ทีวี PHILIPS รุ่น 29PT3223/69 ไม่ทราบแท่น
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 16, 2024, 11:25:03 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ทีวี PHILIPS รุ่น 29PT3223/69 ไม่ทราบแท่น  (อ่าน 2871 ครั้ง)
tawesukd chanagul
member
*

คะแนน2

« เมื่อ: มีนาคม 01, 2010, 06:03:06 PM »

อาการเสีย ตอนแรกมา เปิดเครื่องไฟเข้ามีเสียงรีเลย์ทำงานแล้วตัดมีเสีียงดังจี๊ดๆในเครื่องแล้วก็เงียบ เช็คดูพบว่า fbt เสียมีรอยชอร์ตไหม้กันที่ขา10 11 12 มีไดโอดตำแหน่ง 6460 ชอร์ตและอาร์ 3411 ไหม้ดูค่าไม่ออก จากนั้นก็ได้ทำการเปลี่ยนตัวที่เสียใหม่ อาร์นั้นไม่ทราบค่า แต่จากที่ดูในวงจรแล้วก็ได้สมมุติใส่เอาว่า ไม่น่าจะเกิน10โอห์ม ผมจึงได้ใส่5.6โอห์มลงไป เมื่อทดสอบเครื่องจึงเป็น เปิดขึ้นมาเห็นภาพมีเสียง เกือบๆจะสักนาทีได้ก็ตัดอีก(ตัดตอนแรกกับตอนนี้ไม่เหมือนกันตอนแรกตัดไม่มีอะไรเลยตอนนี้ตัดเป็นสแตนบาย)ตอนนี้เป็นแบบนี้ หาทางออกไม่เจอแล้วไม่ทราบว่าเป็นที่อาร์นั่นหรือเป็นที่อะไร ไม่ค่อยได้เจอกับฟิลิฟส์ด้วยซิ จึงอยากขอความกรุณา เพื่อนสมาชิกและผู้รู้ทุกท่าน โปรดชี้แนะผมด้วยเถอะครับ   อีกอย่างผมไม่มีวงจรด้วย
    javascript:void(0);javascript:void(0);javascript:void(0);

KE
ชุมชนคนรักอาชีพช่าง
member
*

คะแนน11

« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 01, 2010, 09:07:59 PM »

แท่น L01.1A  ให้ปรับไฟ SCREEN ใหม่ ไม่เกิน 350 V
tawesukd chanagul
member
*

คะแนน2

« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 02, 2010, 10:06:09 AM »

ขอบคุณท่าน KE มากๆเลยครับถ้าไม่ได้ท่านชี้แนะคงแย่แน่ เพราะเครื่องติดค้างอยู่ที่ร้านเดือนกว่าแล้ว หาซื้ออะไหล่ไม่ได้นะ ต้องหาซื้อ fbt ตั้งหลายร้านกว่าจะได้ และเมื่อได้มาแล้วก็มาติดอาการแบบนี้อีก ขอบคุณท่านมากจริงๆที่ชี้แนะให้
       ขอบคุณ lsv ด้วย อาการที่เรามองข้าม อาการที่เราคาดไม่ถึง ได้เพื่อนสมาชิกชี้แนะให้ ทำให้พบทางออกของปัญหาได้
        สรุป ปิดงานละกันทำตามที่ท่าน KE แนะนำ เป็นปกติแล้ว
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์