น้ำมันคอมต้องเติมไหม แอร์ LG 12000BTU
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 14, 2024, 06:49:40 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: น้ำมันคอมต้องเติมไหม แอร์ LG 12000BTU  (อ่าน 4836 ครั้ง)
maymad
ชุมชนคนรักอาชีพช่าง
member
*

คะแนน2

« เมื่อ: ตุลาคม 15, 2010, 08:30:09 PM »

สวัสดีครับ ผมช่างแอร์มือใหม่ครับ พอมีความรู้เบื้องต้นจากที่ไปอบรมมา แต่ขาดประสบการณ์และทักษะ ได้ไปซ่อมแอร์ให้เพื่อนครับ LG 12000BTU วัดแรงดัน LO ได้ 30PSI ตรวจสอบพบว่ามีรั่วที่ขอต่อแฟร์ของท่อดูดด้านคอยล์ร้อน และเห็นมีคราบเหลืองๆที่ข้อต่อและฝาครอบพลาสติก คาดว่าน่าจะเป็นน้ำมันคอมที่รั่วออกมาพร้อมกับน้ำยา จึงวางแผนจะดำเนินการดังนี้ครับ
1 ปั๊มดาวน์เก็บน้ำยาไว้
2 บานแฟร์ใหม่ แล้วประกอบใหม่
3 แวคคั่ม
4 เปิดระบบเดินน้ำยา อาจต้องเติมเพิ่มเพื่อให้ได้แรงดัน LO ประมาณ 70 PSI

ปัญหาอยู่ที่ผมไม่แน่ใจว่าจะต้องเติมน้ำมันคอมเพิ่มเข้าไปในระบบหรือไม่ เพราะไม่รู้ว่าที่รั่วออกมาพร้อมกับน้ำยานั้นมากน้อยเท่าไร และที่สำคัญคือเติมน้ำมันคอมไม่เป็นครับ

จึงอยากจะรบกวนผู้ที่มีความรู้ช่วยชี้แนะให้หน่อยครับ ว่าที่วางแผนไว้ถูกหรือไม่ และนำมันคอมควรจะเติมหรือไม่ ถ้าควรเติมมีวิธีการเติมอย่างไรให้ถูกต้อง ขอขอบพระคุณล่วงหน้าครับ ขอบคุณ

omomo
member
*

คะแนน11

จงจองจำตัวเองด้วยอิสระภาพ

« ตอบ #1 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2010, 09:01:53 PM »

ของเขาใหม่จริงๆ    ช่วยอีกแรงนะครับ การเติมน้ำมันคอมหากท่านปปั้มดาวส์ท่านกก้คิดดูว่าจะเอาน้ำมันเข้ายังไงทั่งที่แรงดันภายในมีตั่งเยอาะ
sawasd
member
*

คะแนน21

« ตอบ #2 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2010, 09:10:00 PM »

ไม่ลองขันแฟร์เข้าไปอีกหน่อยแล้วใช้ฟองสบู่ทดสอบรั่วอีกที   ถ้าไม่รั่วแล้วก็เติมน้ำยาให้ปกติอย่างเดิม เท่าที่ผมเคยซ่อมมา ถ้ารั่วเล็กน้อยจะไม่ค่อยเติมน้ำมันครับเพราะว่าน้ำมันที่รั่วออกมาพร้อมกับน้ำยา จะปนออกมาเล็กน้อยเท่านั้นเอง  (ยกเว้นอินเวอร์เตอร์ที่ใช้น้ำยาตัวใหม่ 410 A) จะไม่ทำอย่างที่ผมบอก
maymad
member
*

คะแนน2

« ตอบ #3 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2010, 09:26:31 PM »

ลองขันแฟร์แล้วแต่ไม่เป็นผล เพราะที่ขันอยู่เดิมก็หมดเกลียวแล้วครับ ต้องรื้อมาบานแฟร์ใหม่ ขอบคุณทุกท่านที่ชี้แนะครับ รอรับฟังคำชี้แนะจากท่านอื่นๆต่อไปครับ
prayothk
member
*

คะแนน9

« ตอบ #4 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2010, 12:46:09 PM »

ที่ผมทำมาอาการอย่างทีว่า

ไม่ต้องเติมน้ำมันคอม/ซ่อมรั่ว/แวคปล่อยน้ำยา

เช็คน้ำยาถ้าขาดก็เติมให้68-70psi จบ

อย่าคิดแยอะ
maymad
member
*

คะแนน2

« ตอบ #5 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2010, 04:17:32 PM »

งั้นรบกวนถามสั้นๆแล้วกันครับว่า ถ้าน้ำมันคอมน้อยจะรู้ได้อย่างไร ก็พอทราบมาบ้างว่าคอมจะพังง่าย แต่อยากทราบวิธีการตรวจเช็คครับ แล้วขอวิธีการเติมน้ำมันที่ถูกต้องด้วยก็จะเป็นพระคุณอย่างสูงครับ ขอบคุณมาก
prayothk
member
*

คะแนน9

« ตอบ #6 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2010, 08:40:24 AM »

ปล่อยน้ำยาทิ้ง

เทน้ำมันคอมเก่าออกมาวัดปริมาณ

ดูที่คอมเติมกี CC

ที่ทำมาก็เป็นเช่นนี้แล
maymad
member
*

คะแนน2

« ตอบ #7 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2010, 09:12:57 AM »

ปิดงานแล้วครับ ก็ทำอย่างที่คุณ prayothk แนะนำไว้ทีแรกแหละครับ เพราะถ้าต้องรื้อทั้งระบบแล้วเทน้ำมันออกมาวัด งานใหญ่เหมือนกัน อีกอย่างที่บอกไว้มือใหม่ครับยังไม่มั่นใจเท่าไร
ก็ปั๊มดาวน์ แล้วถอดแฟร์มาบานใหม่ ก็เจอสาเหตุครับเพราะช่างที่มาติดตั้งบานไว้ไม่ดี รูไม่กลม และปลายแตก ก็บานใหม่ ประกอบ แวค เติมน้ำยา ดูการทำงานของคอมก็ปรกติดี เงียบ เย็นใช้ได้ จบงาน
พอดีว่าเป็นของเพื่อนครับ ก็บอกเขาไปตามตรง เขาก็บอกว่าตอนนี้ขอให้ห้องเย็น ลูก เมีย นอนหลับ ก็พอใจแล้ว นำ้มันคอมไม่ต้องเติมเพิ่มก็ได้ (ระยะยาวค่อยว่ากันใหม่ ฉงน)
งานนี้เงินไม่ได้(ไม่คิดจะเอาอยู่แล้ว)แต่ได้ความ__และมิตรภาพเป็นของตอบแทนครับ  Cool
ขอบคุณทุกท่านที่ชี้แนะ หากมีปัญหาจะขอรบกวนอีกนะครับ  ขอบคุณ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์