ฮิตาชิ รุ่น 21FS7N เล่นซะหืดขึ้นคอครับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 22, 2024, 09:36:07 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ฮิตาชิ รุ่น 21FS7N เล่นซะหืดขึ้นคอครับ  (อ่าน 3668 ครั้ง)
Nesta
member
*

คะแนน0

« เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2010, 11:47:20 AM »

ช่วยด้วยครับท่านทั้งหลาย คือว่าเครื่องนี้เจ้าของเค้าบอกว่าฟ้าน่าจะลง เพราะเสียบปลั๊กทิ้งไว้ แต่ไม่ได้เปิดเครื่อง ผมก็ลองเช็คดูครับ มีตัวเสียแถวๆภาคสแตนบายครับ สรุปตัวเสียก่อนนะครับ มีทรานซิสเตอร์เบอร์ c3193  เร็กกูเรต 5 โวลล์ เร็กกูเรตเบอร์BA033T เมมโมรีเบอร์24c04 ได้ทำการเปลี่ยนไปหมดแล้วครับ แต่24c04 ผมใช้ 24c08 ของเครื่องอื่นใส่ดูก่อน ไม่รู้ว่ามันจะใช้ได้รึเปล่า แล้วก็ลองเปิดเครื่องวัดไฟดูครับ ไฟแสดงผลหน้าจอติดครับ ฮอร์ทำงานได้ ไฟที่ออกจาก FBT ได้หมดทุกชุด แต่ว่าเร็กกูเรต 5โวลล์ร้อนมาก ไฟสูงจาก FBT ยังไม่ไปจอครับ เปิดแล้วต้องรีบปิด เดี๋ยวเร็กกูเรตพัง เวลาปิดเครื่องจะมีสีเหมือนสีรุ้งตรงกลางจอครับ ดูซ็อคเก็ตแล้วก็ปรกติดี ไฟสกีนมี200กว่าโวลล์ เดี๋ยวผมสรุปไฟทุกจุดไว้ให้วิเคราะห์นะครับ ผมหาวงจรไม่ได้ด้วยครับ
       ไฟ B+ ได้ 110 โวลล์
       ไฟเลี้ยงไอซีวันชิพมีปรกติ
       ไฟที่ได้จาก FBT มีหมดครับ แต่ไฟสูงน่าจะไม่มี เพราะไม่ได้ยินเสียง ฟุ๊บ ที่จอภาพ
ไอซีเร็กกูเรตที่ว่ามีปัญหาร้อนจัด ไฟอินพุตมี15โวลล์ ไฟออกน่าจะถูกดึงกระแส เพราะเหลือแค่ 3.7โวลล์ แต่ลองลอยโหลดของเร็กกูเรตตัวนี้แล้ว ไฟก็ได้เกือบ5โวลล์ แต่มันก็ยังร้อนจัดอยู่ดีครับ มันทำงานร่วมกับไอซีเบอร์BA033Tครับ โดยBA033Tจะนำไฟเอาต์พุตที่ได้จากเร็กกูเรต5โวลล์ มาลดเหลือ 3.3โวลล์ เพื่อไปเลี้ยงวันชิพครับ ผมลองไล่วัดอุปกรณ์ข้างๆหมดแล้วครับ ก็ไม่เห็นตัวไหนเสีย ขอความช่วยเหลือจากทุกท่านด้วยนะครับ

Nesta
member
*

คะแนน0

« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2010, 12:46:53 PM »

ใครมีวงจรก็รบกวนขอหน่อยนะครับ
ถาวร-LSVteam
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน955

« ตอบ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2010, 01:38:27 PM »

ลอยขาไฟเข้าวันชิพดูสิ ว่าเร็ก5โว้ลท์ ยังร้อนอีกรึเปล่า

ยังสร้างความฉิบหายให้ประเทศไทยไมพอกันอีกหรือ 
 ผู้ใดคิดร้ายให้ร้ายพระองค์ มันจงพินาจฉิบหายในเวลาอันใกล้
ลุงเคี้ยง-LSVteam♥
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม..
member
*

คะแนน1138

ขอเป็นข้ารองบาททุกชาติไป

« ตอบ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2010, 01:39:44 PM »

ช่วยด้วยครับท่านทั้งหลาย คือว่าเครื่องนี้เจ้าของเค้าบอกว่าฟ้าน่าจะลง เพราะเสียบปลั๊กทิ้งไว้ แต่ไม่ได้เปิดเครื่อง ผมก็ลองเช็คดูครับ มีตัวเสียแถวๆภาคสแตนบายครับ สรุปตัวเสียก่อนนะครับ มีทรานซิสเตอร์เบอร์ c3193  เร็กกูเรต 5 โวลล์ เร็กกูเรตเบอร์BA033T เมมโมรีเบอร์24c04 ได้ทำการเปลี่ยนไปหมดแล้วครับ แต่24c04 ผมใช้ 24c08 ของเครื่องอื่นใส่ดูก่อน ไม่รู้ว่ามันจะใช้ได้รึเปล่า แล้วก็ลองเปิดเครื่องวัดไฟดูครับ ไฟแสดงผลหน้าจอติดครับ ฮอร์ทำงานได้ ไฟที่ออกจาก FBT ได้หมดทุกชุด แต่ว่าเร็กกูเรต 5โวลล์ร้อนมาก ไฟสูงจาก FBT ยังไม่ไปจอครับ เปิดแล้วต้องรีบปิด เดี๋ยวเร็กกูเรตพัง เวลาปิดเครื่องจะมีสีเหมือนสีรุ้งตรงกลางจอครับ ดูซ็อคเก็ตแล้วก็ปรกติดี ไฟสกีนมี200กว่าโวลล์ เดี๋ยวผมสรุปไฟทุกจุดไว้ให้วิเคราะห์นะครับ ผมหาวงจรไม่ได้ด้วยครับ
       ไฟ B+ ได้ 110 โวลล์
       ไฟเลี้ยงไอซีวันชิพมีปรกติ
       ไฟที่ได้จาก FBT มีหมดครับ แต่ไฟสูงน่าจะไม่มี เพราะไม่ได้ยินเสียง ฟุ๊บ ที่จอภาพ
ไอซีเร็กกูเรตที่ว่ามีปัญหาร้อนจัด ไฟอินพุตมี15โวลล์ ไฟออกน่าจะถูกดึงกระแส เพราะเหลือแค่ 3.7โวลล์ แต่ลองลอยโหลดของเร็กกูเรตตัวนี้แล้ว ไฟก็ได้เกือบ5โวลล์ แต่มันก็ยังร้อนจัดอยู่ดีครับ มันทำงานร่วมกับไอซีเบอร์BA033Tครับ โดยBA033Tจะนำไฟเอาต์พุตที่ได้จากเร็กกูเรต5โวลล์ มาลดเหลือ 3.3โวลล์ เพื่อไปเลี้ยงวันชิพครับ ผมลองไล่วัดอุปกรณ์ข้างๆหมดแล้วครับ ก็ไม่เห็นตัวไหนเสีย ขอความช่วยเหลือจากทุกท่านด้วยนะครับ
ถอดตัวรับรีโหมทออกก่อนโดยมากตัวนี้จะเสียสะส่วนใหญ่ แล้วลองเปิดเครื่องดูใหม่ครับ Cool
   เป็นอีกทางเลือกหนึ่งครับ
Nesta
member
*

คะแนน0

« ตอบ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2010, 06:50:38 PM »

งมแล้วงมอีกครับท่าน
Nesta
member
*

คะแนน0

« ตอบ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2010, 06:52:47 PM »

ลอยไฟเลี้ยงไอซีวันชิพแล้ว เร็กกูเรตก็ยังร้อนอยู่ครับ
ลุงเคี้ยง-LSVteam♥
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม..
member
*

คะแนน1138

ขอเป็นข้ารองบาททุกชาติไป

« ตอบ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2010, 08:53:55 AM »

ลอยไฟเลี้ยงไอซีวันชิพแล้ว เร็กกูเรตก็ยังร้อนอยู่ครับ

ก็บอกให้ถอดตัวรับรีโหมทออกก่อน ถอดลองดูแล้วยังล่ะ งง
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์