สอบถามเกียวกับ Digital effecs , Inverter
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 16, 2024, 04:39:22 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเกียวกับ Digital effecs , Inverter  (อ่าน 5697 ครั้ง)
tray
member
*

คะแนน0

« เมื่อ: ธันวาคม 04, 2008, 02:46:13 AM »

Roll Eyes
     1)พี่ครับขอถามหน่อยนะเกียวกับ Digital effecs spx 2000 ของ YAMAHA  ราคาเท่าไรครับ และคุณภาพดีอย่างไรบ้างครับ .....
และนอก Digital effecs ตัวนี้แล้ว ตัวอื่นๆๆ ที่ดี และราคาถูก มีรุ่นไหนบ้างครับบอกหน่อยนะครับอยากจะหาชื้ออยู่แต่ไม่รู้จะเลือกยังไงดี..และก็ที่ไหนมีบ้าง  ขอบคุณนะครับ

2)อยากได้ Inverter  DC-AC  ที่แปลงไฟ DC 12 V เป็นไฟ  AC 220 V
 ที่สามารถใช้งานเกียวกับ เครื่องขยายเสียงได้มากๆๆ และกำลังไฟ AC ที่ป้อนให้ power มากพอที่จะขับ power ได้พอ (และก็ถ้าเกิดต่อใช้แบบนี้จะมีผลต่อ power ของเรามั้ย)  ต้องดูที่อะไรบ้างครับ
   (คือว่าจะใช้มิกซ์หนึ่งตัวมี power ในตัว และจะต่อ power ของ modifire  PL-3000) มากเกินไปมั้ย

ขอบคุณนะครับ....

fa_zone
member
*

คะแนน7

« ตอบ #1 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2008, 10:51:55 AM »

แน่ใจนะครับว่าต้องการเอฟเฟคยี่ห้อนี้และรุ่นนี้

ถามว่า SPX 2000 ดีมั๊ย ขอตอบได้เลยว่าเป็นเอฟเฟคที่จัดว่าอยู่ในแถวหน้าตัวหนึ่งที่น่าใช้มากๆและราคาก็แพงมากๆเช่นกัน โปรแกรมเยอะสามารถปรับแต่งอะไรได้มากมาย แต่ถ้าหากว่าใครที่เคยใช้ SPX 990 มาแล้วจะพบว่าฟังก์ชั่นการทำงานถ้าเทียบกับ SPX 2000 แทบจะไม่ต่างอะไรกันเลย จะมีแค่ฟังก์ชั้นการทำงานบางอย่างที่เพิ่มขึ้นมาเท่านั้น แต่...ขายในราคาที่สูงกว่ามาก

ดังนั้นถ้าไม่จำเป็นว่าจะต้องเป็นเอฟเฟคตัวนี้ยี่ห้อนี้จริงๆแนะนำว่าให้ลองค้นดูในเวปไซด์เลยครับ มีหลายยี่ห้อหลายรุ่นมากทั้ง Lexicon,TC Electronic,Alesis

หรือถ้านึกไม่ออกจริงๆลองบอกงบประมาณมาก็ได้ครับจะได้ช่วยเลือกได้ถูก เพราะสามารถบอกได้เลยว่าถ้าจะเอา SPX 2000 จริงๆราคามันก็หนักเอาเรื่องอยู่ ขนาดSPX 990 ซื้อขายมือ2ยังอยู่ที่ประมาณ 23,000 ขึ้นไปเลยครับผม

ยังมีตัวเลือกอีกเยอะครับผม เยี่ยมมาก
tray
member
*

คะแนน0

« ตอบ #2 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2008, 12:35:03 PM »

มันแพงถึงขนาดนั้นเลยหรือพี่....ขอบคุณนะครับ 
ผมเห็นรุนนี้ที่ในหนั่งสืออิเล็กทรอนิกส์เวอร์ก็เห็นว่าสวยดีไม่คิดว่าแพงขนาดนี้อะพี่...
ถ้าเกิด ตั้งงบประมาณประมาณ สี่พัน,ห้าพัน จะเอายี้ห้อ รุ่น ไหนดีครับ ที่เล่นกลางแจ้งฟังเสียงคนร้องน่าฟังดี

ขอบคุณครับ
fa_zone
member
*

คะแนน7

« ตอบ #3 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2008, 10:45:42 PM »

ราคานี้น่าจะได้พวกมือ 2 นะครับ ที่จะพอสู้ได้ก็มีดังนี้ครับ

-Alesis Microverd 4
-TC Electronic M 350
-Lexicon MX 200
-YAMAHA REV 100 (ไม่แน่ใจว่าราคามือ 2 จะเกินงบรึเปล่า)
-Roland มือ 2 มีหลายรุ่นครับลองเชคตามเวปขายของมือ 2 ดู

ตามรุ่นและยี่ห้อที่บอกมานี้จะเป็นรุ่นเล็กที่สุดในแต่ละยี่ห้อครับผม ส่วนคุณภาพวางใจได้แน่นอนเพราะว่าเป็นยี่ห้อระดับโลกครับผม ซื้อมาไม่ผิดหวังอย่างแน่นอนเพียงแค่ปรับให้เป็นแค่นั้นก็พอครับผม เยี่ยมมาก
djt_03
member
*

คะแนน0

« ตอบ #4 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2008, 10:12:42 PM »

ตัวแปลงไฟแบต เป็นไฟบ้านขนาดนั้นคงหายาก ผมว่าใช้เครื่องปั่นเลยดีกว่า เห็นรถแห่แถวๆบ้านใช้เครื่องปั่น2-3 กิโลวัตเหลือๆเลยครับ
tray
member
*

คะแนน0

« ตอบ #5 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2008, 06:49:39 PM »

Cheesy

ขอบคุณนะครับ.....พี่

คือปัญหาที่ใช้อยู่ เสียงไมค์หรือเสียงคนร้องไม่ค่อยออก เสียงออก ไม่ค่อยใสอะพี่

มีปัญหาที่จุดนี้หรือปล่าวครับ.....แต่ตอนนี้ก็ไช้ Effect อยู่นะครับ

ผมไม่รู้มันเป็นเพราะเรื่องอะรัยกันแน่คน หรือว่าเรื่อง ไมค์ครับ

ขอบคุณนะครับ....
lue
member
*

คะแนน4

« ตอบ #6 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2008, 11:04:54 PM »

ตัวนี้เพาเวอร์1000วัตว์2ตัวสบายมากครับราคา13450บาท
fa_zone
member
*

คะแนน7

« ตอบ #7 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2008, 03:00:58 PM »

คือปัญหาที่ใช้อยู่ เสียงไมค์หรือเสียงคนร้องไม่ค่อยออก เสียงออก ไม่ค่อยใส

ถ้าไม่เกิดจากตัวไมค์มีปัญหาเองทั้งคุณภาพของไมค์หรืออายุการใช้งานของไมค์ก็อาจจะเกิดจากการจัดการกับระบบเครื่องเสียงครับผม

เวลาเชคระบบควรที่จะเริ่มทำโทนเสียงระบบโดยไมค์ก่อนจะดีกว่าครับผม เยี่ยมมาก
naypok
member
*

คะแนน3

เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #8 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2008, 08:53:08 PM »

ผมก็มีปัญหาเกี่ยวกับไมค์เช่นกันครับ  เสียงไมค์มันไม่ค่อยไส ครับ  เสียงออกมาเป็นเสียงกวนหูมากๆครับ  แต่เสียงเพลงแจ่มมากๆเลยครับ  ผมก็คิดจะเอาเอฟเฟคมาใส่เหมือนกันครับเผื่อดีขึ้น

นายไกรศร  ทองปลิว  เทคนิคคอมพิวเตอร์  ปวส 1  วิทยาลัยการอาชีพกันทรลักษ์  จังหวัดศรีสะเกษ 
โทร 085-9081384
197 ม.5 บ้านโนนสำโรง ต.ท่าคล้อ  อ.เบญจลักษ์  จ.ศรีสะเกษ 33110
เสาะเเสวงหาความรู้  และประสบการณ์ เพื่อยกระดับฝีมือ
fa_zone
member
*

คะแนน7

« ตอบ #9 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2008, 03:48:21 AM »

ลองเอาวิธีผมไปใช้ก็ได้ครับเผื่ออาจจะเป็นแนวทาง

คือวิธีการทำงานของผมจะใช้เพลงแค่เชคว่าตู้ดังครบทุกใบมั๊ย ทั้งภาคPA กับมอร์นิเตอร์หรืออาจจะเป็นระบบที่ต้องต่อแยกไปจุดอื่นๆ จากนั้นก็อาจจะทำการปรับครอสโอเวอร์ชดเชยตามสถานที่อีกนิดหน่อย แต่การปรับEQ ในทุกๆ output ผมจะทำจากไมค์อย่างเดียว ลองนึกดูนะครับว่าเพลง 10 เพลงมันก็ 10ซาวน์ 10โทนเข้าไปแล้วเวลาจะเอาให้นิ่งจริงๆมันทำยากครับ

การปรับEQบางครั้งมันไม่มีหลักตายตัวครับว่าจะต้องดึงย่านไหนลงเท่าไรมันขึ้นอยู่กับความเหมาะสมของแต่ละสถานที่และประเภทของงานที่ทำ แต่สิ่งที่ควรจะต้องคำนึงถึงในการปรับ EQ ก็คือ ขจัดเสียงหอน(Feedback) เพื่อชดเชยความถี่ในบางย่านที่อาจจะมากหรือน้อยเกินไป

พยายามปรับให้เสียงชัดที่สุดหรือเหมือนเสียงจริงของเราให้มากที่สุดเท่าที่เป็นไปได้ครับ

บางทีมันพูดง่ายครับแต่กว่าจะเอาให้นิ่งจริงๆมันก็ต้องใช้เวลาอยู่สักหน่อยครับผมเพื่อให้หูมันชินกับย่านความถี่ครับผม

ส่วนที่เอฟเฟคมันก็เป็นตัวช่วยให้เสียงมันก้องกังวาล มีเอคโค่หรือรีเวิร์บเพิ่มเติมสีสันขึ้นมาครับผม

แต่ถ้าหากว่าเราสามารถทำโทนไมค์ได้นิ่งแล้วทุกอย่างมันจะง่ายเองครับผม เยี่ยมมาก
tray
member
*

คะแนน0

« ตอบ #10 เมื่อ: มกราคม 01, 2009, 11:02:10 PM »

Cheesy
ครับ ขอบคุณมากนะครับ เดียวผมลองทดสอบดูก่อนนะครับ  สวัสดีปีไหม่นะพี่ๆๆ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์