เทคนิคการเปลี่ยน C ให้กับวิทยุสื่อสารรุ่น C520 แบบว่าฟรุ้งฟริ้งมาก

เทคนิคการเปลี่ยน C ให้กับวิทยุสื่อสารรุ่น C520 แบบว่าฟรุ้งฟริ้งมาก

(1/3) > >>

HS3LOU:
            ตัวนี้มาอาการเปิดไม่ติด ต้องรีเซ็ตเครื่องทุกครังตอนเปิด เปิดฝาหน้าดูซิว่ามีอะไร ที่สังเกตุเห็นจะมีน้ำยาจาก C อิเลคโตรไลท์ไหลออกมาตรงขา C ลักษณะเป็นคราบดำๆ จัดการเปลี่ยนทุกตัวเลยครับ แต่การเปลี่ยนผมจะไม่ใส่ C แบบเดิมเพราะมันจะเกิดปัญหาอีก เลยจัดการเปลี่ยน C เป็นแบบแทนทาลัมตัวสี่เหลี่ยมเหลืองนั่นแหละครับ(หาซื้อได้ตามบ้านหม้อครับตัวละ 5 บาท 10 บาท) เพราะแบบนี้ไม่มีปัญหาเรื่องน้ำยากรดไหลออกมากัดปริ้น

HS3LOU:
            ถอด C ออกให้หมดทุกตัวครับ

HS3LOU:
               จัดการใส่ C แทนทาลั่มแทนให้ตรงตามค่าเดิมนะครับ 33 , 22 ,1 ไมโคร

HS3LOU:
                     ปิดฝาหน้าครับ

HS3LOU:
                แล้วจะเปิดเครื่องได้ตามปกติ แก้อาการเสียงเบาได้ด้วยครับ ทดสอบวัดกำลังส่งทั้งย่าน VHF และ UHF ได้ 6 วัตต์ที่ไฟ 12 โวลต์ ใช้เครื่องได้ตามปกติแล้วครับ จากนั้นก็ไป QSO กับสาวๆได้เลย บอกแล้วว่าฟรุ้งฟริ้งครับ lsv-smile

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป