เครื่องซั้กผ้า samsung รุ่น SW90V2 ไม่ปั่นหมาด
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 12, 2024, 08:10:12 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เครื่องซั้กผ้า samsung รุ่น SW90V2 ไม่ปั่นหมาด  (อ่าน 4818 ครั้ง)
Syam
member
*

คะแนน0

« เมื่อ: กันยายน 09, 2008, 12:51:24 AM »

อาการเปิดเครื่องทำงานแล้วกด start เครืองเรื่มทำงานตามระบบทุกอย่างตั้งแต่ซัก ล้างน้ำ จนถึงปั่นหมาด แต่ที่สังเกตุหลังจากการซักแล้วก้อจะถ่ายน้ำออกหรือล้างน้ำก้อจะถ่ายน้ำออกถึงเวลาปั่นหมาดไม่ทำงานเวลาก้อยังเดินอยู่ เครืองยังทำงานไปตามเวลาอยู่จนหมด ผ้าก้อยังเปียกอยู่ (เวลาซักหรือล้างจะหมุดไปตามเข็มนาฬิกาอย่างเดียว) จึงยังไม่แน่ใจว่าเป็นที่อะไร ขอรบกวนพืๆเพื่อนๆที่ชำนาญช่วยอธิบายด้วยครับ ขอบคุณครับ 

theerawat191
member
*

คะแนน5

ถ้าไม่ลงมือทำจะรู้ได้ยังว่าทำได้หรือเปล่า

« ตอบ #1 เมื่อ: กันยายน 09, 2008, 09:15:37 AM »

เวลากด Start ให้เครื่องทำงานแล้วลองกด stop  ดุครับว่าเครื่องหยุดทำงานมั้ย  ถ้ากด stop แล้วเครื่องยังไม่หยุดทำงานแสดงว่าในแผงคอลโทลนมีอุปกรณ์ที่ช๊อตอยู่ จำพวก  มอสเฟส หรือว่าอุปกรณ์อื่นๆ  ลองเช็คดุนะครับ ถ้าไม่ได้ค่อยมาว่ากันใหม่ 

ถ้าไม่ลงมือทำจะรู้ได้ยังไงว่าทำได้หรือเปล่า
Syam
member
*

คะแนน0

« ตอบ #2 เมื่อ: กันยายน 10, 2008, 01:58:16 AM »

ฉงนหยุดทำงานตามปกติครับ ฉงน
NarinK
member
*

คะแนน6

« ตอบ #3 เมื่อ: กันยายน 10, 2008, 02:33:04 AM »

ลองตั้งโปรแกรมปั่นอย่างเดียวแล้ววัดไฟมาจ่ายมอเตอร์กะปั้มน้ำหรือไม่ถ้ามามอเตอร์ก็หมุน..ก็ดูระบบกลไกปั่นหมาด...ถ้าไม่มีไฟก็ไปดูแผงคอนโทรลอะหยั่งเสีย..หรือช๊อตเด้อครับ เยี่ยมมาก
cyberchui
ชุมชนคนรักอาชีพช่าง
member
*

คะแนน25

« ตอบ #4 เมื่อ: กันยายน 11, 2008, 10:39:13 AM »

ไตรแอคเสีย 1 ตัว ทำให้หมุนข้างเดียวคือหมุนทวนเข็มนาฬิกาแต่ตัวสั่งให้หมุนตามเข็มนาฬิกาเสีย วิธีตรวจสอบว่าตัวไหนเสีย ให้เปิดแผงควบคุมแล้วลองถอดจั๊มเปอร์ทีละเส้น ถ้าเส้นไหนถอดออกแล้วใบพัดยังหมุนอยู่ แสดงว่าไตรแอคที่ต่อกับเส้นนั้นเสีย ให้ถอดเปลี่ยนได้เลยครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์