ขอช้อมูลการตรวจซ่อมตู้เย็น ฮิตาชิ R250wkx ครับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 15, 2024, 02:48:04 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอช้อมูลการตรวจซ่อมตู้เย็น ฮิตาชิ R250wkx ครับ  (อ่าน 21231 ครั้ง)
อุทิศ บ้านช่าง-LSVteam
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน261

« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2007, 08:42:19 AM »

เป็นรุ่นที่ใช้ระบบ  ซีพียู ในการควบคุมระบบการทำงานของเครื่อง  แทนทามเมอร์รุ่นเก่าที่เป็นมอเตอร์ ขับเฟือง
   อาการ   ที่เป็น    ช่องบน เย็น ทำน้ำแข็งได้ปกติ   ช่องล่างไม่ค่อยเย็น   
       สาเหตุ           ระบบ ละลายน้ำแข็ง ไม่ทำงาน
ใด้ทำการเช็ค   1  ฟิวส์76องศา ขาดมา   
                       2  ตัวเซ็นเซอร์  D หายไป
                      3 ตัวเซ็นเซอร์    F  ใช้ได้ปกติ   (เทียบจากตัวใหม่)
                      4   ขอลวด ฮีตเตอร์  ปกติ
  ใด้ทำการสั่งอะไหล่ มาใส่แล้วลองเครื่องทำงานได้ ลองไว้12 ชม แต่ระบบละลายน้ำแข็งยังไม่ทำงาน  สังเกตุจากที่รองน้ำบนหัวคอมไม่มีเลย
 เพื่อนท่านใดมีข้อมูลการซ่อม  รบกวนขอด้วยครับ   
                   ขอขอบพระคุณล่วงหน้า

jume
member
*

คะแนน463

« ตอบ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2007, 10:32:42 AM »

ควรทดสอบให้นานกว่า12 ชม. และเปิด-ปิดประตูบ่อยๆ เพราระบบ CPU ตรวจเช็คว่ามีน้ำแข็งเกาะหรือไม่ ถ้าไม่มีน้ำแข็งเกาะระบบก็จะไม่ละลายน้ำแข็ง ไม่เหมือนระบบเก่าครับ ความเห็นผมควรลองไว้สัก 1อาทิตย์เป็นอย่างน้อยแล้วเปิด-ปิดประตูบ่อยๆครับ เทอร์โมฟิวใช้ขนาดเท่าเดิมนะครับ เคยมีคนต่อตรงหรือเอาฟิวที่ไม่ได้ขนาดมาใส่ปรากฏว่าช่องฟรีสละลายต้องซื้อตู้เย็นให้ลูกค้าใหม่ ฟิวใช้ขนาดเท่าเดิมนะครับ เป็นห่วง หรือจะใส่เพื่อทดลองก็ไม่ได้ครับ
jume
member
*

คะแนน463

« ตอบ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2007, 10:38:44 AM »

ลืมบอก ถ้าลองแล้วเทอร์โมฟิวส์ขาดอีก ให้เปลี่ยนเซนเชอร์ใหม่ทั้งสองตัวเลยนะครับ บางรุ่นมี 3ตัวเปลี่ยนหมดครับ
member
*

คะแนน261

« ตอบ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2007, 12:31:55 PM »

ขอบคุณครับ  ท่าน june  ที่ให้ข้อมูล Cheesy   ที่ผมเปลี่ยน  มี   1 เซ็นเซอร์ D    2 เซ็นเซอร์  F   3  เทอโมฟิวส์    (  ทั้ง 3 ตัวสั่งของบริษัทมาใช้)  รุ่นนี้มีเซ็นเซอร์ 2 ตัว     
jume
member
*

คะแนน463

« ตอบ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2007, 01:04:36 PM »

ดีแล้วครับผมว่าคงใช้ได้แล้วครับ แต่ชัวว์ๆลองไว้สัก1อาทิตย์เถอะครับ
member
*

คะแนน261

« ตอบ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2007, 03:50:58 PM »

เรียบร้อยปิดงานได้แล้วครับ        ระบบละลายน้ำแข็งทำงานแล้วครับ   ต้องขอขอบคุณที่ให้ข้อมูล
jume
member
*

คะแนน463

« ตอบ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2007, 09:57:08 PM »

ขอแสดงความยินดีด้วยครับ (คนละ50%นะ) Embarrassed
somkid tummacha
member
*

คะแนน0

« ตอบ #7 เมื่อ: มกราคม 19, 2012, 07:25:09 PM »

คุณ อุทิศครับผมก็เจอปัญหาแบบเดียวกับคุณครับ  ตู้รุ่นเดียวกันเลย ไม่ละลายน้ำแข็ง ข่างล่างเลยไม่เย็นครับ
เปลี่ยนอะไรตรงไหนบ้างครับ รบกวนท่านด้วยครับ ผมควมรู้น้อยครับ ตอบมาตรงนี้ให้เพื่อนรู้ด้วยหรือ
ที่4rmssomkid@hotmail.co.th จะเป็นคุณอย่างยิ่งครับ
ขอบคุณครับ ขอบคุณ
H933-LSV team 14,000
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม..
member
*

คะแนน1646

เสียสละด้วยใจ รับใช้สังคม

« ตอบ #8 เมื่อ: มกราคม 20, 2012, 07:49:31 PM »

มืออาชีพได้ให้ข้อมูลแล้ว ท่านก็จดไปซื้ออะไหล่ทั้ง3ตัว แล้วท่านก็ถอดชิ้นส่วนต่างๆออกก็จะเห็นว่า อยู่ตรงไหน หน้าตาเหมือนกันก็ใส่แทนที่ครับ ก็ปิดงานซ่อมแล้วครับ

ขอเรียนเชิญเพื่อนสมาชิกสมทบทุนสนับสนุน เว็ปไซด์ดีๆมีประโยชน์ เอื้อเฟื้อ เกื้อกูลแบ่งปันข้อมูลแนะนำการตรวจซ่อมเครื่องใช้ไฟฟ้า แก่เพื่อนช่างและผู้สนใจ น่าที่จะช่วยกันสนับสนุนเพื่อรักษาให้คงอยู่ตลอดไปตราบนานแสนนานครับ
ภินันท์อัครสิน 42/36ม.พรไพศาล ถ.สุขาประชาสรรค์3 ต.บางพูด อ.ปากเกร็ด จ.นนทบุรี  รับติดตั้ง-ซ่อมTV เครื่องซักผ้า ตู้เย็น แอร์บ้าน รับซื้อ-จำหน่ายแอร์บ้าน   ยินดีรับใช้ ให้บริการ   โทร.081-5535496  02-5840111
member
*

คะแนน0

« ตอบ #9 เมื่อ: มกราคม 21, 2012, 09:40:55 AM »

ขอบคุณมากครับ  มันอยู่ในกล่องดำใช่ไหมครับท่าน lv! lv! lv!
H933-LSV team 14,000
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม..
member
*

คะแนน1646

เสียสละด้วยใจ รับใช้สังคม

« ตอบ #10 เมื่อ: มกราคม 21, 2012, 07:39:29 PM »

ภายในตู้ครับ แถวรังผึ้งหรือคอยเย็น ค่อยๆถอดออกที่ละชิ้น ก็จะเห็นครับ ครูพัก ลักจำ อยากรู้ อยากเป็น ต้องลองทำดู ผมใหม่ๆ ไม่มีใครสอน ผิดบ้างถูกบ้าง เดี๋ยวก็เก่งครับ  อีกทาง หาอ่านดูกระทู้เก่าบ่อยๆนะครับ

ขอเรียนเชิญเพื่อนสมาชิกสมทบทุนสนับสนุน เว็ปไซด์ดีๆมีประโยชน์ เอื้อเฟื้อ เกื้อกูลแบ่งปันข้อมูลแนะนำการตรวจซ่อมเครื่องใช้ไฟฟ้า แก่เพื่อนช่างและผู้สนใจ น่าที่จะช่วยกันสนับสนุนเพื่อรักษาให้คงอยู่ตลอดไปตราบนานแสนนานครับ
ภินันท์อัครสิน 42/36ม.พรไพศาล ถ.สุขาประชาสรรค์3 ต.บางพูด อ.ปากเกร็ด จ.นนทบุรี  รับติดตั้ง-ซ่อมTV เครื่องซักผ้า ตู้เย็น แอร์บ้าน รับซื้อ-จำหน่ายแอร์บ้าน   ยินดีรับใช้ ให้บริการ   โทร.081-5535496  02-5840111
member
*

คะแนน0

« ตอบ #11 เมื่อ: มกราคม 22, 2012, 08:16:24 AM »

ขอบคุณรับทราบครับ น้อบรับคำชี้แนะ คนไทยมีน้ำใจ  ได้ความรู้มากครับท่าน
santipp
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน180

« ตอบ #12 เมื่อ: มกราคม 24, 2012, 09:30:48 PM »

ควรทดสอบให้นานกว่า12 ชม. และเปิด-ปิดประตูบ่อยๆ เพราระบบ CPU ตรวจเช็คว่ามีน้ำแข็งเกาะหรือไม่ ถ้าไม่มีน้ำแข็งเกาะระบบก็จะไม่ละลายน้ำแข็ง ไม่เหมือนระบบเก่าครับ ความเห็นผมควรลองไว้สัก 1อาทิตย์เป็นอย่างน้อยแล้วเปิด-ปิดประตูบ่อยๆครับ เทอร์โมฟิวใช้ขนาดเท่าเดิมนะครับ เคยมีคนต่อตรงหรือเอาฟิวที่ไม่ได้ขนาดมาใส่ปรากฏว่าช่องฟรีสละลายต้องซื้อตู้เย็นให้ลูกค้าใหม่ ฟิวใช้ขนาดเท่าเดิมนะครับ เป็นห่วง หรือจะใส่เพื่อทดลองก็ไม่ได้ครับ
ช่วยอธิบายอาการเสียอย่างละเอียดอีกครั้งครับ เพราะการเสีย ของแต่ละตู้จะไม่เหมือนกัน แต่ขอแก้ไขข้อความที่ว่าตู้ใช้ระบบCPUตรวจเช็คว่ามีน้ำแข็งเกาะหรือไม่ ถ้าไม่มีน้ำแข็งเกาะระบบก็จะไม่ละลายน้ำแข็ง เป็นข้อความที่ไม่ถูกต้อง เดี๋ยวจะเข้าใจกันผิด ตู้เย็นโนฟรอสจะต้องให้ความสำคัญกับการละลายน้ำแข็งเป็นอับดับแรก ตู้ที่ใช้CPUควบคุมอย่างรุ่นนี้ รอบการละลายน้ำแข็งทุก12ช.ม.สมมุติว่าตู้เย็นกำลังอยู่ในโหมดหรือว่าช่วงละลายน้ำแข็ง เกิดไฟฟ้าดับ(ไม่นาน)เมื่อไฟฟ้ามาอีกครั้ง ตู้รุ่นนี้จะไม่เริ่มทำความเย็นใหม่ แต่จะยังทำการละลายน้ำแข็งต่อไปอีกจนกว่าเซ็นเซอร์จะรับอุณหภูมิ 11 องศา
don ♥1,500
member
*

คะแนน288

งานนี้..ลุยลูกเดียว

donrakna@hotmail.com
« ตอบ #13 เมื่อ: มกราคม 25, 2012, 12:44:17 AM »

ช่วยอธิบายอาการเสียอย่างละเอียดอีกครั้งครับ เพราะการเสีย ของแต่ละตู้จะไม่เหมือนกัน แต่ขอแก้ไขข้อความที่ว่าตู้ใช้ระบบCPUตรวจเช็คว่ามีน้ำแข็งเกาะหรือไม่ ถ้าไม่มีน้ำแข็งเกาะระบบก็จะไม่ละลายน้ำแข็ง เป็นข้อความที่ไม่ถูกต้อง เดี๋ยวจะเข้าใจกันผิด ตู้เย็นโนฟรอสจะต้องให้ความสำคัญกับการละลายน้ำแข็งเป็นอับดับแรก ตู้ที่ใช้CPUควบคุมอย่างรุ่นนี้ รอบการละลายน้ำแข็งทุก12ช.ม.สมมุติว่าตู้เย็นกำลังอยู่ในโหมดหรือว่าช่วงละลายน้ำแข็ง เกิดไฟฟ้าดับ(ไม่นาน)เมื่อไฟฟ้ามาอีกครั้ง ตู้รุ่นนี้จะไม่เริ่มทำความเย็นใหม่ แต่จะยังทำการละลายน้ำแข็งต่อไปอีกจนกว่าเซ็นเซอร์จะรับอุณหภูมิ 11 องศา
[/quote]

ถ้าผมได้ซ่อมเจออย่างนี้แย่แน่เลย  Cry  เฮ้อ!  เล่นเอาลึกลับซับซ้อน  เหมือนหนังแนวสืบส่วนสอบส่วนเลย  ขอบคุณเช่นกันครับพี่santipp   ขอบคุณ 
ไม่ได้เข้ามานานเลยน่ะครับ  HAPPY2!!

ตื่นๆๆๆๆ
don ♥1,500
member
*

คะแนน288

งานนี้..ลุยลูกเดียว

donrakna@hotmail.com
« ตอบ #14 เมื่อ: มกราคม 25, 2012, 12:52:16 AM »

ครูพัก ลักจำ อยากรู้ อยากเป็น ต้องลองทำดู ผมใหม่ๆ ไม่มีใครสอน ผิดบ้างถูกบ้าง เดี๋ยวก็เก่งครับ  อีกทาง หาอ่านดูกระทู้เก่าบ่อยๆนะครับ

โดนใจมากเลยครับ   Cheesy
ช่างบ้านเราโดยส่วนมากผ่านอะไรมาเยอะครับผมว่า  เส้นทางไม่โรยด้วยกลีบกุหลาบเอาซะเลย  และยิ่งงานด้านไฟฟ้าอิเล็กทรอนิกส์นี้  ผ่านเทคโนโลยีมาหลายยุคต่อหลายยุคมาก    ลองผิดลองถูกเป็นเรื่องปกติ  ของใหม่ๆแปลกๆเดินขบวนกันเข้ามาเป็นแถว  บางทีเหมือนเหนื่อยกับการวิ่งตามเทคโนโลยีทั้งฮาร์ดแวร์และซอฟแวร์ครับ Lips Sealed

ตื่นๆๆๆๆ
santipp
member
*

คะแนน180

« ตอบ #15 เมื่อ: มกราคม 25, 2012, 09:02:53 PM »

สวัสดีครับ ท่านdon เรื่องตู้เย็น ไม่ลึกลับอย่างที่คิดครับ ระบบการทำความเย็น ถ้าคิดให้ดี ก็เหมือนกับระบหายใจของเรานี่เอง
มีเข้า และออก ถ้าทางเข้ามีอะไรไปอุดขวางทางอยู่ มันก็เข้าได้ไม่สดวก ถ้าเป็นคนก็ทำให้อึดอัด แต่เป็นตู้เย็นก็จะไม่เย็นหรือเย็นน้อยลง เพาะฉะนั้นจะต้องตรวจดูอาการให้ดี แล้วะจแยกแยะได้ว่า อาการนี้ อาการนั้นเสียที่ระบบความเย็น หรือเสียที่ระบบไฟฟ้า
 lv! lv!ที่ห่างหายไป ช่วงก่อนน้ำท่วม กำลังซ่อมบ้าน พอซ่อมเสร็จเทปูนที่พื้นได้3วัน น้ำก็ท่วม จนอ่วม อรทัยเลยครับ เหลืออีกประมาณ10ซ.ม น้ำก็จะถึงตัวบ้าน พอน้ำลด ก็นั่งซ่อมตู้เย็นทั้งวัน ขอบคุณที่ถามถึงครับ Smiley
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์