IRFP264 ใช้กับวงจรใดได้บ้างครับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 16, 2024, 06:29:14 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: IRFP264 ใช้กับวงจรใดได้บ้างครับ  (อ่าน 22071 ครั้ง)
x_tao
member
*

คะแนน0

« เมื่อ: มิถุนายน 29, 2007, 11:36:54 PM »

สวัสดีครับรบกวนพี่ๆหน่อยครับ ผมมีมอสเฟทอยู่เบอร์ IRFP264 ครับมี 10 กว่าตัว อยากจะเอามาใช้ประโยชน์นะครับ คิดว่าน่าจะพอทำ POWER AMP ได้นะครับ หรือว่าไม่ได้ครับ 
ผมจึงอยากจะทราบว่าใช้กับวงจรไหนได้บ้างครับ เสป๊คตามรูปนะครับ

ความทุกข์ที่เกินทน จะหลอมคนให้ทนทาน....... เด็กสุรินทร์ครับ

x_tao
member
*

คะแนน0

« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2007, 11:42:09 PM »

ขอถามอีกครับ ถ้าจะเอามาใช้กับวงจรนี้ พอจะได้ไหมครับพอดีเจอในเวปบอร์ดครับ  ถ้าได้แล้วจะต้องปรับแก้ไขวงจรตรงไหนบ้าง ไฟ VCC ควรใช้กี่ V ครับ
หรือว่ามีวงจรอื่นช่วยแนะนำผมหน่อยครับ ขอคำแนะนำด้วยครับ  เผื่อทำได้จะได้ไปหาเอามาทำอีกครับ ขอบคุณครับ  Cool

ความทุกข์ที่เกินทน จะหลอมคนให้ทนทาน....... เด็กสุรินทร์ครับ
JUB
Full Member
member
**

คะแนน81

« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2007, 08:20:44 AM »

ใช้ได้ครับ Smiley แต่ไฟมันสูงไปหน่อยนะ Grin
montri_sound
member
*

คะแนน2

« ตอบ #3 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2007, 10:32:37 PM »

ใช้ได้ครับ  ตามวงจรเลยครับ   ใช่ ไฟ DC +- 80 V ได้ไม่มีปัญหา  หากอยากให้ทนก็ DC +- 60 V  นะครับ หากไม่ทำขายต่อให้ผมนะครับเฟตนะครับ

มนตรี SOUND    สุรินทร์  พนมดงรัก
x_tao
member
*

คะแนน0

« ตอบ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2007, 12:29:30 AM »

ผมว่าจะใช้ไฟซัก 115 V นะครับ คิดว่าเสป๊กน่าจะไปไหวครับ เพราะว่าเสป๊คมันสูงกว่าตัว IRF250 ที่อยู่ในวงจรข้างบนมันใช้ไฟตั้ง 180 V ได้

ตอนนี้กะลังมองหาหม้อแปลงยังไม่รู้ไปหาที่ไหนครับ ทำงานอยู่ปทุมธานี

ผมเอาเสป๊คของเจ้าตัว IRFP250 มาให้ดูด้วยครับ ดูแล้วน่าจะต่ำกว่าของผมนะ

หลง สุรินทร์
วีไอพี
member

คะแนน96

ทีมงาน PS.SOUND

« ตอบ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2007, 12:48:49 AM »

ผมใช้คำว่าน่าจะแทนกันได้นะครับไม่น่าจะมีปัญหาอะไร

รับงานะบบ LAN Wireless ติดตั้ง CCTV ดูผ่านระบบออนไลน์ Remote ทำให้ได้ทั่วประเทศ
x_tao
member
*

คะแนน0

« ตอบ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2007, 02:23:27 AM »

ผมขอขอบคุณ คุณ JUB  คุณmontri_sound  และคุณหลง มากครับที่ช่วยให้การยืนยันครับ ถ้างั้นผมจะหาอุปกรณ์มาทำนะครับ POWER AMP ตัวแรกของผมครับ  Wink

ขอบคุณมากครับ  Cheesy Cool

prawit penboon
member
*

คะแนน35

« ตอบ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2007, 05:00:55 PM »

ผมออกแบบวงจรไม่เป็น แต่เชื่อว่ามันไม่ไช่วงจรขยายเสียง ตามเหตุผลดังภาพ เชิญร่วมพิจารณา
JUB
Full Member
member
**

คะแนน81

« ตอบ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2007, 07:21:54 PM »

คำถามกำกวมครับจริงๆแล้วคุณจะถามอะไรครับ Undecided
member
*

คะแนน35

« ตอบ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2007, 01:35:04 PM »

ขอถามอีกครับ ถ้าจะเอามาใช้กับวงจรนี้ พอจะได้ไหมครับพอดีเจอในเวปบอร์ดครับ  ถ้าได้แล้วจะต้องปรับแก้ไขวงจรตรงไหนบ้าง ไฟ VCC ควรใช้กี่ V ครับ
หรือว่ามีวงจรอื่นช่วยแนะนำผมหน่อยครับ ขอคำแนะนำด้วยครับ  เผื่อทำได้จะได้ไปหาเอามาทำอีกครับ ขอบคุณครับ  Cool

ต้องขอโทษครับ คือผมเห็นว่าวงจรมันไม่น่าจะถูกต้อง ตามเหตุผลดังรูป ครับ แล้วต้องขอโทษเจ้าของวงจรด้วย
BSS.EN
member
*

คะแนน4

« ตอบ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2007, 06:03:57 PM »

Wink Winkท่านบอกว่าจัดวงจรไม่เป็น....แต่ที่ท่านไล่ใหม่ผมว่าเก่งแล้วครับ Lips Sealed Lips Sealedต่อ1N4148อนุกรมกับZDด้วย จะดีไหมครับท่าน Wink Wink

Technology Power Amp Class D + SMPS By DETEX AUDIO ที่นี่ http://www.ubmthai.com/leksoundsmf3/index.php?topic=18718.0
BSS.EN
member
*

คะแนน4

« ตอบ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2007, 06:11:28 PM »

Wink Winkลองดูครับท่าน Wink Wink

Technology Power Amp Class D + SMPS By DETEX AUDIO ที่นี่ http://www.ubmthai.com/leksoundsmf3/index.php?topic=18718.0
x_tao
member
*

คะแนน0

« ตอบ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2007, 04:29:28 PM »

ผมขอขอบคุณคุณ prawit penboon  มากครับได้รับความรู้เยอะเลย ตอนนี้ผม เขียนลายปริ้นเสร็จว่าจะกัดแผ่นปริ้นแล้วครับ
เกือบ ว่าจะกัดปริ้นเย็นนี้ครับ  พอดีเพิ่งหัดใช้ โปรเทลด้วยครับ สงสัยได้นั่งเขียนลายใหม่ ยังงัยก็ขอขอบคุณมากนะครับ

และขอบคุณคุณ BSS.EN มากครับสำหรับวงจร

ท่านใดพอจะมีอีกช่วยโพสหน่อยนะครับ    Cheesy Cheesy Cheesy Cheesy  Cool

x_tao
member
*

คะแนน0

« ตอบ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2007, 12:10:54 AM »

สวัสดีครับ วันนี้ผมไปรื้อจนไปเจอวงจรอีกตัวครับใช้กับ IRFP448 ใช้ไฟ 70-80 V ถ้าใช้ไฟประมาณนี้ ไม่ทราบว่า IRFP264 พอจะรับไหวไหมครับ 

ถึงคุณ prawit penboon ถ้ายังงัยผมขอทราบเบอร์อุปกรณ์ที่เพิ่มให้ผม หน่อยครับ หรือถ้าไม่เป็นการรบกวนมากผมขอเป็นรูปวงจรพร้อมเต็มเลยได้ไหมครับ พอดีว่าผมซื้ออะไหล่มาแล้วครับ   ขอบพระคุณอย่างสูงครับ    Cheesy Cheesy

member
*

คะแนน35

« ตอบ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2007, 04:40:16 PM »

มีที่หายไปนิดเดียวตรงเอาท์พุท ขาดR กับ C โหลดความถ๊สูง แต่ไม่ใช่เรื่องใหญ่ เพราะที่อื่นไม่น่ามีที่ผิด
ข้อสังเกตุคือเขาใช้ฟิวส์ 5 Ampเท่านั้น
ส่วนวงจรที่ผมปร้บแก้นั้นยังไม่ผ่านการทดลอง ไม่กล้ายืนยัน
วงจรที่BSS ENเสนอ ก็ดีครับ
ขอให้โชคดี
x_tao
member
*

คะแนน0

« ตอบ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2007, 06:25:12 PM »

สวัสดีครับ วันนี้ผมไปรื้อจนไปเจอวงจรอีกตัวครับใช้กับ IRFP448 ใช้ไฟ 70-80 V ถ้าใช้ไฟประมาณนี้ ไม่ทราบว่า IRFP264 พอจะรับไหวไหมครับ 

ถึงคุณ prawit penboon ถ้ายังงัยผมขอทราบเบอร์อุปกรณ์ที่เพิ่มให้ผม หน่อยครับ หรือถ้าไม่เป็นการรบกวนมากผมขอเป็นรูปวงจรพร้อมเต็มเลยได้ไหมครับ พอดีว่าผมซื้ออะไหล่มาแล้วครับ   ขอบพระคุณอย่างสูงครับ    Cheesy Cheesy

ขอบคุณคุณ prawit penboon มากครับ
และขออภัยทุกท่านที่โพสรูปใหญ่ไปครับ ผมลดขนาดจากรูปข้างบนครับ ตามรูปข้างล่างครับ ช่วยดูหน่อยนะครับ  Cool

luyleag
member
*

คะแนน0

« ตอบ #16 เมื่อ: เมษายน 21, 2008, 12:41:13 PM »

ช่วยวิเคราะห์แล้วนำไปแก้ไขแล้ว เอาที่แก้ไข มาให้เราทั้งหลายได้ดูด้วยนะครับ ผมก็กำลังติดตาม สนใจอยู่
ไม่เก่ง ไม่รู้แต่ขอทำ เพราะชอบ
TAY PPS
member
*

คะแนน2

« ตอบ #17 เมื่อ: เมษายน 21, 2008, 02:50:19 PM »

ถ้าท่านอยากได้วงจรขยาย แบบ N-Chanal ล้วนๆ  จ่ายไฟได้ 130VDC ต้องเป็นวงจร ZETA 1500W ที่ 4 โอห์ม อยู่ในหนังสืออิเล็กทรอนิกส์แฮนบุ๊ก เล่มปัจจุบันวางแผงตั้งแต่วัน 1 ม.ย. เป็นวงจร N-Chanal ล้วนๆ  ที่อึด! ที่สุดและเสียงดีที่สุด ที่เคยสร้างมา มีปัญหาหรือต้องการลายละเอียดเพิ่มเติ่มหรือจะเพิ่มความแรง สงสัย โทร083-0037436 กิตติศักดิ์ (โมดิฟาย ออกแบบ ZETA 1500W )
JUB
Full Member
member
**

คะแนน81

« ตอบ #18 เมื่อ: เมษายน 22, 2008, 12:22:13 AM »

Cheesy ผมกลัวว่าควันจะท่วมซะก่อนนะซิ Grin
TAY PPS
member
*

คะแนน2

« ตอบ #19 เมื่อ: เมษายน 23, 2008, 05:20:42 PM »

ผมไม่ได้มีส่วนได้หรือส่วนประการใด กับวงจนี้ ผมนำมาเผยแพร่ เพื่อให้เพื่อนๆในวงการเครื่องเยงไทยได้พัฒนากันอย่างต่อเนื่อง วงจรZETA ผ่านการทดสอบสนามจริงแล้ว ถ้าผมคิดว่าใช้แล้วพังผมคงไม่เอาวงจรนี้มาเสนอให้หรอกครับ เพราะถ้าเสียผมคงไม่ออกมาเสนอแบบนี้หรอกครับเสียชื่อผมเปล่าๆ ผมอยากให้เพื่อนๆมีวงจรที่แรงจริงๆ และทนทานจริง และคุณภาพได้ ราคาถูก และเป็น N-Channal ล้วนๆ และท่านจะรู้ว่าN-Channal ล้วนๆ ว่าเสียงและกำลังที่ออกมาดีกว่า
วัตต์ ที่ผมว่าไม่ใช้วัตต์ปลอมนะครับ RMS.แน่นอน วงจรบางเจ้าใช้ไฟ+-70VDC บอกว่า ได้1000Wที่4โอห์ม ของจริงก็คือไฟอย่างต่ำ ต้อง+-90VDC ครับ
changmazda
member
*

คะแนน2

« ตอบ #20 เมื่อ: เมษายน 27, 2008, 10:19:47 AM »

กำลังรอไดร ZETA 1000W  อยู่ครับ เดี๋ยวจะจับ  P264  หรือไม่ P250  มาลงดูกันว่า เฟทเบอร์เดียวกัน กับวงจร ควอซี่ จะออกมาในแนวไหนครับ   
   ปล.  อีกไม่นานเกินรอ

Sad Sad Sad Cheesy

เกษตรกล เทคโนสุรินทร์ รุ่น 1 
x_tao
member
*

คะแนน0

« ตอบ #21 เมื่อ: เมษายน 29, 2008, 08:51:55 PM »

ถ้าใช้ได้กับเฟท IRFP264 ก็ดีเลยครับ
เดี๋ยวผมจะไปหาซื้อหนังสือที่ว่าครับ
ไม่แน่ใจ ที่ร้านนัฐพงษ์ สาขาเซียร์มีหรือเปล่าครับ
เพราะว่าถ้าทำได้เครื่องต้นแบบซักเครื่อง ผมจะได้รับซื้อเฟทมาตุนไว้ครับครับ

JUB
Full Member
member
**

คะแนน81

« ตอบ #22 เมื่อ: เมษายน 30, 2008, 10:09:09 PM »

ผมไม่ได้มีส่วนได้หรือส่วนประการใด กับวงจนี้ ผมนำมาเผยแพร่ เพื่อให้เพื่อนๆในวงการเครื่องเยงไทยได้พัฒนากันอย่างต่อเนื่อง วงจรZETA ผ่านการทดสอบสนามจริงแล้ว ถ้าผมคิดว่าใช้แล้วพังผมคงไม่เอาวงจรนี้มาเสนอให้หรอกครับ เพราะถ้าเสียผมคงไม่ออกมาเสนอแบบนี้หรอกครับเสียชื่อผมเปล่าๆ ผมอยากให้เพื่อนๆมีวงจรที่แรงจริงๆ และทนทานจริง และคุณภาพได้ ราคาถูก และเป็น N-Channal ล้วนๆ และท่านจะรู้ว่าN-Channal ล้วนๆ ว่าเสียงและกำลังที่ออกมาดีกว่า
วัตต์ ที่ผมว่าไม่ใช้วัตต์ปลอมนะครับ RMS.แน่นอน วงจรบางเจ้าใช้ไฟ+-70VDC บอกว่า ได้1000Wที่4โอห์ม ของจริงก็คือไฟอย่างต่ำ ต้อง+-90VDC ครับ

ทราบแล้วครับ ผมแซวเล่นไปงั้นเอง ผมไปซื้อมาอ่านตั้งนานแล้วว่าจะลองทำอยู่เหมือนกันยังไงก็ขอคำชี้แนะด้วยครับ ขอบคุณ
วีไอพี
member

คะแนน96

« ตอบ #23 เมื่อ: เมษายน 30, 2008, 10:21:41 PM »

เอ้.........คนสุรินทร์เยอะจัง......สงสัยเขมรจะครองเว็บล่ะมั่ง เนี่ย......แซวเล่นเด้อ บองปะโอน

รับงานะบบ LAN Wireless ติดตั้ง CCTV ดูผ่านระบบออนไลน์ Remote ทำให้ได้ทั่วประเทศ
changmazda
member
*

คะแนน2

« ตอบ #24 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2008, 12:22:56 PM »

ตอนนี้ มี  PCB Driver Zeta 1000 w   ขอบคุณ มาครอบครองพร้อมกับหนังสือ 70 บาท แล้ว แต่เมื่อวันแรงงานไปซื้อเฟท ที่เซียร์ วันจันทร์โทรเช็คราคา 27 บาทกว่าๆ แต่ พอวันพฤหัส 1 พ.ค. ไปที่ร้านเขาขึ้นราคา 31.50 บาท   น้ำมันขึ้นอะไรก้อขึนหมดครับ ตอนนี้กำลังรวบรวมมวลสารอยู่ ถ้าครบ จะออกโชว์ครับ ใครที่ทำแล้ว เอามาโชว์บ้าง เผื่อเป็นตัวอย่างให้ผมก้อปครับ (อิอิอิ) เยี่ยมมาก  Cheesy Cheesy Cheesy

ปล.ถึงคุณหลง  เขมร จะครองเวปหรือครับ   ทำไงดี ผมยังร้องเพลงชาติ ไม่คล่องเลย   (ขำขำขำ) Kiss   เป้นแต่ร๊อค คงคย  เสียว...โ .ย

เกษตรกล รุ่น 1 เทคโนสุรินทร์

วีไอพี
member

คะแนน96

« ตอบ #25 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2008, 02:19:55 PM »

PCB Driver Zeta 1000 w

สั่งได้ที่ไหนครับ เดี๋ยววันนี้ผมจะไปดูหนังสือก่อน

yo1
member
*

คะแนน3

ฮิๆๆๆๆ

« ตอบ #26 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2008, 06:54:32 PM »

เขมรสุรินทร์เจอกันอีกแล้ว.....นาวอีนาบอง.....
x_tao
member
*

คะแนน0

« ตอบ #27 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2008, 03:06:22 PM »

ตอนแตระ
ขมาดเทอการโนว ลาดหลุมแก้ว ปทุมธานี บาท

จูงกะบองประโอนโกนเจาเซร็น กรุ๊บๆเคนีย

x_tao
member
*

คะแนน0

« ตอบ #28 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2008, 03:52:43 PM »

ตอบพี่หลงครับ PCB Driver Zeta 1000 w

วงจรและลายปริ้น อยู่ในหนังสือ อิเล็คทรอนิกส์แฮนบุ๊ค ฉบับเดือนเมษายนครับ

ตอนนี้ผมได้มาแล้วครับ
ซื้อที่ร้านซีเกทเมื่อวานครับ

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์