เปลี่ยน C ในเมนบอร์ดแล้ว บูทขึ้นวินโดว์ช้าครับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 22, 2024, 11:34:02 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เปลี่ยน C ในเมนบอร์ดแล้ว บูทขึ้นวินโดว์ช้าครับ  (อ่าน 3564 ครั้ง)
sutipron
member
*

คะแนน3

« เมื่อ: กันยายน 16, 2007, 05:12:21 PM »

เมนบอร์ด ECS K7VZA เปลี่ยน C 2200 uF 6.3 V 105 องศา เปลี่ยนยกชุดเลยครับ 12 ตัว บริเวณใกล้ๆ CPU จากอาการเดิม เครื่องแฮงค์ ตอนนี้ปกติ เครื่องไม่แฮงค์ แต่อาการใหม่คือ บูทเข้าวินโดว์ช้ามาก ใช้ XP ครับ จากเดิมที่บูท หน้าสีดำที่มีโลโก้ Windows XP แล้วเปลี่ยนเป็นหน้าสีฟ้าที่มีคำว่า wellcome ทุกทีจะประมาณ ไม่ถึง 5 วินาที แต่ตอนนี้เปลี่ยน C ไปแล้ว มันจะประมาณ นาทีกว่าๆ ถึง 2 นาทีได้ครับ แต่เวลาเข้าวินโดว์แล้ว เปิดโปรแกรมหรือว่าเกม ปกติครับ ใครรู้วิธีแก้ช่วยบอกทีครับ วินโดว์ลงใหม่ก้อเหมือนเดิม เปลี่ยนฮาร์ดิสตัวใหม่มาลองก้อเหมือนเดิมครับ ขอบคุณมากครับ

perawat
member
*

คะแนน1

« ตอบ #1 เมื่อ: กันยายน 18, 2007, 08:46:12 PM »

Sadเช็ดไฟเลี้ยง CPU ก่อนครับ AMD ไฟเลี้ยง(Vcord)ปกติอยู่ประมาณ1.7v ต่ำสุด 1.5 สูงสุด 1.8 เกินนี้ cpu จะทำงานหนักหรืออาจจะไหม้,หรือแฮงค์ก้ออาจเป็นได้เป็นอีกสาเหตุหนึ่งครับ
TW99
member
*

คะแนน10

ทำวันนี้ให้ดีที่สุด

« ตอบ #2 เมื่อ: กันยายน 21, 2007, 07:29:30 PM »

ถ้ามี power สำรอง ให้ทดลองเปลี่ยนดูครับ Lips Sealed

ความรู้ไม่มีวันหมด
pochn
member
*

คะแนน0

« ตอบ #3 เมื่อ: กันยายน 23, 2007, 06:22:07 PM »

ซี ที่นำมาเปลี่ยนบนเมนบอร์ดต้องเป็น 105 องศานะครับ ถ้าเป็น ซี แบบเครื่องใช้ไฟฟ้าบ้านเราทั่วไปจะเป็นแบบ 85 องศาครับ นำมาเปลี่ยนแทนกันจะไม่เสถียรนะครับ  หรือว่า เวลาเข้าไปแล้วผมเคยเป็นนะครับ เวลาที่บูทถึง หน้า เวลคัม สกรีน จะช้ามากให้กด alt + tab ครับ จะช่วยให้บูทไวขึ้นครับ
sutipron
member
*

คะแนน3

« ตอบ #4 เมื่อ: กันยายน 24, 2007, 11:30:26 AM »

Sadเช็ดไฟเลี้ยง CPU ก่อนครับ AMD ไฟเลี้ยง(Vcord)ปกติอยู่ประมาณ1.7v ต่ำสุด 1.5 สูงสุด 1.8 เกินนี้ cpu จะทำงานหนักหรืออาจจะไหม้,หรือแฮงค์ก้ออาจเป็นได้เป็นอีกสาเหตุหนึ่งครับ
ไฟเลี้ยงยังไม่ได้เช็คครับ

ถ้ามี power สำรอง ให้ทดลองเปลี่ยนดูครับ Lips Sealed
เปลี่ยนพาวเวอร์ซัพพลายแล้วครับ อาการยังเหมือนเดิม

ซี ที่นำมาเปลี่ยนบนเมนบอร์ดต้องเป็น 105 องศานะครับ ถ้าเป็น ซี แบบเครื่องใช้ไฟฟ้าบ้านเราทั่วไปจะเป็นแบบ 85 องศาครับ นำมาเปลี่ยนแทนกันจะไม่เสถียรนะครับ  หรือว่า เวลาเข้าไปแล้วผมเคยเป็นนะครับ เวลาที่บูทถึง หน้า เวลคัม สกรีน จะช้ามากให้กด alt + tab ครับ จะช่วยให้บูทไวขึ้นครับ
เป็น 105 องศาครับ เวลาเข้าวินโดว์แล้ว เล่นได้ปกติครับ แต่มันบูทช้าแค่นั้นเองครับ ขอบคุณทุกท่านมากครับ ขออภัยที่มาตอบช้า ช่วงนี้งานยุ่งมากครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์