ไมโครเวฟมีอันตรายแค่ไหน
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 21, 2024, 10:03:26 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ไมโครเวฟมีอันตรายแค่ไหน  (อ่าน 3035 ครั้ง)
sirirrin
สนับสนุนLSV-server
member

คะแนน180

« เมื่อ: ตุลาคม 19, 2007, 01:26:09 PM »

สวัสดีค่ะ

มีคำถามเกี่ยวกับการใช้ไมโครเวฟในชีวิตประจำวันดังนี้นะคะ

1.  ในไมโครเวฟมีรังสีที่เป็นอันตรายกับเราหรอคะ
2.  เวลาที่เราเปิดใช้ยืนอยู่ใกล้ๆได้ป่ะคะ
3.  อาหารที่ใช้รังสีของไมโครเวฟเมื่อรับประทานเข้าไปนานๆมีผลต่อร่างกายเรามั๊ยค่ะ

ขอบคุณค่ะ

ถาวร-LSVteam
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน955

« ตอบ #1 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2007, 01:51:28 PM »

1 ไม่มีครับเป็นเพียงคลื่นความถี่สูงครับ
 2 ได้ครับตัวตู้เป็นส่วนกั้นคลื่นคว่มถี่อยู่แล้วครับ ตรงส่วนที่เป็นกระจกก็จะมีตะแกรงกั้นอยู่เช่นกันครับ
 3 ไม่ใช่รังสีครับจึงไม่มีครับ แต่ไม่แนะนำให้ปรุงอาหารด้วยเตาไมโครเวฟครับ ผมว่าใช้อุ่นจะเหมาะกว่าครับ
  การทำงานของเตาอบไมโครเวฟเป็นการส่งคลื่นความถี่สูงเข้าไปที่อาหารทำให้โมเลกูลเกิดการเลื่อนไหวจึงเกิดความร้อนขึ้นมา อะไรที่มีความหนาแน่นสูงก็จะร้อนมากกว่าสิ่งที่มีความหนาแน่นที่น้อยกว่าในเวลาเท่ากัน
  ของที่สุกไม่ได้รับความร้อนจากเตาครับแต่มันจะร้อนจากตัวมันเอง จากภายในออกมาข้างนอก ต่างจากการปรุงอาหารด้วยไฟ จะรับความร้อนจากไฟและร้อนจากข้างนอกเข้าไปข้างในครับ

ยังสร้างความฉิบหายให้ประเทศไทยไมพอกันอีกหรือ 
 ผู้ใดคิดร้ายให้ร้ายพระองค์ มันจงพินาจฉิบหายในเวลาอันใกล้
jume
member
*

คะแนน463

« ตอบ #2 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2007, 12:21:16 AM »

เยื่อมมากครับ อ.ถาวร
sirirrin
สนับสนุนLSV-server
member

คะแนน180

« ตอบ #3 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2007, 02:48:03 PM »

ขอขอบคุณในคำตอบมากๆค่ะ
ตอนนี้ค่อยสบายใจมากขึ้นเวลายืนอยู่ใกล้ๆโมโครเวฟ Smiley
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์