รบกวนช่วยแนะนำชุดเครื่องเสียง(อนุวัฒน์) ให้หน่อย ครับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 03, 2024, 01:00:32 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนช่วยแนะนำชุดเครื่องเสียง(อนุวัฒน์) ให้หน่อย ครับ  (อ่าน 8049 ครั้ง)
Angelone
member
*

คะแนน0

« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2010, 08:39:58 PM »

พอดี font พัง เลยซื้อ font Sony มา 4900 มี USB,AUX,bluetooth
แต่อยากเปลี่ยนลำโพงด้วย ก็เลยมีรายการมาให้ช่วยแนะนำ เล็งของ
อนุวัฒน์ซาวด์ ไว้อะครับ ช่วยแนะนำทีว่ารุ่นไหนเป็นรุ่นไหน ใช้ยังไงดี
*ตอนล้างรถลองเอา ซับ ที่ต่อคอม ไปวางฟังตอนขัดเบาะ ก็ พอพังได้(สำหรับผม) อะ ไม่ได้ต้องการไรมาก อะครับ ช่วยแนะนำที

1.ลำโพงหน้าที่เปลี่ยนแทนของเดิม ใช้ อนุวัฒน์รุ่นไหนดีครับ ขนาดเท่าไหร่ใส่แทนของเดิมที่ไม่ต้องดัดแปลง แล้วต้องใช้ เพาเวอร์ขับมั้ย(เอารุ่นที่ พอพังได้ ไม่ต้องใช้ เพาเวอร์ขับก็ดีครับ)

2.ซับอยากได้ขนาด 8" หรือ 10" ของอนุวัฒน์ รุ่นไหนดีครับ แบบว่าไม่เอาไปตีตู้นะครับกลัวมันดังมาก(จาโดนแฟนด่าเอา) อยากต่อแขวนแทน 6x9 เดิม อะครับ

3.เพาเวอร์ที่จะขับซับอะครับ อนุวัฒน์ รุ่นไหนดีครับ เอาไปขับ ซับ ตัวข้อ 2. อะครับ

รบกวนช่วยท่านที่เคยเล่นของอนุวัฒน์ หรืออาจารย์ที่เชี่ยวชาญ ช่วยตอบด้วยนะครับ
จะไปซื้อของมาทำวันอาทิตย์นี้ ครับ

noppadoll
member
*

คะแนน0

« ตอบ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2010, 05:50:55 PM »

ถ้างั้นใช้ up grade ลำโพงเอาดีกว่าครับ เปลี่ยนลำโพงเดิมให้ดีกว่าเดิม  อย่างถ้าเป็นร้าน อนุวัฒน์ ก็เปลี่ยน 6*9 เป็นของ cutting age ซักคู่ราคาประมาณคู่ละ 1800 กับชุดกลางแหลมหนุกหนาน 6 นิ้ว ราคา 1200 ก้คงพอครับ
เพราะถ้าเล่นเป็นลำโพงซับ ยังไงมันก็ต้องตีตู้อยู่ดีครับ
แต่ถ้าอยากได้ เบสดีๆ แบบฟังในรถสบายๆ ตีตู้แบบไม่กินพื้นที่ ก็เล่น นิรนาม 8 นิ้วก็ได้ครับราคาคู่ละ 2800
ของผมเพิ่งซื้อมาครับ 10 นิ้วของอลังการ แม่เหล็ก 2 ก้อน ว้อยคู่ราคา 2500 ต่อคู่ครับ กับ power ตัวนึง 4 ch 2300(ไม่ไช่ของอลังการ) ตีตู้ตามสูตร เสียงดีมากครับ
Angelone
member
*

คะแนน0

« ตอบ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2010, 10:35:34 PM »

รบกวนขอสูตรที่บอกหน่อยได้มั้ยครับ
หรือสูตร 8" ที่ไม่กินพื้นที่ก็ได้ครับ
ลืมบอกครับ หลังรถมี LPG 58kg อยู่อะครับ
noppadoll
member
*

คะแนน0

« ตอบ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2010, 08:41:02 PM »

ปริมาตรตู้ปิด 0.1 ตู้เปิด 0.5 ท่อ 4นิ้ว ยาว 4นิ้ว ของนิรนาม 8 นิ้วครับ
สูตร คือ (ก*ย*ส)/1728=ปริมาตร
ลองวัดขนาดที่จะติดตั้งลำโพง ว่าจะเอายาว,กว้าง,สูง เท่าไหร่แล้วคำนวณออกมาให้ได้ตามขนาด
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์