่ามากิ๋นดาเด้อ (ล้อเล่น)
ครับ ผมเรียนช่างไฟฟ้ากำลังครับ คุณ srithaimax
ผมมีเพื่อนอยู่ 1 คน ที่ไปไหนมาไหน ก็พูดภาษาไทยโคราช
ก็เลยพอที่จะรู้เรื่องครับ ตัวผมพูดไม่เป็นแต่ฟังรู้เรื่อง....
ยินดีที่ได้รู้จักครับ คุณsrithaimax.........
JoeKorat
member
*

คะแนน1

การดื่มสุราทำให้ความสามารถในการขับขี่ลดลง

« ตอบ #10 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2009, 03:00:08 PM »

ผมก็คนโคราชคับ...พูดโคราชโดยกำเนิด
ตอนนี้ก็เรียนอยู่ที่โคราชคับ....ฝากเนื้อฝากตัวด้วยคับ
 เยี่ยมมาก
notza_007
member
*

คะแนน2

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2009, 05:51:42 PM »

อ่านมากๆก็เก่งเอง THANK!!
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์