เครื่องซื้อสำเร็จ.............กับเครื่องประกอบเอง.....มันต่างกันอย่างไร
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 15, 2024, 03:56:44 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เครื่องซื้อสำเร็จ.............กับเครื่องประกอบเอง.....มันต่างกันอย่างไร  (อ่าน 19716 ครั้ง)
Nimit( Un )
member
*

คะแนน442

« เมื่อ: มิถุนายน 26, 2007, 02:41:46 PM »

ขอเชิญร่วมวิเคาะห์และแลกเปลี่ยนความคิดเห็น......

เรื่อง......เครื่องซื้อสำเร็จ.....กับเครื่องประกอบเอง.  อันไหนต่างกันอย่างไร   Lips Sealed........

เกี่ยวกับ  Power Amp.............
1.จริงหรือไม่....  เครื่องประกอบเองสู้เครื่องที่ขายสำเร็จ......ไม่ได้เรื่องความทนทาน
2.จริงหรือไม่......เครื่องประกอบเองคุณภาพเสียงสู้ไม่ได้...............
3.สำหรับชุดประกอบเอง......เรามีหลักเลือกซื้ออย่างไร....ถึงจะได้ประสิทธิภาพตามลักษงานที่เราจะใช้
4.ใครมีประสบการณ์..............เชิญเล่าให้ฟังหน่อยครับ  Sad

Smiley  เชิญเซียนๆ  เล่าสู่กันฟังด้วยครับ   เป็นข้อมูลประกอบการตัดสินใจให้กับสมาชิก     Smiley

KANONG
member
*

คะแนน2

คนที่รู้ทุกเรื่อง ไม่มีในโลก

« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2007, 03:17:14 PM »

1. ถ้าเกรดอุปกรณ์ไม่ต่างกัน  และใช้อุปกณ์ที่เหมาะสมกัน มันก็น่าจะทนพอๆกัน
2. ถ้าอุปกรณ์เกรดดี+วงจรดี+ผีมือดี ก็ไม่น่าจะต่างกันครับอาจจะดีกว่าด้วย
ผมคิดว่า ถ้ามีอะไหล่ +อุปกรณ์+เครื่องมือ และงบประมาณค่าใช้จ่ายที่ถูกกว่าหรือใกล้ๆกัน ผมว่า เครื่องสำเร็จ คงจะเป็นทางเลือกท้ายๆสำหรับสมาชิกในเวปนี้  และหากมีอุปกรณ์มากองตรงหน้า กับเครื่องสำเร็จวางตรงหน้า ถ้าผมคิดไม่ผิดผมว่าส่วนมากช่างในเวปนี้ยอมที่จะเสียเวลานั่งประกอบมากกว่าจะคว้าเครื่องสำเร็จครับ ความภูมิใจมันต่างกันครับ  อีกอย่างประกอบเองเราสามารถเจาะจงสะเป็คได้เต็มที่  ทั้งนี้ทั้งนั้นขึ้นอยู่กับความเชี่ยวชาญ+ฝีมือด้วยครับ
worathep-LSV team
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน712

รุ่งเรืองอิเล็กทรอนิกส์

« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2007, 03:30:50 PM »

ซื้อสำเร็จ เขาจัดอุปกรณ์มาอย่างไรก็เปลี่ยนแปลงไม่ได้
ประกอบเอง สามารถเลือกอุปกรณ์ดีๆที่ถูกใจช่างได้ จะได้คุณภาพเสียงและความทนทานดีกว่า
แต่ถ้าไม่สนใจว่าอุปกรณ์เป็นอย่างไหนก็ได้ขอให้ดังก็แล้วกัน  ซื้อสำเร็จอาจจะเป็นทางเลือกที่เหมาะสมกว่า

รับซ่อม TV-computer                    มี TV มือสองขาย  
รับสอนซ่อม-ประกอบคอมพิวเตอร์      มีจอมอนิเตอร์มือสองขาย
ซ่อม อัพเกรด ประกอบคอมฯ             มีคอมพิวเตอร์มือสองขาย
รับติดตั้ง วางระบบแลน อินเตอร์เน็ต
ราคาคุยกันได้ โทร 02-6934724
BenQ
member
*

คะแนน214

« ตอบ #3 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2007, 03:51:34 PM »

ซื้อสำเร็จ เขาจัดอุปกรณ์มาอย่างไรก็เปลี่ยนแปลงไม่ได้

ขอแย้งพี่วรเทพนิดนึงครับ  Tongue เปลี่ยนได้ครับ บางตัวครับ  Tongue

แสดงความเห็นข้อ 1

- ไม่จริงครับ ทั้งนี้ทั้งนั้น ขึ้นอยู่กับ เกรดอุปกรณ์ + ฝีมือ และลักษณะวงจรครับ

แสดงความเห็นข้อ 2

- ย้อนไปอ่านข้อ 1 ครับ  Tongue

แสดงความเห็นข้อ 3

- เลือกเกรดอุปกรณ์ครับ และเลือกวงจรที่เหมาะกับฝีมือ + ความรู้ที่เรามีอยู่ครับ

แสดงความเห็นข้อ 4

- ย้อนไปอ่านข้อ 1-3
korn2523
member
*

คะแนน2

« ตอบ #4 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2007, 05:04:02 PM »

ทำเอง เวลาซ่อมง่ายกว่า เพราะรูดีถึงวงจรนั้นๆๆ   และราคา ถูกกว่าแน่นอน ต่อให้ใช้ อุปกรณ์ ค่าต่างๆๆเหมือนซื้อเลยก็ยังถูกกว่า    และที่สำคัญ ภูมิใจกว่าซื้อเขา

เรื่องเสียงดี ไม่ดี ขึ้นอยู่กับหูและ การยอมรับแต่ละคน  (อย่างคนชอบของสำเร็จ ยังไงเขาก็หลับหูหลับตาบอกว่าเครื่องสำเร็จเสียงดีกว่า ไม่เชื่อคุณลอง เอาเครื่องสำเร็จมาเปิด แต่อย่าให้เขาดูนะ  แล้วก็ ของเรา  ผมกล้าฟันธงเลยว่า บอกไม่ถูกหลอก อันไหนประกอบ อันไหน สำเร็จ จริงไหมครับ)
aon3
member
*

คะแนน3

อันนี้เอาไว้ลองงานให้ลูกค้าก่อนส่งเล็กไปนิด......

jonathan_boun@hotmail.com
เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #5 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2007, 05:41:07 PM »

ขอโทษครับ NETWORK ล่ม..ขอคิดด้วยคนนะครับ. Cool..ความคิดส่วนตัวนะครับผิด ถูก อย่าว่ากันนะครับผมว่ามันก็มีดี ทั้ง 2 แบบนั้นแหล่ะ  หากไม่อยากลำบากไม่เสียเวลาก็ซื้อเอา , หากพอใจใน BRADN ,ยี่ห้อ ก็ซื้อเอา , หากอยากใด้ SPEC สุดยอด..เริดหรูโดยที่ไม่รู้ว่ามันคืออะไรก็ซื้อเอา..และไม่เกี่ยงเรื่อง งบประมาณก็ไม่ป็นไร....แต่เดี๋ยวก่อน..มีปัจจัยหลายอ่ยาง ในการผลิต เช่น ต้นทุน , วัตถุดิบและอุปกรณ์, ค่าจ้างแรงงาน,ขนส่ง,ภาษี เป็นสาเหตุให้เกิดการแข่งขันทางด้านราคา " การทำ COST DOWND" จึงมีอยู่ในใจผู้ผลิตเสมอในทุกยุกทุกสมัย ทำในเกิดหันไปคบกับ อุปกรณ์ เกรด COST DOWND กันมากขึ้นเพื่อทำให้เกิดผลกำไรมากที่สุด..แต่ว่าบริษัทที่เขาใช้ อุปกรณ์ ที่ดีก็มีมากแต่เครื่องกลุ่มนั้นก็จะมักมีราคาที่สูงมากเกินที่ ..ผมหรือท่าน..จะตัดสินใจซื้อ.นอกจากสิ่งที่เรากำหนดได้แล้วในเครื่องประกอบเองสิ่งหนึ่งที่เราใด้จากมัน ..คือความภูมิใจในสิ่งเราทำด้วยความยากลำบาก..ความรู้จากข้อผิดผลาดที่เป็นเหมือนครู..และเพื่อนๆร่วมความคิดเห็น...สิ่งต่างๆเหล่านี้ไม่มีในเครื่องสำเร็จรูป....สำหรับผม เครื่องขยายเสียงที่ดีที่สุดไม่มีหรอในโลก..ไม่มีหรอไม่ต้องไปหา..บางครั้ง WATTล่ะ หมื่นก็เคยใช้เคยฟังเคยทดสอบบ้างหลายท่านอาจจะชอบใน น้ำเสียง..( สำหรับท่านหูทองทั้งหลาย ) แต่คุณภาพของเสียงที่ดีที่สุดมันอยู่ที่ความพอใจของคุณเองต่างหากครับ..เมื่อใดก็ตามหากความต้องการไม่มีที่สิ้นสุด..คุณก็จะกล่าวโทษเครื่องเสียงของคุณอยู่เรื่อยไป.. อย่าลืมว่า SPEC ที่ดีที่สุดอยู่ที่ตัวคุณเอง SPEC บางอย่างมีเครืองมือ
ELECTRONIC ชั้นสูงในการทดสอบเหมือนที่ผมใช้อยู่..แต่มันก็ไม่ได้หมายความว่าหูที่เราได้ยินจะรับฟังมันใด้ทังหมด..มันมีไว้อ้างอิงในแง่ของ ..ความเป็นมาตรฐานเดียวกันในการผลิตของที่มันเหมือนกันเท่านั้น...การทำเครื่องขยายเสียงจะทำให้แรงแค่ใหนผมคิดว่าท่านทั้งหลายต่างก็ทำใด้ครับ..แต่จุดประสงค์ในการทำ ทำเพื่ออะไร ... แข่งขัน , สะใจ , กำไร การค้า , หรือความพอใจ  เทคโนโลยี่ล้ำหน้าเสมอครับถึงแม้ว่าเราไม่ไช้ผู้คิดแต่ก็ไม่ใช้แปลกที่เราจะศึกษามัน....พูดมาก็เหมือนบ่นๆๆๆๆๆครับ สรุปหาก อยากใด้ ราคาถูก , ดี , กำหนดได้ในงบเท่ากัน ( เครื่องใหม่นะครับ ไม่พูดถึงเครื่องมือ 2  )......ต้องลงมือทำเองแน่นอนครับ แล้วคุณจะพบว่าที่เขียนมามันน้อยนัก..............................โอ้ว!!!!!พระเจ้าจ๊อตร์มันยอดมากส์ๆๆๆๆๆๆ Embarrassed Embarrassed

เรียนท่านที่ต้องการทราบข้อมูลต่างๆขอความกรุณาท่านฝากเบอร์โทรไว้ในข้อความส่วนตัวนะครับเเล้วผมจะโทรกลับครับ ท่านไม่ต้องเสียเงินค่าโทรครัผมพิมม์ไม่เก่งครับเเละอีกอย่างคุยกันในโทรศัพท์จะได้เข้าใจตรงกันครับเเล้วท่านที่ต้องการฝากรูปหรืองานใดๆในเมลกรุณาส่งเข้าเมล  jonathan_boun@hotmail.com  ด้วยนะครับ
ถาวร-LSVteam
member
*

คะแนน955

« ตอบ #6 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2007, 05:55:31 PM »

เครื่องซื้อสำเร็จ.....กับเครื่องประกอบเอง..............มันต่างกันอย่างไร    Smiley
เกี่ยวกับ  Power Amp.............
1.จริงหรือไม่....  เครื่องประกอบเองสู้เครื่องที่ขายสำเร็จ......ไม่ได้เรื่องความทนทาน
2.จริงหรือไม่......เครื่องประกอบเองคุณภาพเสียงสู้ไม่ได้...............
3.สำหรับชุดประกอบเอง......เรามีหลักเลือกซื้ออย่างไร....ถึงจะได้ประสิทธิภาพตามลักษงานที่เราจะใช้
4.ใครมีประสบการณ์..............เชิญเล่าให้ฟังหน่อยครับ  Sad

Smiley  เชิญเซียนๆ  เล่าสู่กันฟังด้วยครับ   เป็นข้อมูลประกอบการตัดสินใจให้กับสมาชิก  (เดี๋ยวบอร์ดเหงา)   Smiley
   1 ทั้งจริงและไม่จริง
    2 จริง
   3 ต้องไปลองหาดูเอาว่าชอบแบบไหน
  อะหลั่ย ยังไงคุณก็ซื้อคัดเกรดเหมือนบริษัทเขาไม่ได้แน่นอนครับ บางตัวที่เอามาขายก็เป็นตัวคัดเกรดทิ้งมาด้วยซ้ำ
  ที่ว่าทั้งจริงและไม่จริงอยู่ที่คุณ เทียบเครื่องแบนด์เนมหรือเครื่องโนเนม

ยังสร้างความฉิบหายให้ประเทศไทยไมพอกันอีกหรือ 
 ผู้ใดคิดร้ายให้ร้ายพระองค์ มันจงพินาจฉิบหายในเวลาอันใกล้
montri_sound
member
*

คะแนน2

« ตอบ #7 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2007, 06:28:44 PM »

ชุดสำเร็จหากเป็น ของ ประเทศนอก ก็เสียงดีครับ  แต่เทียบชุดสำเร็จของไทย กับ เราประกอบเองอยู่ที่ประเทศไทยเสียงก็เหมือนกัน ไกล้เคียงกันแหละครับ

มนตรี SOUND    สุรินทร์  พนมดงรัก
saman
member
*

คะแนน4

« ตอบ #8 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2007, 08:42:46 PM »

ขอด้วยคนครับ ผมว่าน่าจะอยู่ที่โครงงานที่ทำหรือการออกแบบดีๆที่ยังไม่มีขาย  แล้วมาโมด้วยการหาสิ่งที่ดีที่สุดมาใช้ในเครื่องของเราน่าเป็นสิ่งที่โดนใจเลยต้องมาประกอบเอง ไง
noi3535-LSV team♥
member
*

คะแนน565

« ตอบ #9 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2007, 10:08:37 PM »

ผมว่าคำตอบที่ตอบกันมาถูกทั้งหมดแหละครับ ทำให้เหมือนก็ทำได้ ทำให้ทนก็ทำได้หรือทำให้ไม่ทนก็ทำได้ เพียงแค่เรื่อง วัสดุ มันมีให้เหมือนหรือไม่ ถ้าวัสดุมีขายเหมือนกันระหว่างวงจร ที่ซื้อและวงจรที่ทำเองทำให้เหมือนกัน เสียงมันก็เหมือนกัน เรืองทนก็ทนเหมือนกัน
       ผมสมมุติความเหมือนให้ดูรายการหนึ่งนะครับ สมมุติว่ามีบริษัทหนึ่ง ผลิตเครื่องเสียงขายท้องตลาดแบบสำเร็จในเครื่องไม่มีการเดินสายโดยใช้ คอนเน็กเตอร์ทั้งเครื่อง แล้วบริษัทนี้ก็ทำชุดคิทขายที่พวกเราสามารถซื้อมาประกอบเองได้ คือวัสดุอุปกรณ์เหมือนกันทุกประการ แค่เรามายึดน้อตแล้วต่อสายที่ใช้คอนเน็กเตอร์ แค่นี้ก็เหมือนกันแล้ว แล้วก็ทนเหมือนกันด้วย ราคาก็ต่ำกว่าราคาที่ขายสำเร็จอีกด้วย นี่คือกรณีหนึ่งนะครับ มันมีอีกหลายอย่างหลายกรณีที่เราเถียงกันไม่จบ
        แต่ถ้าเราซื้อแอมป์ของตลาดล่างคือที่มีขายในท้องตลาดทั่วไป เราลองคำนวนดูว่าถ้าเราซื้อราคาซัก4000บาทสำเร็จ กับการที่เราเอาเงิน4000ไปซื้อของไปประกอบเองผมว่าเราซื้อไปประกอบเองเราได้ของที่มีคุณภาพกว่า เรื่องทนไม่ทนคราวนี้ต้องมาพิจารณากับคนที่ประกอบเครื่องแล้วครับ แต่ถ้าคนประกอบเครื่องมืออาชีพรับรองว่าเงินเท่ากันเราประกอบเองเสียงดีกว่า แล้วก็ทนกว่าครับ Smiley Smiley Smiley

884-200-9496      ชื่อบัญชี นายนพดล  รอดภัย
      ไทย พาณิชย์ สาขาย่อยบิ๊กซีเพชรบุรี       ออมทรัพย์
   086-3119516 -ทรูมูฟ  088-2356231-ดีแทค
   083-5565916-ดีแทค
chai_up
member
*

คะแนน3

« ตอบ #10 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2007, 10:42:49 AM »

ผมคิดว่าขึ้นอยู่กับเราที่จะยอมรับหรือเปล่า โดยธรรมชาติของคนเรา หู ที่ใช้รับฟังเสียงของแต่ละคนคงจะแยกรับความถี่เสียงไม่เหมีอนกันในย่านที่เรารับฟังได้ 20-20000 Hz Wink
sompop
member
*

คะแนน2

« ตอบ #11 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2007, 11:02:05 AM »

ถ้าสเป็คเดียวกันประกอบเองดีกว่า ราคาก็ถูกกว่าความสวยงามอยู่ที่ฝีมือครับแต่ความภูมิใจผิดกันครับ เชื่อมือตัวเองดีกว่าครับท่าน
WatHF100♥
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน55

« ตอบ #12 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2007, 12:00:27 PM »

เครื่องซื้อสำเร็จ.....กับเครื่องประกอบเอง..............มันต่างกันอย่างไร    Smiley

ในความเห็นของผมคือ   """กรณีของใหม่เท่านั้นนะครับ  ของมือสอง
  ของวินเทจ   เซลแหลกแจกสะบั้นไม่เกี่ยว""""

ของสำเร็จรูป...........  คงหมายถึงแอ็มป์ฯ  ภาคขยายกันนะครับ

ชี้นิ้ว  จ่ายตังค์   ได้ใช้   ไม่ต้องเหนื่อย  """""รับสภาพกับคุณภาพ   จ่ายอย่างไร  ได้อย่างนั้น""""""

ของทำเอง .............เรื่องมันยาวครับ
..........ถ้าลอกวงจรเขา   ใช้ชิ้นส่วนตามมีตามเกิด(หาได้ทั่วไปในบ้านเรา)      ดีสุดคือได้พอๆกับต้นแบบ(ถ้าฟลุ๊ค)   แต่โอกาสสู้ต้นแบบไม่ได้มีสูง     หรือฟลุ๊คมากๆ อาจดีกว่าต้นแบบก็ได้
..........ถ้าลอกมาด้วยความเข้าใจ  +  ปรับปรุงจุดอ่อน ............ยังมีโอกาสชนะ(คุณภาพ)    แต่ต้นทุนจะเริ่มสูงกว่า

..........ถ้าออกแบบเองทั้งหมด
  ด้วยความรู้ ความเข้าใจ  และมีกึ๋นพอ  รู้จักถึงคุณภาพของชิ้นส่วนทุกประเภท  และวัสดุศาสตร์+เทคนิคการผลิตชิ้นส่วนนั้นๆ  ว่าส่งผลต่อเสียงอย่างไร(ซาวนด์โซนิค) .........โอกาสที่จะออกมาดีกว่าเปิดกว้าง  สำหรับคนกล้า  ครับ   แต่ถึงตอนนี้   ต้นทุนจะสูงกว่ามาก  หรือมากๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆแล้วหละครับ

ตัวต้านทานตัวเดียว  มีทั้งตัวละไม่กี่สตางค์  หลายสิบ  หลายร้อย  หรือเป็นพันบาทก็มี
ซีก็เช่นกัน
สายฟงสายไฟ  อุปกรณ์พาสซีพต่างๆ  อีกเยอะแยะ

อุปกรณ์แอ็คทีฟ   ส่วนใหญ่  ถ้าใช้งานเป็น  และไม่ใช่ของตกเกรด   ไม่ค่อยน่าห่วงครับ

ส่วนตัวผมเองเลือกทำอยู่ ๒อย่าง
๑)หาของวินเทจ  มาโมฯ  (หนักสุดก็จัดการแบบใหม่หมด  แทบไม่เหลือเค้าเดิม)
๒)ออกแบบใหม่ทั้งหมด   ด้วยความรู้ที่มี+แสวงหา

เพราะมันให้ความพึงพอใจได้ดีกว่า

แต่ช้าก่อนครับ
คำว่าดีหรือไม่ดี  ถ้าเป้นเครื่องบ้าน   อย่าลืม  ห้อง  การจัดวาง   และระบบไฟเอซี ด้วยครับ
เหนือสิ่งอื่นใดคือ """""""""ลำโพง"""""""""กับ """""""""แหล่งสัญญาณ""""""""   เจ๋งหรือเปล่า
ไทคอนสาร
member
*

คะแนน6

pssxsx@hotmail.com
« ตอบ #13 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2007, 05:53:19 PM »

ขอออกความคิดเห็นด้วยคนครับ ถูกผิดแนะผมด้วยนะครับ
สำหรับผมแล้ว เครื่องประกอบเอง เราสามารถเลือกอุปกรณ์ จัด spec ให้ได้มากที่สุดเท่าที่งบเรามี และภูมิใจด้วยครับ ส่วนเรื่องทน ไม่ทนหรือคุณภาพเสียงดีหรือไม่ดีนั้นผมคิดว่าขึ้นอยู่กับวงจรและคุณภาพของอุปกรณ์ครับ
เครื่องสำเร็จนั้นผมว่าอยู่ตามราคาและยี่ห้อครับ แต่ที่แน่ๆคือสะดวกครับ ซื้อมาแล้วพร้อมใช้งานเลย

saichol
member
*

คะแนน3

« ตอบ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2007, 02:19:37 PM »

ผมว่ามันหาข้อสรุปที่แน่นอนไม่ได้เครื่องซื้อตามตลาดก็ประกอบเองแต่มีคนประกอบหลายคนเป็นโรงงานประกอบตามที่เขากำหนดสเป็กมาแน่นอนการผลิตคงผลิตหลายตัวใน 1 model 1 coppy จัดทำโดยหวังกำไรทางธุรกิจราคาต้อง+กำไรแล้ว(หรือไม่ใช่)เครื่องเราประกอบเองเราทำคนเดียว(หรือหลายหัว)คิดออกแบบการวางการสร้างสรรค์หรือหาข้อด้อยหรือข้อดีจากเครื่องสำเร็จมาพิจารณาก็ได้ต้นทุนในต้วอุปกรณ์ตัวเดียวกัน เกรดเดียวกัน เราจะได้ราคาถูกกว่าเพราะเราซื้อมาแบบราคาอะไหล่แยกชินสามารรถเลือกร้านที่ถูกใจได้เครื่องประกอบเองมันเป็นลิขสิทธ์ของเราเครื่องผมว่าประกอบเองดีสำหรับคนที่มีฝีมือและสมอง+กึ๋น เครื่องสำเร็จ ดีสำหรับคนชอบความสะดวกสบายเขาว่ารุ่นไหนดีก็ตามไปเอาแพงนิดหน่อยก็ยอม Cheesy Cheesy Cheesy

ทางทุกย่าน...หย่อมหญ้า...ที่ย่างเหยียบ
ใช่ปูพรม...ราบเรียบ....ให้เหยียบย่ำ
ล้วนหินคม...หนามแข็ง...คอยแทงตำ
ทั้งผงฝุ่น...หมุนคล้ำ...กระหน่ำวน
WatHF100♥
member
*

คะแนน55

« ตอบ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2007, 03:45:08 PM »

ถูกต้องแล้วครับ

ถ้าถามในเว็ปบอร์ด  ชาวช่าง    รวมช่าง    แห่งนี้
ผลก็คงชี้ไปทาง   ลงมือเอง  ซึ่งก็คงออกมาถูกใจ  แต่ความเรียบร้อย  สวยงาม  แล้วก็เสร็จเมื่อไหร่นั้น  คนทำเท่านั้นที่จะตอบได้ (ส่วนใหญ่จะค้างไว้นิดๆ หน่อยๆ มากบ้างน้อยบ้าง  ก็ใช้ฟังกันแล้ว  (ข้าพเจ้าเองก็เป็นเช่นนั้น) .........เว้นเสียแต่ว่า  ต้องการเหมาเอาไปใช้ในโครงการของลูกค้า  ก็คงต้องจัดซื้อจัดหากันบ้างตามสะดวก

เอาให้ชัดก็เครื่องประเภทแบบหลอดๆหละครับ    ประกอบเองประหยัดกว่าแยะ   คุณภาพก็สั่งได้ (ขอให้มีงบสั่งหรือซื้อ หม้อแปลงเอ้าท์พุทเถอะ)
สำคัญที่ดอกลำโพงครับ  ว่าจะหาให้มันเข้ากั๊นๆ  ได้หรือเปล่า    เมื่อหาได้แล้วต่อไปก็ออกกำลังสมองกับตู้อีกนิดหน่อย เท่านี้ก็ลงตัวได้ครับ   ในภาพเปป็นดอกของยี่ห้อฟิลิปส์ (มีกรวยเล็กๆตรงกลาง)  กับดอกยี่ห้อเทเลฟุงเก้นครับ

แต่ถ้าเป็นบอร์ด  ที่รวมชาวบ้านชาวเมืองที่เป็นผู้ใช้   
ก็คงชี้ไปทางเครื่อง
สำเร็จรูป   ซึ่งก็คงสะดวก   และได้คุณภาพตามที่จ่าย+ยอมรับในคุณภาพ

FIR2029
วีไอพี
member

คะแนน19

FIR2029@hotmail.com
« ตอบ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2007, 11:25:18 PM »

แต่ถ้าเป็นบอร์ด  ที่รวมชาวบ้านชาวเมืองที่เป็นผู้ใช้   
ก็คงชี้ไปทางเครื่อง
สำเร็จรูป   ซึ่งก็คงสะดวก   และได้คุณภาพตามที่จ่าย+ยอมรับในคุณภาพ

ผมชอบท่อนนี้ครับ  พี่WatHF100  ลงมีทำซะอย่าง  คุณภาพอยู่แล้ว
แต่คงไม่มีใครซ่อมของพี่ได้มั้งครับ เพราะ แกฝีมือดีจริงๆ สายไหนเป็นสายไหน ผมดูแล้ว งงไปโม๊ดดดด

การเสียสละของเราเพียดนิด  อาจเป็นหนทางสว่างของใครหลายๆคน
หลง สุรินทร์
วีไอพี
member

คะแนน96

ทีมงาน PS.SOUND

« ตอบ #17 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2007, 11:32:30 PM »

โดยนิสัยของผมแล้ผมชอบลุยอยู่แล้วก็ประมาณว่าไม่เห็นผลไม่เลิก โดยส่วนตัวผมชอบการประกอบเองมากกว่าเพราะมันจะทำให้เราเข้าใจมากขึ้นเกี่ยวกับวงจรที่เราประกอบ ตรวจซ่อมง่ายกว่า การจัดเก็บของอุปกรณ์ไม่ยุ่งยากทำให้ประหยัดเวลาในการซ่อม ซึ่งต่างจากเครื่องสำเร็จตรงที่ว่าเมื่อเราแกะอุปกรณ์มาดูแล้วเราต้องมานั่งวิเคราะว่ามันคืออะไรมีระบบอะไรบ้างทำให้การตรวจซ่อมยากลำบากและใช้เวลาสิ้นเปลือง 

แต่ก็เอาเฮอะ เพื่อเงินยินดีรับซ่อมไม่ยากเท่ากับความสามาถรของเราหรอกถ้ามีความพยายาม

รับงานะบบ LAN Wireless ติดตั้ง CCTV ดูผ่านระบบออนไลน์ Remote ทำให้ได้ทั่วประเทศ
WatHF100♥
member
*

คะแนน55

« ตอบ #18 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2007, 09:53:40 AM »

ผมชอบท่อนนี้ครับ  พี่WatHF100  ลงมีทำซะอย่าง  คุณภาพอยู่แล้ว
แต่คงไม่มีใครซ่อมของพี่ได้มั้งครับ เพราะ แกฝีมือดีจริงๆ สายไหนเป็นสายไหน ผมดูแล้ว งงไปโม๊ดดดด

http://www.htg2.net/index.php?topic=20986.0
ลองดู Sansui 1000A เป็นตัวอย่างครับ

เครื่องที่ผมทำใช้คงมีไว้ใช้งานเองแบบยาวๆหละครับ    ไม่ได้ทำไว้เพื่อซ่อมครับ  เฮ่ๆๆ  ..........แผ่นลายปริ้นท์จะเป็นทางเลือกสุดท้าย  และใช้ในจุดที่จำเป็นเท่านั้น
ถ้าเป็นไปได้ จะต่อฮาร์ดไวร์ทั้งหมด   สายที่ใช้จะเป็นสายทองแดงชุบเงินฉนวนเทฟล่อน ........เพื่อการเชื่อมต่อสัญญาณที่ดีกว่า การผ่านลายทองแดงครับ

เห็นยุ่งๆอย่างนั้น  เงียบกริบครับ

..........เครื่องที่ทำและจูนเสร็จแล้วแต่ละเครื่องวงจรยังไม่ได้เขียนไว้เป็นกิจจะลักษณะเลยครับ (จะวาดวงจรฟรีแฮ็นด์คล้ายสเก็ทช์ภาพ+ค่าโวลท์+คำนวณกระแสและเทียบกับค่าที่วัดได้จริงด้วยมิเตอร์ซันว่ารุ่นประหยัด800a แปะอยู่ตามด้านหลังของดาต้าชีทของหลอดที่ปริ้นท์ออกมาดู)

ถ้าลองน้องศึกษาจนเข้าใจและออกแบบวงจรเองได้แล้ว    ต่อไปเครื่องไหนๆ น้องก็จะทำความเข้าใจกับมันได้ครับ ..........ทำความเข้าใจเป็นส่วนๆ  ก่อนแล้วค่อยเอามาเชื่อมโยงกันทั้งระบบ..............ใช้เวลาบ้างเท่านั้นเอง

พี่ชอบสร้างใหม่มากกว่า   และส่วนตัวไม่ค่อยชอบหรอกกับการซ่อมของที่คนอื่นทำไว้ (รวมทั้งเครื่องสำเร็จแบร็นด์เนม)
ถ้าจะซ่อม  หรือโมฯแบบละเอียด ซับซ้อน  พี่ก็จะร้องขอไปยังเพื่อนของพี่มากกว่า(เพื่อนไม่ใช่ช่างซ่อม แต่มีฝีมือละเอียดประนีต +ความรู้ลึกซึ้ง+ทำอะไรด้วยความเข้าใจ.........เครื่องที่ผ่านมือเขาแทบดูไม่ออกว่าผ่านการทำอะไรมา ...ยกเว้นว่าจะเป็นการเติมคุณภาพลงไปสุดๆ)
montr
member
*

คะแนน1

ค้นหาเพื่อพัฒนาความรู้.....

« ตอบ #19 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2007, 07:42:37 AM »

1.ราคาที่แตกต่างกัน
2.คุณภาพใกล้เคียงกัน
3.นิสัยคน(ชอบยี่ห้อ/ไม่ชอบ)
4.ความมั่นใจ
ซึ่งยังมีอีกมาก
สุดท้าย สำหรับผม.............งบประมาณ...........มากกว่า
50เปอร์เซ็นของผู้ใช้   ขอบคุณมาก... Cheesy
narn
member
*

คะแนน12

ชอบ PA วัตต์สูง

« ตอบ #20 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2007, 05:17:50 PM »

Smileyออกความคิดเห็นlส่วนตัวด้วยคน นะครับ        เครื่องด้านนอกหรู  แต่บางสิ่งบางอย่างที่เราอาจนึกไม่ถึงในส่วนด้านในเครื่องอาจบกพร่องก็ได้    เช่น   การวางหม้อแปลงที่ไม่ให้สนามแม่เหล็กไปรบกวย  INPUT      การกรองไฟให้เรียบโดยใช้  C  0.1uF     สายนำสัญญาณ     INPUT  ความละเอียดจองเสียง   ที่ขับจากวงจร  ไดร้   การยึดอุปกรณ์ขับกำลังให้สะดวกในการกระจายความร้อน    แผ่นระบายความร้อนที่เหมาะสมกับกำลังขับ เสียงที่ผ่านวงจรหลายขั้นตอนจะมีสัญญาณรบกวนเพิ่มขึ้นมามากมาย   ถ้าเอาแบบเจาะจงให้ตรงตามลักษณะงาน    เครื่องโมดิฟายเองจะแจ่มกว่า          แต่เราต้องโมดิฟายกันให้มีระดับใช้กฏความน่าจะเป็น    ในการทดลองเสริม               ความคิดส่วนตัวผม          มันอะธิบายยากหน่อย  ยังมีอีกหลายจุดที่สำคัญที่เราๆ  นักพัฒนา ช่วยกันเสริมเติม  ตัด  และก็แต่ง  ให้มันดีได้โดยไม่ต้องเลียนแบบใคร     ไม่อยากจะบอก   อายพี่ๆ  เขา   คือ  ที่ผ่านมาผมยัง นำ   150W *2 ใช้   STK    4048 XI  ลงเคสคอม  ต่อกราวด์อย่างดี ใช้ได้ดีเหมือนกัน  แค่เรารู้หลักการวางอุปกรณ์ให้เหมาะสมมันก็   OK       ขอชมกระทู้นี้    ถ้าท่านใดมีภาพจุดที่ควรระวัง   และสิ่งที่ต้องโมดิฟายเพิ่มเอาภาพมาลง  ให้เพื่อนสมาชิกได้ชมเพื่อเป็นแนวทางในdารประกอบ  POWERAMP คุณภาพ สืบต่อไป Cheesy
saichol
member
*

คะแนน3

« ตอบ #21 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2007, 11:39:35 AM »

สรุป เครื่องประกอบเอง หรือ สำเร็จรูป ก็เสียตังค์   เครื่องยืม ดีกว่าไม่เสียตังค์ด้วยหากทำพังก็เฉ็ยๆไว้อย่าเอะอะ ฮิ ฮิ ฮิ Cool Cool

ทางทุกย่าน...หย่อมหญ้า...ที่ย่างเหยียบ
ใช่ปูพรม...ราบเรียบ....ให้เหยียบย่ำ
ล้วนหินคม...หนามแข็ง...คอยแทงตำ
ทั้งผงฝุ่น...หมุนคล้ำ...กระหน่ำวน
aungdoy
member
*

คะแนน4

« ตอบ #22 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2007, 07:40:41 PM »

สรุป เครื่องประกอบเอง หรือ สำเร็จรูป ก็เสียตังค์   เครื่องยืม ดีกว่าไม่เสียตังค์ด้วยหากทำพังก็เฉ็ยๆไว้อย่าเอะอะ ฮิ ฮิ ฮิ Cool Cool
Angry Angry Angry เครื่องผมเจอแต่แบบนี้แหละบ่อย  Grin Grin

ประสบการณ์มิได้มากมาย  แต่จริงใจที่จะแบ่งปัน
benzd
member
*

คะแนน17

« ตอบ #23 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2007, 09:50:58 PM »

อยากทำเองมากกว่าแต่ยังไม่ค่อยจะรู้เรื่องเท่าไรเลย Angry Angry Angry
NJradio
member
*

คะแนน5

เด็กใหม่ใจรักเครื่องเสียงครับ

MNKnui@hotmail.com
« ตอบ #24 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2007, 10:26:08 PM »

ซื้อเครื่องสำเร็จได้ตามสเปคแต่ แพงมาก
ประกอปเองสเปคตรงใจ ราคาก็  ถูกใจเพราะซื้อเองโทษใครไม่ได้เพราะอยากได้เสียงก็เลือกเองได้
ประกอบเองดีกว่า  ...ฟันธง

ปล.ตอนนี้ยังประกอบเองงูๆปลาๆอยู่เลย   เหอๆๆๆๆๆๆๆ Grin Grin

Nimit( Un )
member
*

คะแนน442

« ตอบ #25 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2007, 10:30:17 PM »

ซื้อเครื่องสำเร็จได้ตามสเปคแต่ แพงมาก
ประกอปเองสเปคตรงใจ ราคาก็  ถูกใจเพราะซื้อเองโทษใครไม่ได้เพราะอยากได้เสียงก็เลือกเองได้
ประกอบเองดีกว่า  ...ฟันธง

ปล.ตอนนี้ยังประกอบเองงูๆปลาๆอยู่เลย   เหอๆๆๆๆๆๆๆ Grin Grin

ลองผิด ลองถูก  เดี๋ยวก็เก่งเองครับ   ขอเพียงอย่าหยุดตัวเองเป็นพอ    เป็นกำลังใจให้ครับ  ทุกท่านด้วย  Smiley
NJradio
member
*

คะแนน5

เด็กใหม่ใจรักเครื่องเสียงครับ

MNKnui@hotmail.com
« ตอบ #26 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2007, 10:34:50 PM »

ครับกำลังพยายามอยู่ครับแต่ว่าต้องอาศัยเวลาอีกซกพักครับ

ว่าแต่ว่า TR07 พี่นิมิตมีวงจรไหมครับ
อิอิ Grin Grin Grin

AMPFET TEAM
member
*

คะแนน9

« ตอบ #27 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2007, 10:37:39 PM »

ครับกำลังพยายามอยู่ครับแต่ว่าต้องอาศัยเวลาอีกซกพักครับ

ว่าแต่ว่า TR07 พี่นิมิตมีวงจรไหมครับ
อิอิ Grin Grin Grin
อืม...วงจรนี้ ร้อนแรงจริงๆ YMH 2000 ผมยังเกรงๆเลยพี่... Cheesy
madmax99
member
*

คะแนน6

« ตอบ #28 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2007, 11:01:20 PM »

Coolเก็บตกมีเรื่องอยากเล่าสู่กันฟังว่าประกอบเองกับซื้อสำเร็จมันมีข้อแตกต่างกันยังไงแน่นอนบางท่านทำได้มีความรู้ประกอบเองเลือกเกรดอุปกรณ์ที่ดีเสียงดีกว่าที่ซื้อแล้วก็ภูมิใจเข้าใจว่านี่คือสุดยอดเสียงดีที่สุดยิ้มกับผลงานของตัวเองเข้าเรื่องดีกว่าท่านเคยเห็นโรงงานผลิตอุปกรณ์อีเลคโทรนิคไหมคำตอบอาจเดาได้ว่าไม่....หลานผมทำงานอยู่นิคมลำพูนวันหนึ่งแกเอาพวกรีซีสเตอร์,คาปาซิเตอร์,ทรานซิสเตอร์และอื่นๆมาให้เป็นกิโลเลยบอกว่าทางโรงงานคัดทิ้งและให้ทำลายเนื่องจากไม่ผ่านขบวนการQCผมดูอุปกรณ์เหล่านั้นตกใจมากทั้งๆที่มันผลิตออกมาได้ดีมากๆผมเอาพวกนั้นมาใช้เป็นอะไหล่ซ่อมอุปกรณ์ไฟฟ้าต่างซึงเทียบกับที่ซื้อทั่วไปแล้วยังห่างกันหลายขุมเลยทีเดียวแต่เขาคัดทิ้งเนื่องจากพวกนี้ถูกสัมผัสโดยมือและไม่ได้ต่อกราวด์เท่านั้นและมีชิ้นส่วนอีเลคทรอนิคมากมายที่ประกอบเสร็จแล้วใช้งานได้ด้วยแต่คัดทิ้งเนื่องจากไม่ได้มาตรฐานเพราะถูกสัมผัสโดยไม่ได้สวมถุงมือที่ต่อสายกราวด์ไว้แค่นั้นแล้วท่านคิดหรือที่เราทำเองจะเทียบกับโรงงานผลิตที่เป็นแบรนด์เนมนี่แค่ตัวอย่างเท่านั้นนะครับอย่าซีเรียสจงภูมิใจในสิ่งที่เราสร้างเถอะครับเสียงดังตังค์มาเป็นใช้ได้อิอิอิ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์