ตู้เย็นฮิตาชิ แบบNO FROSTช่องฟรีซ มีน้ำแข็งเกาะที่ฮีตเตอร์
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 16, 2024, 08:55:59 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ตู้เย็นฮิตาชิ แบบNO FROSTช่องฟรีซ มีน้ำแข็งเกาะที่ฮีตเตอร์  (อ่าน 5729 ครั้ง)
Paul♥
วีไอพี
member

คะแนน31

« เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2008, 04:27:50 PM »

คือผมไม่ค่อยชำนาญเรื่องซ่อมตู้เย็นครับ แต่พออ่านวงจรออกครับ ปัญหามีอยู่ว่าตู้เย็นฮิตาชิที่บ้าน เป็นแบบno frost แล้วที่ช่อง freeze ข้างในบริเวณ ฮีตเตอร์มี่น้ำแข็งเกาะเต็มเลยครับ แต่ใบพัดกระจายความเย็นยังหมุนอยู่ดีครับ ไอ้น้ำแข็งตัวนี้ละครับเป็นตัวปัญหา เพราะมันดักความเย็นไว้ ทำให้ช่องเก็บของด้านล่างไม่เย็นเลยครับ มันจึงเหม็นอับ  ก็เลยต้องแก้ปัญหาแบบง่ายๆครับคือ ถอดปล๊กออก ให้น้ำแข้งละลายหมด มันก็เย็นดีทั้งตู้ได้2-3 วันแล้วก็กลับเหมือนเดิมอีก    ท่านผู้รู้ช่วยให้คำแนะนำด้วยครับ
เบื้องต้นผมได้ตรวจวัด ฟิวส์ที่ฮีตเตอร์ก็ไม่ขาด Cheesy

kiat87
member
*

คะแนน11

« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2008, 09:40:52 AM »

เพื่อประโยชน์ของท่านเองในการพัฒนาความรู้ท่านเอง  ควรหาอ่านกระทู้เก่าๆมีวิธีการแก้ปัญหาเรื่องนี้อยู่.....คนไทยเราชอบเรียนลัด
nantawut
Full Member
member
**

คะแนน36

« ตอบ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2008, 10:18:35 AM »

ลองตรวจดูที่ Timer ครับว่ายังหมุนไหม หน้าสัมผัสยังดีป่าว  Wink
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์